உங்கள் நாயை எவ்வாறு சிறந்த முறையில் பழகுவது?

நாய் ஒரு சமூக உயிரினம்: அவர் மற்ற கூட்டாளிகளை மட்டுமல்ல, மற்ற மனிதர்களையும் சந்திக்க வேண்டும். இந்த காரணத்திற்காகவே அவரது வாழ்நாள் முழுவதும் சமூகமயமாக்கல் மிகவும் முக்கியமானது. இந்த நடவடிக்கை முடிந்தவரை சிறப்பாகச் செல்லவும், உங்கள் நாய் தனது புதிய சந்திப்புகளின் போது நன்றாக உணரவும், இந்த சில உதவிக்குறிப்புகளைக் கண்டறியவும்!

உங்கள் நாய் விஷயங்களைச் செய்யட்டும்

ஹஸ்கி மற்றும் இளம் நாய் ஒன்றாக விளையாடுகிறது
© karl-anderson – Unsplash

நீங்கள் தூரத்தில் ஒரு நாயைப் பார்க்கிறீர்கள், அவர் மிகவும் அழகாக இருக்கிறார், நீங்கள் அவரை செல்லமாக வளர்க்க விரும்புகிறீர்கள். உங்கள் நாய் இந்த கூட்டாளருடன் தொடர்பு கொள்ள விரும்பாமல் இருக்கலாம். உண்மையில், உங்கள் நாயை சமூகமயமாக்குதல் ஒவ்வொரு நாயையும் சந்திப்பதை அர்த்தப்படுத்துவதில்லை உங்கள் வழியில் நீங்கள் சந்திக்கிறீர்கள். உங்கள் நாய் அதை புறக்கணித்தால், அவர் தொடர்பு கொள்ள விரும்பாததே இதற்குக் காரணம். எனவே கட்டாயப்படுத்த வேண்டாம்! மேலும் இது மனிதர்களுக்கும் பொருந்தும். நாய் ஒரு பாசக்காரன் அல்ல, அவர் அணுகப்பட விரும்பவில்லை என்றால், அவரை விட்டுவிட்டு, சம்பந்தப்பட்ட நபரால் செல்லமாக அவரைத் தூக்கிச் செல்ல வேண்டாம், ஏனெனில் இது முற்றிலும் எதிர்விளைவாக இருக்கும். மோசமானது, இந்த நடத்தை நீண்ட காலத்திற்கு நாய்கள் மற்றும்/அல்லது மனிதர்களுக்கு எதிர்வினை மற்றும் உணர்திறன் கொண்டது! அவருக்கு நேரம் கொடுங்கள்அவர் ஒரு மனிதருடன் அல்லது வேறு ஒருவருடன் தொடர்பு கொள்ள விரும்பினால், அவரே அதைச் செய்வார்.

அவருக்கு முடிந்தவரை சுதந்திரம் கொடுங்கள்

நகரத்தில், நாய்களுக்கிடையேயான சந்திப்புகள் ஒரு கயிற்றில் நடத்தப்படுவதைத் தவிர வேறு எந்த சாத்தியமும் இல்லை. எதிர்பாராதவிதமாக, இந்த கருவி தவிர்க்க முடியாமல் இயக்கத்தை கட்டுப்படுத்துகிறது உங்கள் விலங்கு மற்றும் நீங்கள் தேர்ந்தெடுத்த சரியான திசையில் செல்ல அதை கட்டாயப்படுத்துகிறது. இது கூட்டாளிகளுக்கு இடையிலான சந்திப்பின் போது இடைவெளிகள் மற்றும் தொடர்பு நேரங்களை வெகுவாகக் குறைக்கிறது. கூடுதலாக, உங்களை அறியாமல், உங்கள் நாயைத் தடுக்கும்போது அல்லது இழுக்கும்போது, அது மன அழுத்தத்தை ஏற்படுத்தும். எனவே, உங்கள் நாயை கட்டுக்குள் வைத்திருப்பது மிகவும் அவசியமானால், குறிப்பாக நகரத்தில் பாதுகாப்பிற்காக, முடிந்தவரை அதை வைத்திருக்க முயற்சிக்கவும். பல மீட்டர் நீளமுள்ள ஒரு லேன்யார்டு. நீங்கள் சாலைக்கு அருகில் இருக்கும்போது அதைச் சுருக்கமாக வைத்திருக்கவும், பூங்காக்கள் மற்றும் பிற சந்திப்பு இடங்களில் அதிகபட்ச சுதந்திரத்தை வழங்கவும் இது உங்களை அனுமதிக்கும்.

உங்கள் நாய் சொல்வதைக் கேளுங்கள்

ஒன்றாக விளையாடும் நாய்கள்
© sebastian-coman – Unsplash

ஒரு சந்திப்பின் போது நம் நாய்கள் தாங்களாகவே சரியாக நிர்வகிக்க முடியும் என்று அடிக்கடி தவறாக நினைக்கப்படுகிறது. இது முற்றிலும் பொய்யல்ல, ஆனால் அதுவும் முற்றிலும் உண்மை இல்லை. இந்த நேரத்தில், உங்கள் நாய் சொல்வதைக் கேளுங்கள். உண்மையில், நடைப்பயணங்களில் எங்களைப் பின்தொடர வேண்டிய கட்டாயத்தில், நாய்கள் பொதுவாக யாரை சந்திக்க வேண்டும் என்பதைத் தேர்ந்தெடுப்பதில்லை. எனவே இது உங்களுடையது அவர்களின் தொடர்புகளை நிர்வகிக்கவும் எல்லாம் நன்றாக நடக்கிறதா என்பதை உறுதிப்படுத்த. நாய்கள் பொதுவாக அதன் உரிமையாளரை விட மற்ற நாயுடன் எவ்வாறு சிறப்பாக தொடர்புகொள்வது என்பதை அறிந்திருந்தாலும், உடன்பிறப்பாளர்களிடையே, ஒவ்வொன்றின் குறியீடுகளும் எப்போதும் எல்லோராலும் புரிந்து கொள்ளப்பட வேண்டிய அவசியமில்லை. சில நாய்கள் இவ்வாறு வற்புறுத்தலாம், மற்றொன்று சங்கடமாக, தொடர்புக்கு இடையூறு செய்ய விரும்புகிறது. இது இறுதியில் சண்டை போன்ற மிகவும் ஆபத்தான சூழ்நிலைகளுக்கு வழிவகுக்கும்.

எனவே, முன்னால் இருக்கும் நாய் விளையாட முயற்சித்தாலும், நீங்கள் கண்டிப்பாக விளையாட வேண்டும் தொடர்பு முடிக்க உங்கள் செல்லப்பிராணி உணர்ச்சி மற்றும்/அல்லது உடல் உபாதையில் இருப்பதை நீங்கள் கவனித்தால்!

அவரது வாழ்நாள் முழுவதும் வெவ்வேறு நாய்களை சந்திக்கவும்

ஒரு நாய்க்குட்டி சிறுவயதில் பல நாய்களை சந்தித்ததால் அதை சமூக விலங்காக ஆக்கிவிட முடியாது. எல்சமூகத்தன்மை பராமரிக்கப்படுகிறது மற்றும் வழக்கமான கூட்டங்கள் தேவை நாயின் வாழ்நாள் முழுவதும் ஒழுங்கமைக்கப்படுகின்றன. இதேபோல், உங்களிடம் ஏற்கனவே இரண்டு நாய்கள் இருந்தால், நீங்கள் ஒரு இளம் நாய்க்குட்டியைத் தத்தெடுத்தால், பிந்தையது அவர்களுடன் மட்டுமே நேரத்தைச் செலவழித்தால், அது நேசமானதாக இருக்க வேண்டிய அவசியமில்லை. அது உண்மையில் கூட்டங்களின் பன்முகத்தன்மை மற்றும் ஒழுங்குமுறை அதாவது உங்கள் நாய் தனது கூட்டாளிகளுடன் நல்ல உறவைப் பேணுகிறது. நிச்சயமாக, விதிவிலக்குகள் உள்ளன, அடிக்கடி அதிர்ச்சியுடன் இணைக்கப்பட்டுள்ளது, இது மற்ற நாய்களைச் சந்திப்பதில் சில நாய்களுக்கு அதிக மன அழுத்தத்தை ஏற்படுத்துகிறது. உங்கள் விலங்கைக் கவனித்து, அவருக்கு நல்லதைச் செய்யுங்கள்!

பெற்ற யோசனைகளை கண்டு ஏமாறாதே!

நாய்கள் விளையாடுகின்றன
© david-taffet – Unsplash

நீங்கள் வெளிப்படையாக உங்கள் நாயை நேசிக்கிறீர்கள் மற்றும் அவருக்கு முரண்பட்ட சூழ்நிலைகளைத் தவிர்க்க விரும்புகிறீர்கள். இருப்பினும், கவனம் செலுத்துங்கள் நன்கு நிறுவப்பட்ட பெறப்பட்ட யோசனைகளை நம்ப வேண்டாம், இரண்டு முழுமையான ஆண்களுடன் பழக முடியாது, அத்தகைய மற்றும் அத்தகைய இனம் நேசமானதல்ல, ஒரு பெரிய நாய் அவசியம் சிறிய நாயின் “ஆதிக்கம்” செய்ய விரும்புகிறது. நிச்சயமாக, இந்த சூழ்நிலைகள் அனைத்தும் நடக்கலாம், ஆனால் பொதுமையாக மாறக்கூடாது, ஏனெனில் தலைகீழாகவும் ஏற்படலாம். ஒரு நாய் அனைத்து வகையான கூட்டாளிகளையும் சந்திப்பதன் மூலம் நேசமானதாக மாறுகிறது. உங்கள் நாயைப் பற்றி தெரிந்து கொள்வது உங்களுடையது மற்றும் சந்திப்பின் போது உங்களுக்கு ஏதேனும் சந்தேகம் இருந்தால், மற்ற விலங்கின் உரிமையாளரிடம் பேசவும். போட்டியைப் பற்றி உங்களுக்குத் தெரியாவிட்டால், தயங்காமல் நிராகரிக்கவும்.

என் நாய் ஏன் சிரிக்கிறது?

மலம் கழித்த பிறகு என் நாய் தனது பாதங்களை ஏன் துடைக்கிறது?