ஆண்டி-புல் சேணம் மூலம் இழுக்க வேண்டாம் என்று உங்கள் நாய்க்குக் கற்பிக்க முடியுமா?

நாயின் கல்விக்காக, நீங்கள் ஒரு குழுவாக இருக்கிறீர்கள் காலர் அல்லது சேணம் ? உண்மையில், இது ஒரு பொருட்டல்ல, ஏனெனில் இது கருவி அல்ல, ஆனால் அது பயன்படுத்தப்படும் விதம். எனவே இந்த அல்லது அந்த தீர்வை எப்படியாவது தடை செய்ய வேண்டும் என்று கூறுபவர்கள் தவறு! எல்லாவற்றிற்கும் மேலாக, உங்களையும் குறிப்பாக உங்கள் நாயையும் கேட்க கற்றுக்கொள்ளுங்கள். தேவைப்பட்டால், எப்படி நடக்க வேண்டும் என்பதை அறிய நாய் பயிற்சி நிபுணரிடம் உதவி பெறவும்.

திரிபு நிவாரண சேணம் என்றால் என்ன?

பெயர் குறிப்பிடுவது போல, இது உங்கள் நாய் லீஷை இழுப்பதைத் தடுக்கும் ஒரு சேணம். “கிளாசிக்” சேணங்களைப் போலல்லாமல், இணைப்பானது பின்புறத்தில் அமைந்துள்ளது மார்பில் ஒரு டை. இந்த மூலோபாய இடமே நாய்க்கு இழுவைத் தடுக்கும் மற்றும் சங்கடமானதாக்கும், இதனால் அதன் வலிமையைக் கட்டுப்படுத்தும். ஜாக்கிரதையாக இருங்கள், நடக்கிற நாய்க்கு இந்த மாதிரி சேணம் போட்டால் மட்டும் போதாது! இருப்பினும், இது ஒரு பயனுள்ள கருவியாக இருக்கலாம் கயிற்றில் நடக்கக் கற்றுக்கொள்வதன் ஒரு பகுதியாக ஒரு தளர்வான கயிற்றால் மட்டுமே முன்னேற முடியும் என்பதை நாய்க்குக் கற்பிப்பதே குறிக்கோள்.

ஒரு சேணம் கொண்ட மாலினோயிஸ் நாய்
கடன்கள்: Sansargo / iStock

கல்விக்கு ஒரு சேணத்தை எவ்வாறு தேர்வு செய்வது?

உங்கள் நாய்க்கு சரியான சேணத்தைத் தேர்ந்தெடுப்பது வெற்றிகரமான கற்றலுக்கு அவசியம். இதை செய்ய, முக்கிய நோக்கம் தேர்வு ஆகும் உங்கள் நாயின் உருவ அமைப்பிற்கு ஏற்ப ஒரு சேணம். நீங்கள் பட்டைகளைப் பயன்படுத்தி விலங்குகளில் அதை சரியாக நிறுவ வேண்டும். இவைகளை உறுதிசெய்யச் சரியாகச் சரிசெய்ய வேண்டும் நல்ல ஆதரவு மற்றும் காயப்படுத்த வேண்டாம் உங்கள் நாய். உங்களுக்கு உதவ, சிறந்த நாய் சேணங்களின் தேர்வை நீங்கள் காண்பீர்கள் ஐசிஐ.

ஆண்டி-இழுக்கும் சேனலுடன் கயிற்றில் நடக்க கற்றுக்கொள்வது எப்படி?

அறிமுகத்தில் குறிப்பிடப்பட்டுள்ளபடி, இது ஒரு பயிற்சியின் வெற்றியை உருவாக்கும் கருவி அல்ல, ஆனால் நாம் பயன்படுத்தும் விதம். ஆண்டி-புல் சேணம், நீங்கள் ஒரு லீஷில் நடக்க கற்றுக்கொள்வதை எளிதாக்கும், ஆனால் நீங்கள் அதை மற்றொரு வகை சேணம் அல்லது காலர் மூலம் செய்யலாம்!

கவனச்சிதறல்கள் இல்லாத அமைதியான இடத்தில் கயிற்றில் நடக்கக் கற்றுக்கொள்ளத் தொடங்குங்கள். இந்த அமர்வின் நோக்கம் உங்கள் நாய்க்குக் கற்றுத் தருவதாகும். ஆனால் அதற்கு மாறாக, ஒரு தளர்வான லீஷுடன் தான் அவர் அமைதியாக முன்னேற முடியும் மற்றும் அவர் விரும்பும் இடத்திற்கு செல்ல முடியும். இதைச் செய்ய, உங்கள் நாய் லீஷை இழுக்கத் தொடங்கியவுடன், நிறுத்தி, அதை உங்கள் பக்கமாக கொண்டு வாருங்கள். பின்னர் மீண்டும் நடக்க ஆரம்பித்து அறுவை சிகிச்சையை மீண்டும் செய்யவும். உங்கள் நாய் இழுக்காமல் உங்கள் உயரத்தில் சில அடிகள் எடுத்தவுடன், அவருக்கு வெகுமதி! குரல், பாசங்கள் மற்றும் ஒரு சில உபசரிப்புகள் தந்திரம் செய்யும். அங்கு மணிநேரம் செலவிட வேண்டிய அவசியம் இல்லை, ஒரு நாளைக்கு 10 முதல் 20 நிமிடங்கள் வரை கற்றல் சில வாரங்களில் முடிவுகளைப் பெற போதுமானதாக இருக்கும்.

தங்குமிடத்திலிருந்து தத்தெடுப்பதற்கு முன் உங்களை நீங்களே கேட்டுக்கொள்ள சில கேள்விகள்

2021 இல் பிரெஞ்சுக்காரர்களின் முதல் 20 பிடித்த நாய் இனங்கள்