இரண்டு நாய்களை ஏன் கட்டுக்குள் வைக்க வேண்டும்?

நீங்கள் ஒரு நாயின் உரிமையாளராக பெருமைப்படுகிறீர்கள் என்றால், நீங்கள் ஏற்கனவே இந்த சூழ்நிலையை அனுபவித்திருக்க வேண்டும். நீங்கள் உங்கள் நாயுடன் ஒரு கட்டையுடன் நடந்து கொண்டிருக்கிறீர்கள், உங்கள் நாயை சந்திக்க செல்ல அனுமதிக்கும் மற்றொரு உரிமையாளரை நீங்கள் சந்திக்கிறீர்கள். இரண்டும் ஒரு லீஷில், விலங்குகள் ஒருவருக்கொருவர் தெரிந்துகொள்ள முயற்சி செய்கின்றன, ஆனால் தொடர்பு உகந்ததாக இல்லை என்பதை நாம் ஒப்புக் கொள்ள வேண்டும். பல விலங்குகள் ஒரு லீஷில் தொடர்பு கொள்ள அனுமதிக்க பரிந்துரைக்கப்படவில்லை என்று நீங்கள் ஏற்கனவே கேள்விப்பட்டிருக்கிறீர்கள், ஆனால் ஏன்? இந்த கட்டுரையின் மீதமுள்ளவற்றில் பதிலளிக்க முயற்சிப்போம்.

லீஷ் மோதல்களின் அபாயத்தை அதிகரிக்கிறது

ஒரு கயிற்றில் இரண்டு நாய்களின் சந்திப்பு
© Anton-Novikov-iStock

உங்கள் நாயை ஒரு கட்டையில் வைத்திருக்கும் போது, ​​குறிப்பாக அவருக்குத் தெரியாத ஒரு நாயை அவர் சந்திக்கும் போது, ​​நீங்கள் கொஞ்சம் பயந்து, லீஷைப் பிடித்து இழுக்கலாம். பிந்தையது இவ்வாறு நீட்டிக்கப்படலாம் உங்கள் நாயை பதற்றப்படுத்துங்கள். இருப்பினும், பதற்றத்தில் இருக்கும் நாய், ஒரு கூட்டாளியைச் சந்திக்க உகந்த நிலையில் இல்லை. அப்போது அவர் உள்ளே இருக்கிறார் ஒரு எதிர்மறை உணர்ச்சி. மிக மோசமான நிலையில், நாய் பின்னர் ஆக்ரோஷமாக மாறலாம் மற்றும் சந்திப்பு மோதலாக சிதைந்துவிடும். ஒரு இறுக்கமான லீஷ் அசௌகரியம் மற்றும் விரக்திக்கு ஒத்ததாக இருக்கும் என்று நாய் தனது பயிற்சியில் பழக்கமாக இருக்கும்போது இந்த எதிர்மறையானது வலுப்படுத்தப்படுகிறது.

நாய்களால் தொடர்பு கொள்ள முடியாது

ஒரு கயிற்றில் இரண்டு நாய்களின் சந்திப்பு
© nelyninell – iStock

அறிமுகத்தில் சுட்டிக் காட்டப்பட்டுள்ளபடி, சந்திப்பின் போது நாய்களுக்கு இடையேயான தொடர்பைத் தடுக்கிறது. என்ன காரணங்களுக்காக? நினைவில் கொள்வோம், நாய்களுக்கு தொடர்பு கொள்ள பல வழிகள் உள்ளன : அவர்கள் ஒருவரையொருவர் பார்த்துக் கொள்கிறார்கள், திரும்புகிறார்கள், ஒருவரையொருவர் முகர்ந்து பார்க்கிறார்கள், ஒருவரையொருவர் பின்தொடர்ந்து ஓடுகிறார்கள். அனைத்து வழக்குகளில், அவர்களுக்கு இயக்கம் தேவை, லீஷ் வெளிப்படையாக தடுக்கிறது. உண்மையில், ஒரு லீஷில் உங்கள் நாய் விரைவாக கட்டுப்படுத்தப்படுகிறது, அவர் தொடர்பை நிறுத்துவதற்கு விலகிச் செல்ல விரும்பினாலும், அவரால் முடியாது. இது மிகவும் முடக்குகிறது மற்றும் ஏமாற்றம் உங்கள் செல்லப்பிராணிக்கு. கவனமாக இருங்கள், நீண்ட காலத்திற்கு, இந்த வகையான சந்திப்பு உங்கள் நாயின் சமூகமயமாக்கலுக்கு கூட வழிவகுக்கும். அது இன்னும் அவமானமாக இருக்கும், இல்லையா?

மோசமான கற்றலின் நிறுவல்

ஒரு கயிற்றில் இரண்டு நாய்களின் சந்திப்பு
© DjelicS – iStock

உங்கள் நாயை முதன்முதலில் தன் கூட்டாளிகளில் ஒருவரைப் பார்க்க அனுமதிப்பதன் மூலமும், அடுத்த முறை அதைத் தடுப்பதன் மூலமும், உங்கள் நாய் எல்லாவற்றையும் புரிந்து கொள்ளாமல் போகலாம். இந்த நிலைமை தர்க்கரீதியானது அல்ல ஒரு நாய்க்கு ஏற்கனவே நண்பர்களை சந்திக்க உரிமை உண்டு. இந்த முறை அவருக்கு ஏன் மறுப்பு? இந்த மாதிரியான சூழ்நிலை ஏற்பட வாய்ப்பு உள்ளது உங்கள் நாய் தனது சகாக்களுடன் வைத்திருக்கும் உறவை மட்டும் பாதிக்காதுஆனால் மேலும் கயிற்றில் நடக்க நல்ல கற்றல். உங்களுக்கு ஒரு உதாரணம் கொடுக்க, உங்கள் நாய் சில நேரங்களில் படுக்கையில் மட்டுமே அனுமதிக்கப்படுவது போன்றது. நீங்கள் அவரை ஒரு முறை அனுமதித்தால், அடுத்த நாள் ஏன் தடை செய்யப்பட்டது என்பதை அவரால் புரிந்து கொள்ள முடியாது.

நிச்சயமாக, அவ்வாறு செய்வதைத் தவிர்ப்பது நல்லது, ஆனால் அது தடைசெய்யப்படவில்லை! பல கூறுகள் கணக்கில் எடுத்துக்கொள்ளப்பட வேண்டும் மற்றும் ஒரு குறிப்பிட்ட சூழல் ஒரு லீஷ் மீது ஒரு சந்திப்பு நடக்கும் மற்றும் மரணம் இல்லை என்று அர்த்தம். உங்கள் நாயைப் பற்றி தெரிந்து கொள்வது உங்களுடையது அவருக்கு சிறந்ததைச் செய்யுங்கள் மற்றும் அவரது சகாக்களுடன் அவரது உறவு.

உங்கள் வீட்டிற்கு வருங்கால வழிகாட்டி நாயை எப்படி வரவேற்பது?