ஆங்கில செட்டர், ஒரு அழகான வேட்டை நாய்

இந்த அற்புதமான சுட்டிக்காட்டும் நாய் ஐக்கிய இராச்சியத்தில் இருந்து வந்தது. அதன் கம்பீரமான புள்ளிகள் கொண்ட ஆடை மற்றும் அதன் நேர்த்தியான தாங்குதல் ஆகியவற்றால் இது மற்றவர்களிடமிருந்து வேறுபடுகிறது. மிகவும் அழகான நாயாக இருப்பதோடு மட்டுமல்லாமல், அவர் ஒரு அபிமான வாழ்க்கைத் துணையாகவும் மாறுகிறார். ஆங்கில செட்டரைக் கண்டறியவும்!

ஆங்கில செட்டரின் கதை

ஆங்கில செட்டர் கடற்கரையில் ஓடுகிறார்
கடன்: ஜேன் ஃபைசுலின் / iStock

ஆங்கில செட்டர் பெரும்பாலும் ஸ்பானிய வம்சாவளியைச் சேர்ந்த நீண்ட கூந்தல் கொண்ட நாய் இனத்திலிருந்து வந்தவர். இது இடைக்காலத்தில் கோழிகளை வேட்டையாட பயன்படுத்தப்பட்டது. 19 ஆம் நூற்றாண்டில், இனத்தின் நிறுவனராகக் கருதப்படும் சர் எட்வர்ட் லாவெராக், மிகவும் வீரம் மிக்க மற்றும் அழகான மாதிரிகளைத் தேர்ந்தெடுத்து, செட்டர்ஸ் வளர்க்கப்பட்டார். 1860 ஆம் ஆண்டில், அவர் தனது முதல் நாய்க்குட்டிகளை ஆங்கில செட்டர்ஸ் என்று அறிமுகப்படுத்தினார், ஆனால் 2009 ஆம் ஆண்டு வரை இனத்தின் தரநிலை இறுதியாக நிறுவப்படவில்லை! இன்று, ஆங்கில செட்டர் பிரான்சில் மிகவும் பரவலான சுட்டி நாய் மற்றும் சிறந்த ஒன்றாக கருதப்படுகிறது. ஒரு சுட்டி நாய் அதன் இரையை அடைந்தவுடன் அதன் முன் அசையாமல் அமர்ந்திருக்கும் சிறப்பு. ஆங்கிலத்தில் ஸ்டாப் பொசிஷன் “டு செட்” என மொழிபெயர்க்கப்படுவதால், அதன் பெயர் செட்டர் என்பதிலிருந்து வந்தது.

ஆங்கில செட்டர், ஒரு நேர்த்தியான மற்றும் புள்ளிகள் கொண்ட வேட்டை நாய்

ஆங்கில செட்டர் புல்லில் போஸ் கொடுத்து நிற்கிறார்
கடன்கள்: கேப்சர்லைட் / iStock

ஆங்கில செட்டர், அனைத்து செட்டர் வகை நாய்களைப் போலவே, சுருள் இல்லாமல் சற்று அலை அலையான கோட் உள்ளது. பெரும்பாலான நேரங்களில், அதன் உடையில் புள்ளிகள் இருக்கும், ஆனால் நிறங்கள் பல உள்ளன: பழுப்பு மற்றும் வெள்ளை, கருப்பு மற்றும் வெள்ளை, எலுமிச்சை மற்றும் வெள்ளை, ஆரஞ்சு மற்றும் வெள்ளை, மற்றும் சில நேரங்களில் கூட மூவர்ண. அதன் தலை நீளமானது மற்றும் அதன் பழுப்பு நிற கண்கள் மிகவும் வெளிப்படையானவை. அதன் உடல் நடுத்தர நீளம் மற்றும் அதன் நீண்ட, கூர்மையான வால் படிப்படியாக நுனியில் தட்டுகிறது. இங்கிலீஷ் செட்டர் 25 முதல் 30 கிலோ வரை எடையும், வாடியில் 68 செ.மீ.

ஆங்கில செட்டர், பாயிண்டர் முதல் துணை நாய் வரை

கயிறு இழுக்கும் ஆங்கில செட்டர் நாய்க்குட்டிகள்
கடன்: ஜேன் ஃபைசுலின் / iStock

ஆங்கில செட்டர் மிகவும் நட்பு நாய். ஒரு சிறந்த வேட்டை நாயாக இருப்பதுடன், இது மிகவும் இனிமையான துணை நாயாகவும் உள்ளது. நேசமான, மனிதர்களுடனும் விலங்குகளுடனும், குடும்பத்திற்கு ஏற்ற நாய். மேலும், அவர் பொதுவாக மிகவும் பொறுமையாகவும் மென்மையாகவும் இருக்கும் குழந்தைகளை குறிப்பாக விரும்புகிறார். ஆங்கில செட்டர் விளையாடுவது மற்றும் உடற்பயிற்சி செய்வது மிகவும் பிடிக்கும். வீட்டிற்குள் உங்களுக்குத் தெரிந்த பாசமும் அரவணைப்புமான நாய், வெளியில் தன்னைக் கண்டவுடன் வேட்டையாடும் உள்ளுணர்வை முழுமையாகப் பெறுவதையும் நீங்கள் கவனிப்பீர்கள். இந்த காரணத்திற்காக, ஆங்கில செட்டர் வளர்ப்பது எளிதான நாய் அல்ல என்பதை கணக்கில் எடுத்துக்கொள்ள வேண்டும். நீங்கள் அவருக்கு போதுமான உடற்பயிற்சி கொடுக்கவில்லை என்றால், அவர் அதை தானே கண்டுபிடிப்பார்! ஆனால் உங்களுக்கு அது பிடிக்காமல் இருக்கலாம்…

ஆங்கில செட்டர் எவ்வளவு செலவாகும்?

ஒரு தூய்மையான நாயின் விலை நீங்கள் அதை எடுக்க விரும்பும் இனப்பெருக்கத்தைப் பொறுத்தது. சராசரியாக, ஒரு ஆங்கில செட்டர் வாங்குவதற்கு 1,000 முதல் 1,500 யூரோக்கள் வரை செலவாகும், ஆனால் கணக்கில் எடுத்துக்கொள்ள பல அளவுருக்கள் உள்ளன. குறிப்பாக பரம்பரை மற்றும் சில நேரங்களில் நாய்க்குட்டியின் பாலினம். எவ்வாறாயினும், எல்லாவற்றிற்கும் மேலாக நாயின் நல்வாழ்வை வைக்கும் சிறிய வளர்ப்பாளர்களுக்கு எப்போதும் ஆதரவளிக்கவும்.

உங்கள் நாயை படுக்கையில் சவாரி செய்ய அனுமதிக்க வேண்டுமா?

ஒரு விவரம் நிறைய அர்த்தம்…