அது என்ன, அதை உங்கள் நாய்க்கு எப்படிக் கற்பிப்பது?

உங்கள் நாய் தனது வழியில் காணும் அனைத்தையும் சாப்பிட முனைகிறதா? அவர் தனது கூட்டாளிகளைப் பின்தொடர்வதில் முறையாகத் தொடங்குகிறாரா? அவர் சந்திக்கும் நபர்கள் மீது அல்லது விருந்தினர்கள் மீது குதிக்கிறார்? நீங்கள் சரியான இடத்திற்கு வந்துவிட்டீர்கள்! உண்மையில், தூண்டில் நிராகரிக்கக் கற்றுக்கொள்வது நாய் பயிற்சியில் இன்றியமையாத பயிற்சியாகிவிட்டது. அதன் கற்றல் முன்பு குறிப்பிடப்பட்ட அனைத்து சிரமங்களையும் நிர்வகிக்க உங்களை அனுமதிக்கும்.

தூண்டில் மறுப்பு என்றால் என்ன, அது என்ன செய்கிறது?

ஒரு நாய் தன் எஜமானியுடன் காத்திருக்கிறது
கடன்கள்: அலெக்சாண்டர் ஜோடோவ் / ஐஸ்டாக்

தூண்டில் மறுப்பு என்பது சற்றே விசித்திரமான வார்த்தையாகும், இது ஒரு நாயின் கற்றல் செயல்முறையைக் குறிக்கிறது இது ஒரு உபசரிப்பை மறுக்கும் உண்மையை ஒருங்கிணைக்கும். இது சித்திரவதையின் ஒரு பயிற்சி போல் தெரிகிறது, ஆனால் நிச்சயமாக அது இல்லை! மாறாக, இந்த கற்றல் நாய் கட்டளைப்படி ஒருங்கிணைக்க அனுமதிக்கும், உதாரணமாக உணவு போன்ற ஒன்றை அணுகக்கூடாது. எனவே உங்கள் நாய் அவருக்கு மிகவும் சுவையாக இருக்கும் உணவைத் தவிர்க்க கற்றுக் கொள்ளும். அது உணவுடன் வேலை செய்தால், அதுவும் இயற்கை நபர்கள் அல்லது பிற நாய்கள். எனவே, உங்கள் நாய்க்குட்டி அவர் கண்டுபிடிக்கும் அனைத்தையும் ருசிக்க முனைந்தால் அல்லது அவர் உங்கள் விருந்தினர்கள் மீது வீசினால், இந்த பயிற்சி உங்கள் வாழ்க்கையை மாற்றும்!

தூண்டில் மறுக்க உங்கள் நாய்க்கு எவ்வாறு கற்பிப்பது?

பல விருந்துகளுக்கு முன்னால் நாய் காத்திருக்கிறது
கடன்கள்: sanjagrujic / iStock

நாங்கள் மெதுவாக தொடங்குகிறோம்

குடியேறவும் ஒரு அமைதியான இடம் மற்றும் உங்கள் நாய்க்கு செறிவுக்கு உகந்தது. உங்கள் நாய்க்குட்டி விளையாட்டால் அதிக உந்துதல் பெற்றிருந்தால் அவருக்கு விருந்து அல்லது பந்தைக் காண்பிப்பதன் மூலம் தொடங்கவும். ஒவ்வொரு முறையும் அவர் அதை அணுகும்போது அல்லது அதை எடுப்பது போல் பாசாங்கு செய்யும் போது, ​​உங்கள் கையை நகர்த்தவும். “நீ கிளம்பு”, “தொடாதே” அல்லது உறுதியான தொனியில் உங்களுக்கு ஏற்ற வேறு வார்த்தை. உங்கள் நாய் ஒரு தீர்வைத் தேடும் மற்றும் நிச்சயமாக விலகிப் பார்க்கும். இந்த தருணத்தில், அவருக்கு வெகுமதி அளிக்கவும், ஏனென்றால் அதைத்தான் நீங்கள் அடைய விரும்புகிறீர்கள். அவருக்கு விருந்து அளிக்கும் போது விளையாட்டுத்தனமான தொனியில் “இங்கே” அல்லது “நீங்கள் எடுக்கிறீர்கள்” என்று சொல்லுங்கள். இந்த வெளிப்படையாக caresses சேர்ந்து முடியும்! உன்னால் முடியும் ஒரு வரிசையில் இரண்டு அல்லது மூன்று முறை மற்றும் ஒரு நாளைக்கு பல முறை உடற்பயிற்சியை மீண்டும் செய்யவும். ஒரு நாளைக்கு 5 முதல் 6 முறைக்கு மேல் செய்ய வேண்டாம்.

நாங்கள் அடுத்த கட்டத்திற்கு செல்கிறோம்

இந்த வழியில் உடற்பயிற்சியை ஒருங்கிணைத்தவுடன், நீங்கள் அடுத்த கட்டத்திற்கு செல்ல முடியும். உங்கள் நாயை உட்காரச் சொல்லுங்கள் அல்லது படுத்துக்கொண்டு தரையில் ஒரு விருந்து வைக்கச் சொல்லுங்கள் அவருக்கு நெருக்கமான. முன்பு கற்றுக்கொண்ட வரிசையைப் பயன்படுத்தி அதைத் தொட வேண்டாம் என்று வெளிப்படையாகக் கேளுங்கள். முதலில், உபசரிப்பை அவரிடமிருந்து வெகு தொலைவில் வைக்கவும், அதனால் அவரை அதிகம் கவர்ந்திழுக்க வேண்டாம் படிப்படியாக அதை நெருக்கமாக கொண்டு வாருங்கள் அவர் அதை தனது பாதத்தில் வைக்கும் வரை! கவனமாக இருங்கள், உங்கள் நாயின் தாளத்தை மதிக்கவும்: இந்த வேலைக்கு பல நாட்கள் ஆகலாம். மேலும் சில நிமிடங்களில் தொடங்கவும், பின்னர் அது முன்னேறும் போது காலத்தை அதிகரிக்கும்.

நிபுணர் நிலை!

தீவிரமான விஷயங்களுக்கான நேரம்! இப்போது உங்கள் நாய் வீட்டிலேயே உடற்பயிற்சியை சரியாகச் செய்தபின், அதை வைக்க வேண்டியது அவசியம் வெளிப்புற பயன்பாட்டில். நீங்கள் வேறொரு நாயையோ அல்லது ஒரு நபரையோ சந்திக்கும் போது, ​​அவரிடம் “நீ கிளம்பு” என்று சொல்லி, அவனுடைய எதிர்வினையைக் கவனிக்கவும். அவர் புரிந்துகொண்டு உங்கள் பக்கத்தில் இருந்தால், அவரை அன்புடன் வாழ்த்துங்கள்! அவர் நாயை சந்திக்கச் சென்றால், உடற்பயிற்சி இன்னும் கையகப்படுத்தப்படவில்லை. எனவே உங்களால் முடியும் மீண்டும் பயிற்சி வீட்டில், ஆனால் வெளியேயும் உங்களுக்குத் தெரிந்த ஒருவரிடம் கினிப் பன்றி விளையாடச் சொல்லுங்கள் அல்லது அவர்களின் நாயுடன் வரலாம்.

முதல் கட்டத்தின் போது, ​​அவருக்கு ருசியான உணவை எடுத்துக்கொள்வதற்கான அங்கீகாரத்தை வழங்க, “நீங்கள் எடுத்துக் கொள்ளுங்கள்” என்ற உத்தரவை அவருக்கு வழங்கியிருந்தோம். இந்த உடற்பயிற்சி மிகவும் சுவாரசியமானது, அதனால் உங்கள் நாய் அவர் எந்த உணவையும் ஏற்றுக்கொள்ளக்கூடாது என்ற உண்மையை ஒருங்கிணைக்கிறது இந்த உத்தரவு அவருக்கு வழங்கப்படும் வரை மனிதனின் கையால்.

தீர்வுகள் என்ன?

கோர்கியில் இரண்டு வெவ்வேறு இனங்கள் உள்ளன என்பது உங்களுக்குத் தெரியுமா?