உங்கள் நாய்க்கு “இலவச” விருந்து கொடுப்பதை ஏன் தவிர்க்க வேண்டும்?

நீங்கள் ஒரு நாயின் பெருமைமிக்க உரிமையாளராக இருந்தால், நீங்கள் நிச்சயமாக அதை கெடுக்க விரும்புகிறீர்கள்! நீங்கள் அவரது அழகான பாவங்களை இதயத்தால் அறிவீர்கள், நீங்கள் மேஜையில் இருக்கும்போது அவரது மென்மையான பார்வையை எதிர்க்க முடியாது. இந்த வழக்கில், அவர் அங்கு ஒரு சிறிய உபசரிப்புக்கு தகுதியானவர், இங்கே ஒரு துண்டு கோழி: இதைத்தான் நாங்கள் இலவச விருந்துகள் என்று அழைக்கிறோம். மிகவும் பொதுவாக, இது அவரது தினசரி கிண்ணங்களுக்கு வெளியே நீங்கள் அவருக்குக் கொடுக்கும் உணவு. சுருக்கமாக, இது சாப்பாட்டுக்கு வெளியே சிற்றுண்டி சாப்பிடுவது போன்றது, அது துல்லியமாக பிரச்சனை…

அதிக எடை மற்றும் செரிமான பிரச்சனைகளின் அபாயங்கள்

சோபாவில் படுத்திருக்கும் பருமனான நாய்
Credits: Tamilisa-Miner / iStock

நாய்களில் அதிக எடையைப் பற்றி முந்தைய கட்டுரையில் நாங்கள் கூறியது போல், கால்நடை மருத்துவர்களால் நடத்தப்பட்ட ஒரு பிரெஞ்சு ஆய்வு, கிட்டத்தட்ட 25% நாய்கள் அதிக எடை கொண்டவை என்பதைக் காட்டுகிறது. இருப்பினும், பெரும்பாலான உரிமையாளர்கள் அதை உணர வேண்டிய அவசியமில்லை அல்லது சிக்கலை எளிதாக எடுத்துக் கொள்ள மாட்டார்கள். நிச்சயமாக, சற்று குண்டாக இருக்கும் நாய் அழகாக இருக்கிறது, ஆனால் துரதிர்ஷ்டவசமாக அது அவரது ஆரோக்கியத்திற்கு மிகவும் ஆபத்தானது. விளைவு, உடல் பருமன் பல கோளாறுகள் மற்றும் நோய்களுக்கு வழிவகுக்கிறது சுவாச பிரச்சனைகள், உழைப்பின் போது மூச்சுத் திணறல், மூட்டு பிரச்சனைகள், கல்லீரல் பிரச்சனைகள் மற்றும் நீரிழிவு நோய், இருதய நோய் அபாயங்கள் போன்றவை. எனவே இந்த பிரச்சனையை சாதாரணமாக எடுத்துக் கொள்ளக்கூடாது! கூடுதலாக, ஒரு நாயின் செரிமானம் மிகவும் குறிப்பிட்டது மற்றும் சிற்றுண்டி வயிற்றுப்போக்கு, மலச்சிக்கல் அல்லது வாந்தி போன்ற செரிமான கோளாறுகளை ஏற்படுத்தும்.

“இலவச” விருந்துகள் என்று அழைக்கப்படும் நாளின் பொருள், உங்கள் நாயின் எடை அதிகரிப்பதில் அவற்றின் பங்கு என்ன என்பதைப் பார்ப்போம். இவை பொதுவாக உங்கள் நாயின் தினசரி ரேஷனுக்கு வெளியே கொடுக்கப்படுவதால், இவை உங்கள் நாய் தேவையில்லாமல் விழுங்கும் கூடுதல் கலோரிகள். வெளிப்படையாக, எல்லாமே உங்கள் விலங்கின் செயல்பாடு, அதன் இனம், ஆனால் நீங்கள் கொடுக்கும் விருந்துகளின் எண்ணிக்கையைப் பொறுத்தது. இது உங்கள் நாயை இழப்பது பற்றிய கேள்வி அல்ல, ஆனால் மகிழ்ச்சிக்கும் ஆரோக்கியத்திற்கும் இடையில் சரியான சமநிலையைக் கண்டறிவது.

அவரை கெட்ட நடத்தையை உள்வாங்கச் செய்யுங்கள்

தெருவில் நாய் குரைக்கிறது
கடன்கள்: அலினா-ரோசனோவா / iStock

கவனமாக இருங்கள், மோசமான நடத்தை பற்றி பேசும்போது, ​​ஆக்ரோஷமாக அல்லது வன்முறையாக மாறும் நாயைப் பற்றி பேசவில்லை. மறுபுறம், உங்கள் செல்லப்பிராணிக்கு இலவச உபசரிப்புகளை வழங்குவது அவருக்கு சந்தர்ப்பவாதமாக மாற வாய்ப்பளிக்கிறது. அதாவது, அழும்போதோ, பாசாங்கு செய்யும்போதோ அல்லது குரைக்கும்போதோ அவர் கெஞ்சலாம், அது உங்களுக்கு எரிச்சலூட்டும் அல்லது அழகாக இருக்கும். இந்த விஷயத்தில் அவரை அமைதிப்படுத்த அல்லது அவரை மகிழ்விப்பதற்காக, நீங்கள் சிறிது நேரம் கழித்து விட்டுவிட்டு அவருக்கு உபசரிப்பை வழங்குவீர்கள். நீண்டகாலமாக எதிர்பார்க்கப்பட்ட உபசரிப்பைப் பெற இன்னும் கொஞ்சம் பொறுமையாகவோ அல்லது அதிக அழுத்தமாகவோ இருக்க வேண்டும் என்பதை உங்கள் நாய் புரிந்துகொள்கிறது. வெளிப்படையாக, நீங்கள் அவரை இந்த நடத்தையை ஒருங்கிணைக்க வேண்டும் என்று நீங்கள் நினைக்கவில்லை, அது உங்கள் நாய் புரிந்து கொள்ளாதது போல், அவர் உங்களை எரிச்சலூட்டுகிறார், நீங்கள் சமாதானம் செய்ய அனுமதிக்கிறீர்கள்.

எவ்வாறாயினும், எங்கள் “கற்றல்” கட்டுரைகளில் நாம் திரும்பத் திரும்பச் சொல்வதால், உணவு என்பது நாய் மீது ஒரு முக்கியமான சக்தியைக் கொண்ட ஒரு வெகுமதியாகும். “மோசமான” நடத்தை உட்பட நீங்கள் வெகுமதி அளிப்பதை இன்னும் விரைவாக ஒருங்கிணைக்க இது அவரை அனுமதிக்கிறது. உதாரணமாக, அடுத்த முறை உங்கள் நாய் உங்களைப் பார்த்து குரைக்கும் போதோ அல்லது உங்கள் மாமிசத்தின் ஒரு துண்டுக்காக அழும்போதோ, அவரைப் புறக்கணித்து, அவர் அமைதியாக இருக்கும் வரை காத்திருங்கள். அவர் அமைதியாகி, அவருடைய நடத்தை உங்களுக்கு ஏற்றவுடன், உங்களால் முடியும் அதன் பிறகு அவருக்கு வெகுமதி அளிக்கவும்.

சுருக்கமாக, உங்கள் நாய்க்கு சில விருந்துகளை வழங்குவது பரவாயில்லை! சரியான சமநிலையைக் கண்டறிவது மற்றும் அதை அவருக்கு வழங்குவதற்கான சரியான நேரத்தைக் கண்டுபிடிப்பதுதான். இந்த வழியில், நீங்கள் விரும்பத்தகாத நடத்தைகளை சரிபார்க்க மாட்டீர்கள் மற்றும் உங்கள் அன்பான நாயை மிகவும் கொழுப்பாக மாற்ற மாட்டீர்கள்.

உங்கள் நாய் ஏன் உங்கள் மடியில் குதிக்கிறது?

பாப்டெயில், மிகவும் வலுவான ஆங்கில ஷீப்டாக்