ஆய்வக நாயை தத்தெடுப்பது எப்படி?

ஆய்வகங்களில் இருந்து மீட்கப்பட்ட நாயை தத்தெடுப்பது பற்றி நீங்கள் எப்போதாவது யோசித்திருக்கிறீர்களா? இந்த ஏழை நாய்கள் தங்கள் வாழ்க்கையை கம்பிகளுக்குப் பின்னால் கழித்துள்ளன மற்றும் உண்மையான நாய் வாழ்க்கையைப் பற்றி எதுவும் தெரியாது. எனவே அவர்களுக்கு நிறைய நேரமும் கவனமும் தேவை, ஆனால் அவர்களின் நம்பிக்கையைப் பெற்ற பிறகு அவர்கள் சிறந்த தோழர்களாக மாறுகிறார்கள்.

ஆய்வக நாயின் பண்புகள் என்ன?

கூண்டில் அடைக்கப்பட்ட பீகிள்ஸ்
கடன்கள்: Tattom / iStock

அதை நீங்கள் கண்டிப்பாகத் தெரிந்து கொள்ள வேண்டும் பெரும்பாலான ஆய்வக நாய்கள் பீகிள் இனங்கள். அவை கோல்டன் ரெட்ரீவர்ஸ், ஆனால் அரிதாக மற்ற இனங்கள் என்பதும் நடக்கும். பாலின விருப்பம் இல்லை, எனவே நீங்கள் ஒரு ஆணையும் ஒரு பெண்ணையும் தத்தெடுக்கலாம். வயதும் மாறுபடும்: நாய்க்குட்டிகள் மற்றும் வயது வந்த நாய்களை சந்திக்க முடியும். எல்லா சந்தர்ப்பங்களிலும், இந்த நாய்களை வைப்பதில் கவனம் செலுத்தும் சங்கங்கள் அவற்றை அடையாளம் கண்டு, அவற்றின் தடுப்பூசிகளை அப்ஸ்ட்ரீம் புதுப்பிக்கும்.

ஆய்வக நாயை நான் எவ்வாறு தத்தெடுப்பது?

கம்பி வேலிக்கு பின்னால் பீகிள்
கடன்கள்: Lunja / iStock

GRAAL என்பது மற்றவற்றுடன், ஆய்வக விலங்குகளை சேகரிக்கும் ஒரு சங்கமாகும். விலங்குகளை அவற்றின் கட்டமைப்புகளில் பராமரிக்கும் பல கூட்டாளர் தங்குமிடங்களுடன் இது ஒத்துழைக்கிறது. இந்த தங்குமிடங்களையும் நீங்கள் காணலாம் நேரடியாக அவர்களின் தளத்தில். முன்கூட்டியே சந்திக்க வேண்டிய குறிப்பிட்ட அளவுகோல்கள் எதுவும் இல்லை. இவைதான் தங்குமிடங்கள் நிலையான நடைமுறைகளைப் பின்பற்றி விலங்குகளை எங்கு, யாருக்கு வைக்க வேண்டும் என்பதை முடிவு செய்யுங்கள் : தத்தெடுப்பவர்களின் தேர்வு, வேலை வாய்ப்புப் பகுதி, தத்தெடுப்புக்கு முன்னும் பின்னும் வருகை… தத்தெடுப்பு கட்டணங்களும் ஒரு தங்குமிடத்திலிருந்து மற்றொன்றுக்கு மாறுபடும்.

ஆய்வக நாயை எப்படி வரவேற்பது?

கம்பளத்தின் மீது படுத்திருக்கும் பீகிள் நாய்
கடன்கள்: alex_ugalek / iStock

முதலில், இந்த நாய்கள் என்ன செய்தன என்பதை நீங்கள் அறிந்து கொள்ள வேண்டும். அவை விலங்குகள் தங்கள் வாழ்நாளில் எதையும் காணாதவர்கள், எதையும் முகர்ந்து பார்க்காதவர்கள், விளையாடாதவர்கள், பாசத்தில் ஈடுபடாதவர்கள், காதலிக்காதவர்கள். ஆய்வக நாயைத் தத்தெடுப்பதற்கு நேரம் தேவைப்படுகிறது. நீங்கள் ஒரு நாளைக்கு 10 மணிநேரம் வீட்டை விட்டு வெளியே இருந்தால், கவலைப்பட வேண்டாம். உங்கள் நாய் வயது வந்தவராக இருந்தாலும், உண்மையில், அவர் ஒரு நாய்க்குட்டி, அவர் எல்லாவற்றையும் கற்பிக்க வேண்டும். குடும்பத்தில் உள்ள ஒருவரை அவரது புதிய வாழ்க்கைக்கு சிறிது சிறிதாகப் பழக்கப்படுத்துவதற்காக அவருடன் பல நாட்கள் தங்கியிருக்க வேண்டும் என்றும் கடுமையாகப் பரிந்துரைக்கப்படுகிறது.

பொதுவாக, வீட்டில் விஷயங்கள் நன்றாக நடக்கும், ஆனால் வெளியில் செல்லும்போது நீங்கள் பொறுமையாக இருக்க வேண்டும். பார்கள் மற்றும் அவனது பெட்டியின் பனிக்கட்டி ஓடுகள் தரையைத் தவிர, உங்கள் நாய்க்கு எதுவும் தெரியாது. இலையின் சிறிதளவு சலசலப்பு, சத்தமில்லாத வாகனம் அல்லது அவரை கூச்சப்படுத்தும் ஒரு பிட் அவரை மிகவும் பயமுறுத்துகிறது. இந்த காரணத்திற்காகவே, முதல் சில நேரங்களில் மிகவும் குறுகிய பயணங்களை விரும்புவது நல்லது. பீகிள்கள் மிகவும் பயமுறுத்துகின்றன, ஆனால் நேரம் மற்றும் அதிக அன்புடன் அவர்கள் நம்பமுடியாத வாழ்க்கைத் தோழர்களாக மாறுகிறார்கள்.

ஒரு ஆய்வக நாய் கோளாறுகளால் பாதிக்கப்பட முடியுமா?

பீகிள் அலறுகிறது
கடன்கள்: srugina / iStock

அவரது அனுபவத்திலிருந்து, உங்கள் நாய் நடத்தை பிரச்சினைகளை உருவாக்குகிறது. ஆனால் உண்மையில், ஒவ்வொரு விலங்குக்கும் அதன் சொந்த குணாதிசயங்கள் உள்ளன, மேலும் சில விரைவாக மாற்றியமைக்கப்படும், மற்றவை மிகவும் ஆர்வத்துடன் இருக்கும். அவரது கடினமான அனுபவம் இருந்தபோதிலும், நீங்கள் எப்போதும் அவரிடம் ஒட்டிக்கொண்டிருக்கக்கூடாது. உண்மையில், இது ஒரு மிகையான இணைப்பை உருவாக்கும் அபாயம் மற்றும் நீங்கள் வெளியேறப் போகும் நாள், அவருடன் வாழ்வது மிகவும் சிக்கலானதாக இருக்கலாம். இதுபோன்ற சந்தர்ப்பங்களில், உங்கள் நாய் அழிவுகரமானதாக மாறலாம் அல்லது தொடர்ந்து குரைக்க ஆரம்பிக்கலாம்.

உலகின் பழமையான இனங்களில் ஒன்றைக் கண்டறியவும்

உங்கள் நாய் தனது பாதங்களை ஏன் கடிக்கிறது?