உங்கள் நாயைத் திட்டுவதைத் தவிர்ப்பதற்கான ஒரு மாற்று

உங்கள் நாய் முட்டாள்தனமாக ஏதாவது செய்யும் போது, ​​​​அவனை திட்டும் பழக்கத்தை நீங்கள் பெற்றிருக்கலாம். இது முற்றிலும் இயற்கையான பிரதிபலிப்பு மற்றும் இதில் எந்த தவறும் இல்லை. இருப்பினும், உங்கள் நாயை மிகவும் நேர்மறையான வழியில் கற்பிக்க முயற்சிக்க விரும்பினால், பல நாய்களுடன் நிரூபிக்கப்பட்ட ஒரு நுட்பம் உள்ளது. நீங்கள் எப்போதாவது நேர்மறை மாறுதல் பற்றி கேள்விப்பட்டிருக்கிறீர்களா? அதைத்தான் இன்று உங்களுடன் பேசப் போகிறோம்!

நேர்மறை சுவிட்ச் என்றால் என்ன?

லாப்ரடோர் ஏதோ முட்டாள்தனமாக செய்துவிட்டார்
கடன்கள்: சலபாலா / iStock

உங்கள் செல்லப்பிராணி அனுமதிக்கப்படாத ஒன்றைச் செய்யும்போது அதன் கவனத்தை ஈர்க்க நேர்மறை சுவிட்ச் சிறந்த வழியாக இருக்கலாம். உண்மையில், உங்கள் நாயின் பெயரைக் கத்துவதற்குப் பதிலாக, அது நேர்மறையானதாக இருக்க வேண்டும், மற்றொரு வழியில் அவரது கவனத்தை ஈர்ப்பதே குறிக்கோள். “நிறுத்து! » அல்லது « இல்லை! இது நிச்சயமாக தடை என்ற பொருளைக் கொண்டுள்ளது, ஆனால் அவை கல்விக்கு ஏற்றவை அல்ல.

நிச்சயமாக, உங்கள் நாயைத் திட்டுவதைத் தவிர்க்க, அவர் நேர்மறையான வழியில் என்ன செய்கிறார் என்பதை நீங்கள் குறுக்கிடுவீர்கள். அது இனிமையாக இருக்கும் வரை அது ஒரு வார்த்தையாகவோ அல்லது சத்தமாகவோ இருக்கலாம். உங்கள் செல்லப்பிராணியை பயமுறுத்துவதும் குறிக்கோள் அல்ல. இந்த கட்டளை நாய் விரும்பத்தகாததாக நீங்கள் கருதும் நடத்தையைத் தொடங்குவதைத் தடுக்கும். இந்த வழியில், “நீங்கள் செய்வதை நிறுத்திவிட்டு என்னைப் பார்க்க வாருங்கள்” என்று பொருள்படும் சத்தத்திற்கு உங்கள் மிருகத்தை நீங்கள் நிபந்தனை செய்வீர்கள். சிந்திக்கும்போது, ​​இது உங்களுக்கும் உங்கள் நாய்க்கும் மிகவும் சாதகமான மற்றும் மிகவும் பயனுள்ள வழியாகும். இந்த வழியில், நீங்கள் நம்பிக்கை மற்றும் நல்லிணக்கத்தின் உறவை வைத்திருக்கிறீர்கள்.

உங்கள் நாய்க்கு ஏன், எப்போது பயன்படுத்த வேண்டும்?

முட்டாள்தனமான காரியத்தைச் செய்துவிட்டு நாய் திட்டுகிறது
கடன்கள்: செவன்டிஃபோர் / ஐஸ்டாக்

“இல்லை! »உங்கள் விலங்குக்கு, இது உங்களை எரிச்சலூட்டும் ஒரு தடைசெய்யப்பட்ட நடத்தையை நிறுத்துவது அல்லது இந்த துல்லியமான தருணத்தில் நீங்கள் மன அழுத்தத்தில் இருப்பதால் கூட. இருப்பினும், உங்கள் நாய் இதற்கு நிபந்தனை விதிக்கப்படவில்லை “இல்லை! பகலில் அவ்வப்போது நிகழும். இது உங்கள் செல்லப்பிராணியை மன அழுத்தத்திற்கு ஆளாக்கும், ஏனென்றால் அதற்கு பதிலாக நடத்தையை விளக்க நீங்கள் கவலைப்படுவதில்லை. கூடுதலாக, நாய் உங்களை தண்டனையுடன் இணைக்கும், மேலும் நீங்கள் இல்லாத நேரத்தில் அவரை மீண்டும் தொடங்குவதை இது தடுக்காது, ஏனெனில் நீங்கள் அவரை கண்டிக்க மாட்டீர்கள். இங்குதான் நேர்மறை சுவிட்ச் சுவாரஸ்யமானது. உங்கள் நாய் செய்யும் விரும்பத்தகாத நடத்தையை நேர்மறையான ஒன்றை மாற்றும்படி கேட்கிறீர்கள்.

உங்கள் நாய்க்கு நேர்மறை சுவிட்சை எப்போது பயன்படுத்த வேண்டும்? உதாரணமாக, உங்கள் அனுமதியின்றி ஒரு நாயைப் பார்க்கச் செல்வதைத் தடுக்க, நீங்கள் வீட்டிற்கு வரும் ஒவ்வொரு முறையும் உங்கள் காலணிகளை எடுத்துச் செல்வதைத் தடுப்பதற்காக அல்லது எதையும் கேட்காத பக்கத்து வீட்டுக்காரர் மீது அவர் குதிக்கத் தொடங்கும் போது குறுக்கிடுவதற்காக. . உண்மையைச் சொன்னால், நாய் உரிமையாளர்களைப் போலவே பல நடத்தைகளும் விரும்பத்தகாததாகக் கருதப்படுகின்றன. நீங்கள் பாசிட்டிவ் ஸ்விட்சைப் பின்பற்றுவதற்கான காரணங்களை யாரையும் விட நீங்கள் நன்கு அறிவீர்கள்.

உங்கள் நேர்மறை சுவிட்சை எவ்வாறு தேர்வு செய்வது?

மகிழ்ச்சியான நாய் தனது எஜமானிக்கு பாதத்தை கொடுக்கிறது
கடன்கள்: ஈவா பிளாங்கோ / iStock

உங்கள் நாயுடன் நீங்கள் பயன்படுத்தும் நேர்மறை சுவிட்சைத் தேர்ந்தெடுப்பது மிகவும் சிக்கலானது அல்ல. முதலில், இது எளிமையான ஒன்றாக இருக்க வேண்டும், அதனால் உங்கள் நாய் அதை நன்றாக ஒருங்கிணைக்கிறது. மேலும் மிக முக்கியமானது, நீங்கள் தேர்ந்தெடுக்கும் வார்த்தை, நீங்கள் அதைச் சொல்லும்போது உங்களை ஒரு நேர்மறையான உணர்ச்சி நிலையில் வைக்க வேண்டும். இது உங்கள் நாயின் கல்விக்கு நேர்மறையான அணுகுமுறையில் இருக்க உங்களை அனுமதிக்கும், மேலும் அவர் அதை உணருவார். நீங்கள் விரும்பும் ஒரு வேடிக்கையான வார்த்தையாக இருக்கலாம், அல்லது வாய் சத்தம் (முத்தம்) அல்லது விசில் கூட இருக்கலாம். உங்களுக்கும் உங்கள் நாய்க்கும் சுவாரஸ்யமாக இருக்கும் வரை எதுவும் சாத்தியமாகும்.

நிச்சயமாக, அனைத்து கண்டிஷனிங் வேலை எடுக்கும். உங்கள் நாய் உடனடியாக உங்கள் பாசிட்டிவ் ஸ்விட்சை எடுக்கும் என்று எதிர்பார்க்காதீர்கள்! நீங்கள் பயிற்சி செய்ய விரும்பினால், நீங்கள் பின்பற்றக்கூடிய முறைகளில் ஒன்று இங்கே.

கிரேஹவுண்டான பில்லியின் நம்பமுடியாத கதை, தன் எஜமானரைப் போல நொண்டிப்போகும்

தலையில் கொப்பளிக்கும் ஒரே கோரை