உங்கள் நாயை தினமும் பராமரிக்க மூலிகை தேநீர் தயாரிக்கவும்

மூலிகை தேநீர் பற்றி பேசுகையில், உங்களுடன் நெருப்பில் ஒரு நீராவி கிண்ணத்தை உங்கள் நாய்க்கு வழங்குவதை உங்களால் கற்பனை செய்ய முடியுமா? வெளிப்படையாக, இது இன்று நாங்கள் உங்களுக்கு வழங்கப் போவதில்லை! உங்களுக்குத் தெரிந்தபடி, தாவரங்களின் சக்தி இனி நிரூபிக்கப்படாது. பல நூற்றாண்டுகளுக்கு முன்பு, மந்திரவாதிகள் தான் தாவரங்களைக் கொண்டு குணப்படுத்தும் கலையில் தேர்ச்சி பெற்றனர், இன்று நாம் பைட்டோதெரபி என்று அழைக்கப்படும் இயற்கை மருத்துவம். இந்த கட்டுரையில், உங்கள் நாயின் தினசரி நோய்களைப் போக்க இதைப் பயன்படுத்த பரிந்துரைக்கிறோம்!

வழிமுறைகளை :

கெமோமில் தேயிலை
© ornella-binni – iStock

1. தொடங்கவும் தண்ணீரை கொதிக்க வைக்கவும் ஒரு கெட்டில் அல்லது பாத்திரத்தில்.

2. இதற்கிடையில், இடம் உலர்ந்த தாவரத்தின் இரண்டு தேக்கரண்டி ஒரு கப் அல்லது கிண்ணத்தில் உங்களுக்கு விருப்பமானவை (“எந்தச் சிக்கலுக்கு எந்த ஆலை?” என்ற பத்தியைப் பார்க்கவும். உங்கள் தோட்டத்தில் இருந்து நேரடியாக அவற்றை சேகரிப்பதன் மூலம் புதிய தாவரங்களைப் பயன்படுத்த விரும்பினால், மேலே குறிப்பிட்டுள்ள அளவை விட இரண்டு மடங்கு தேவைப்படும், அதாவது நான்கு தேக்கரண்டி.

3. உங்கள் தண்ணீர் கொதித்ததும், 20 மிலி மட்டும் ஊற்றவும் (இது சுமார் இரண்டு தேக்கரண்டி) தாவரங்களில். இது பெரிதாகத் தெரியவில்லை, ஆனால் தாவரத்தை ஈரப்படுத்தவும் அதன் செயலில் உள்ள மூலக்கூறுகளின் நல்ல செறிவு பெறவும் இது போதுமானதாக இருக்கும்.

4. பின்னர் 10 நிமிடங்களுக்கு ஒரு மூடியுடன் உட்செலுத்தவும்பின்னர் நன்றாக அசை மற்றும் வடிகட்டி. தாவரங்கள் மூலம் அதிகபட்ச உட்செலுத்தலை மீட்டெடுக்க ஒரு கரண்டியால் அழுத்தவும்.

5. உட்செலுத்துதல் குளிர்விக்கட்டும் அதனால் அது உங்கள் விலங்குக்கு குறைவான வெறுப்பாக இருக்கும். உண்மையில், குளிர் சுவை மற்றும் வாசனையை குறைக்கிறது. இந்த மூலிகை டீயை ஃப்ரிட்ஜில் வைக்கலாம் 24 மணி நேரத்திற்கு. நீங்கள் அதை ஐஸ் க்யூப்ஸ் வடிவத்திலும் உறைய வைக்கலாம்.

எந்த பிரச்சனைக்கு எந்த செடி?

இளம் நாய்க்குட்டி சோளப் பூக்களை முகர்ந்து பார்க்கிறது
© ஹெஸ்ஸி – பங்கு
  • தைம்: தொற்று எதிர்ப்பு பண்புகளை கொண்ட செடி, இது சுவாச பிரச்சனைகளுக்கு பயனுள்ளதாக இருக்கும், ஆனால் வயிற்றுப்போக்கு போன்ற செரிமான கோளாறுகளுக்கும் பயனுள்ளதாக இருக்கும்.
  • கெமோமில்: இரைப்பை பிரச்சனையில் சூப்பர் ஆலை, ஆனால் செரிமானத்தை தூண்டுகிறது மற்றும் வலிமிகுந்த பிடிப்புகளை நீக்குகிறது.
  • எலுமிச்சை தைலம் : அதன் இனிமையான பண்புகளுடன், கவலை அல்லது கிளர்ச்சியடைந்த விலங்கிலிருந்து விடுபட இது சிறந்தது. இது ஆண்டிஸ்பாஸ்மோடிக் செயலையும் கொண்டுள்ளது (வயிற்றுப்போக்கு, சிஸ்டிடிஸ்).
  • வாழைப்பழம்: 3 முக்கிய நடவடிக்கை பகுதிகளைக் கொண்டுள்ளது. மென்மையாக்கும் மற்றும் ஆன்டிடூசிவ், இந்த ஆலை சுவாச அமைப்பில் செயல்பட ஏற்றது. இது ஸ்டிங் அல்லது மற்ற தோல் சிரமத்திற்கு சரியான தாவரமாகும். இறுதியாக, இது செரிமான அமைப்பில் செயல்படுகிறது.
  • பூக்களின் கலவை: கருப்பட்டி இலைகள் மற்றும் பர்டாக் வேர்களுடன் இணைந்த காட்டு பான்சியின் வான் பகுதி ஆகியவை அரிப்புகளை போக்க சரியானவை (மூலிகை தேநீர் உங்கள் நாயின் தோலில் நேரடியாகப் பயன்படுத்தப்படும்).
  • புளுபெர்ரி: உங்கள் நாயின் கண்களை சுத்தம் செய்ய இதைப் பயன்படுத்தலாம்
  • தைம் மற்றும் லாவெண்டரின் சங்கம்: இந்த இரண்டு தாவரங்களின் மூலிகை தேநீரை எரிச்சலூட்டும் பகுதியை சுத்தம் செய்ய பயன்படுத்தலாம்.

நிச்சயமாக, இந்த தாவரங்களின் பட்டியல் முழுமையானது அல்ல, இன்னும் பல நல்லொழுக்கங்கள் உள்ளன, ஒவ்வொன்றும் மற்றொன்றை விட நம்பமுடியாதவை.

மூலிகை தேநீரின் அளவு

முதல் பத்தியில் கொடுக்கப்பட்ட செய்முறையை நீங்கள் பின்பற்றினால், தாவரங்களின் செறிவு மிகவும் முக்கியமானது, உங்கள் விலங்குக்கு நீங்கள் நிறைய கொடுக்க வேண்டியதில்லை. சிவாவா போன்ற மிகச் சிறிய நாய்களுக்கு, சுமார் 1 மி.லி மூலிகை தேநீர் ஒரு நாளைக்கு முன்னுரிமை ஒரு குழாய். ஒரு பெரிய ஜெர்மன் ஷெப்பர்ட் வகை நாய்க்கு, நீங்கள் செல்லலாம் ஒரு நாளைக்கு 10 மில்லி அளவு.

நீல நிற கண்கள் கொண்ட நாய்களின் 5 இனங்கள், ஒரு மரபணு முன்கணிப்பு

தீர்வுகள் என்ன?