அசாவாக், ஒரு கிரேஹவுண்ட் அழகையும் போற்றுதலையும் தூண்டுகிறது

அனைத்து கிரேஹவுண்டுகளைப் போலவே, அசாவாக் ஒரு அற்புதமான நாய். உண்மையில், அதன் கட்டமைப்பின் நேர்த்தி மற்றும் லேசான தன்மை இருந்தபோதிலும், அது அதன் இருப்பு மற்றும் நேர்த்தியுடன் ஈர்க்கிறது. அதன் கால்களும் அதன் வாலும் முடிவில்லாததாகத் தெரிகிறது, அது நகரத் தொடங்கும் போது அது நழுவுவது போன்ற தோற்றத்தை அளிக்கிறது. அவரது குறிப்பாக வான்வழி நடைகள் அவருக்கு சற்று இழிவான காற்றைக் கொடுக்கின்றன, இது அவர் மிகவும் சுதந்திரமான மற்றும் ஒதுக்கப்பட்ட நாய் என்பதன் மூலம் வலியுறுத்தப்படுகிறது.

அசவாக்கின் சிறிய கதை

புல்லில் ஓடும் அசவாக்
கடன்கள்: alekta / iStock

பொதுவாக அசாவாக் மற்றும் கிரேஹவுண்ட்ஸின் உருவ அமைப்பு மற்ற நாய்களிலிருந்து மிகவும் வித்தியாசமானது, இது ஓநாய்களிடமிருந்து வந்ததல்ல, ஆனால் ஒரு தனி இனத்திலிருந்து வந்தது என்று சிலர் நம்புகிறார்கள். எப்படியிருந்தாலும், இந்த இனம் நிச்சயமாக ஓரியண்டல் தோற்றம் கொண்டதாக இருக்கும். ஸ்லோகி, ஆப்கான் அல்லது சலுகி போன்ற சைட்ஹவுண்டுகளின் பிற வகைகளைப் போலவே, அசாவாக்களும் பெர்பர் வம்சாவளியைச் சேர்ந்த நாடோடி வளர்ப்பாளர்களுடன் ஆயிரக்கணக்கான ஆண்டுகளாக தெற்கு சஹாராவில் வாழ்ந்தனர். அதன் செயல்பாடு மந்தைகளைப் பாதுகாப்பதாகும், ஆனால் அது முகாம்களையும் ஆண்களையும் சாத்தியமான வேட்டையாடுபவர்கள் மற்றும் பிற ஆபத்துகளிலிருந்து பாதுகாத்தது. 1970 களில் தான் ஆப்பிரிக்காவிலிருந்து நேராக வந்த முதல் அசவாக்குகளை ஐரோப்பா வரவேற்றது. முதலில் அவர்கள் ஸ்லோகிஸ் என்று தவறாகக் கருதப்பட்டனர், அவர்கள் மிகவும் ஒத்திருக்கிறார்கள். 1982 இல், அசாவாக் கிரேஹவுண்ட் இனம் இறுதியாக FCI ஆல் அங்கீகரிக்கப்பட்டது.

அசவாக், நுணுக்கமான, ஆனால் சக்திவாய்ந்த நாய்

புல்வெளியில் ஓடும் அசவாக்
கடன்கள்: alekta / iStock

இந்த கிரேஹவுண்டிற்கு நீண்ட மற்றும் மெல்லிய தலை உள்ளது, அதன் மண்டை ஓடு கிட்டத்தட்ட தட்டையானது. அதன் முகவாய் மிக நீளமாகவும், இறுதியில் மெல்லியதாகவும் இருக்கும். மறுபுறம், அதன் உடல் மிகவும் குறுகியது மற்றும் அதன் நீண்ட மற்றும் மெல்லிய கால்களுடன் வேறுபடுகிறது, இது அசாவாக் நீளத்தை விட உயரமானது என்ற தோற்றத்தை அளிக்கிறது. பொதுவாக, அவரது குரூப் அவரது வாடிகளை விட அதிகமாக உள்ளது. அதன் வறண்ட மற்றும் நீண்டுகொண்டிருக்கும் தசைநார் அதன் மெல்லிய தோலின் கீழ் மிகக் குறுகிய முடிகளால் மூடப்பட்டிருக்கும். அசாவாக்கின் கோட் நிறம் வெளிர் சாம்பலில் இருந்து அடர் மான் வரை மாறுபடும். கொண்டு வருபவர்கள் (கருப்பு முடி கோடுகள்) கருப்பு முகமூடி அல்லது வெள்ளை பட்டியலும் அனுமதிக்கப்படுகிறது. மேலும், ஒரு போட்டிக்காக, வெள்ளை அடையாளங்கள், பிளாஸ்ட்ரான், வால் முனையில் உள்ள தூரிகை மற்றும் 4 கால்களில் சாக்ஸ் ஆகியவை கட்டாயம்.

இந்த பெரிய கிரேஹவுண்ட் ஆண்களுக்கு 64 முதல் 74 செமீ மற்றும் பெண்களுக்கு 60 முதல் 70 செ.மீ. இதன் எடை 15 முதல் 25 கிலோ வரை மாறுபடும். அவரது தோற்றம் ஒரு உடையக்கூடிய நாயின் தோற்றத்தைக் கொடுத்தாலும், அது அப்படியல்ல! உண்மையில், அதன் தோற்றம் மூலம், இந்த நாய் பெரிய வெப்பநிலை வேறுபாடுகளை தாங்கும் திறன் கொண்டது. அவர் கொஞ்சம் கொஞ்சமாக குடித்து சாப்பிடுவார் மற்றும் அவரது மிகவும் அடர்த்தியான தோல் அவரை மிகவும் அரிதாகவே காயப்படுத்த அனுமதிக்கிறது.

அசாவாக், ஒரு சுதந்திரமான ஆனால் அன்பான நாய்

கடற்கரை ஓரத்தில் அசவாக்
கடன்: விலங்கு தகவல் / iStock

கிரேஹவுண்ட்ஸை நன்கு அறியாத அனைத்து நாய் பிரியர்களும், அசாவார்களின் நடத்தையால் மிகவும் விரைவாக குழப்பமடைவார்கள். உண்மையில், அவர் மிகவும் சுதந்திரமானவர், நாம் அவரை பூனையுடன் ஒப்பிட முனைகிறோம்! ஒரு அன்பான வீட்டில் வீட்டில் வளர்க்கப்பட்டாலும், அவர் மிகவும் சுதந்திரமாகவும், காட்டுத்தனமாகவும் இருக்கிறார். மிகவும் கூச்ச சுபாவமுள்ளவர், பொதுவாக தனக்குத் தெரியாதவர்களை அணுகமாட்டார்.

எல்லாவற்றையும் மீறி, கவலைப்பட வேண்டாம், இந்த அழகான நாய்க்கு எப்படி நேசிக்க வேண்டும் என்று தெரியும். அவர் தனது எஜமானருடன் மிகவும் நெருக்கமாகவும், தனது குடும்பத்தினருடன் மென்மையாகவும் இருக்கிறார், தவிர, அவர் எப்போது கட்டிப்பிடிக்க வேண்டும் என்பதை அவர் தீர்மானிப்பார். மரியாதையுடன் நடத்துபவர்களை மட்டுமே நம்பும் நாய். மேலும், அவர் கைவிடப்பட்டால் அல்லது தவறாக நடத்தப்பட்டால், அது அவரை உடைத்துவிடும், மற்றொரு நபர் தனது நம்பிக்கையை மீண்டும் பெறும் வரை அவர் மீண்டும் “காட்டு” ஆகிவிடுவார், இது மிக நீண்ட நேரம் எடுக்கும் … இது ஓடிப்போன நாய் அல்ல, ஆனால் அவரது கலகலப்பானது. மற்றும் பயமுறுத்தும் ஆவி என்பது சில சமயங்களில் அவரை உங்களிடம் திரும்பக் கொண்டுவருவதற்கு நீங்கள் மிகவும் வற்புறுத்த வேண்டும் என்பதாகும். விரலுக்கும் கண்ணுக்கும் பயிற்சியளிக்கப்பட்ட நாய் வேண்டுமானால், அசவாக்கை உடனே மறந்துவிடுங்கள்ஏனென்றால் அது நிச்சயமாக உங்களுக்குத் தேவைப்படாது.

அசாவாக்கை ஏற்றுக்கொள்வதற்கான விலை என்ன?

நீங்கள் Azawakh Greyhound ஐத் தத்தெடுக்க விரும்பினால், அதன் விலை இனப்பெருக்கம் மற்றும் அதன் பரம்பரையைப் பொறுத்தது என்பதை நீங்கள் முதலில் அறிந்து கொள்ள வேண்டும். எனவே இது பெரிதும் மாறுபடலாம். எப்படியிருந்தாலும், அசவாக் LOFக்கு, இதற்கு சராசரியாக 1500 யூரோக்கள் தேவைப்படும்.

உங்கள் நாயுடன் கோரை அடிப்பதைப் பயிற்சி செய்யுங்கள்

ஒரு நாய் எவ்வளவு நேரம் தூங்குகிறது?