உங்கள் நாய்க்கு நேர்மறை மாற்றத்தை 3 படிகளில் கற்றுக்கொடுங்கள்

முந்தைய கட்டுரையில், நேர்மறை சுவிட்ச் முறையில் நாங்கள் ஆர்வமாக இருந்தோம். உங்கள் நாய்க்கு ஒரு நேர்மறையான கல்வி செயல்பாட்டில் தினசரி அடிப்படையில் அதை எவ்வாறு பயன்படுத்துவது மற்றும் எவ்வளவு பயனுள்ளதாக இருக்கும் என்பதை நாங்கள் பார்த்தோம். இன்று, இந்த பிரபலமான பாசிட்டிவ் ஸ்விட்ச்சிற்கு உங்கள் நாய்க்குட்டியை நிலைநிறுத்துவதற்கான முறையை இன்னும் விரிவாகப் பார்க்க, விஷயத்திற்குத் திரும்புகிறோம்.

நேர்மறை மாறுதலுக்கான கற்றல் முறை

நாய் தனது எஜமானர் வழங்கிய விருந்தை எடுத்துக்கொள்கிறது
கடன்கள்: சலபாலா / iStock

நல்ல நிலையில் தொடங்க, உங்கள் நாய் திசைதிருப்பப்படாத அமைதியான இடத்தில் நீங்கள் இருப்பதை உறுதிப்படுத்திக் கொள்ளுங்கள். உடற்பயிற்சியை மட்டும் செய்யவும் நீங்கள் நல்ல மனநிலையில் மற்றும் நன்றாக உணர்ந்தால். உங்கள் நாயைத் தூண்டுவதற்கு சில விருந்துகள் அல்லது பொம்மைகளைத் தயாரிக்கவும். வார்த்தைகள் “இல்லை! மற்றும் “நிறுத்து!” வெளிப்படையாக தடை செய்யப்பட்டுள்ளது.

படி ஒன்று: பாசிட்டிவ் ஸ்விட்ச்க்கு நாயை கண்டிஷனிங் செய்தல்

உங்கள் நாயை நோக்கி நின்று தொடங்குங்கள். பாசிட்டிவ் ஸ்விட்சாக நீங்கள் தேர்ந்தெடுத்த வார்த்தை அல்லது இரைச்சலைச் சொல்லி உடனடியாக உங்கள் நாய்க்கு வெகுமதி அளிக்கவும். பத்து சோதனைகளின் தொடருக்கு இந்த பயிற்சியை ஒரு நாளைக்கு பல முறை செய்யவும். இது நிச்சயமாக பல நாட்களுக்கு பரவலாம். உங்கள் விலங்குகளின் தாளத்தை எப்போதும் மதிக்கவும். இந்தச் சத்தம்/சொல்லைக் கேட்கும் போது, ​​உங்கள் நாய் ஒரு உபசரிப்புக்கு வருவதற்கு இந்த வேலையின் நோக்கம். இந்த படிநிலையை நீங்கள் கண்டறிந்ததும், அடுத்த படிக்குச் செல்லவும்.

இரண்டாவது படி: தினசரி வாழ்க்கையில் உடற்பயிற்சியை ஒருங்கிணைத்தல்

இரண்டாவது படி, இந்த பயிற்சியை ஒரு தயாரிக்கப்பட்ட முறையில் அல்ல, ஆனால் தினசரி வாழ்க்கையில் ஒருங்கிணைக்க வேண்டும். பகலில், சத்தம்/சொல்லை எழுப்பி, உங்கள் நாய் எதிர்வினையாற்றி உங்களைப் பார்க்கும் வரை காத்திருக்கவும். அவர் தொடர்பை ஏற்படுத்தியவுடன், உடனே அவரிடம் சொல்லுங்கள் “அது நல்லது! அல்லது ஒரு “ஆம்!” ஒரு விளையாட்டுத்தனமான வழியில் மற்றும் அவருக்கு வெகுமதி. இரண்டாவது கட்டம் கிடைத்ததும், மூன்றாவது மற்றும் இறுதி கட்டத்திற்கு செல்லவும்.

மூன்றாவது படி: கவனச்சிதறல்களைச் சேர்க்கவும்

இப்போது நீங்கள் பாசிட்டிவ் ஸ்விட்சை ஒலிக்கும்போது உங்கள் நாய் உடனடியாக உங்களைப் பார்க்கிறது, நீங்கள் கவனச்சிதறல்களை சேர்க்க முடியும். விருந்தினர்கள் வருகையைப் போன்ற எளிய கவனச்சிதறல்களில் தொடங்கி, படிப்படியாகச் செய்யுங்கள். கொஞ்சம் கொஞ்சமாக, நீங்கள் அளவை அதிகரிக்க முடியும், அமைதியான இடங்களில் முதலில் வெளியே செல்வது போல, பிறகு மக்கள் இருக்கும் இடங்களில். உங்கள் நேரத்தை எடுத்துக் கொள்ளுங்கள் மற்றும் படிகளைத் தவிர்க்காமல் கவனமாக இருங்கள். வெகுமதிகளும், திரும்பத் திரும்பவும் வெற்றிக்கான திறவுகோல்! உங்கள் நாய் சிரமத்தில் இருப்பதாக நீங்கள் உணர்ந்தால், முந்தைய படிக்குச் செல்ல தயங்க வேண்டாம்.

கணக்கில் எடுத்துக்கொள்ள வேண்டிய சில அத்தியாவசிய தரவு

தன் எஜமானி கொடுக்கும் பொம்மையை நாய் எடுத்துக்கொள்கிறது
கடன்கள்: Cicy / iStock

உங்கள் நாய் செய்யும் காரியத்தில் நீங்கள் குறுக்கிடும்போது, அதற்கு பதிலாக அவருக்கு ஏதாவது செய்ய வேண்டியது அவசியம். இல்லையெனில், நீங்கள் ஏன் அவரைத் தடுத்துள்ளீர்கள் என்பதை உங்கள் நாய் புரிந்து கொள்ளாது, மேலும் உங்களைத் தொந்தரவு செய்ததைச் செய்யத் திரும்பும். உதாரணமாக, உங்கள் நாய் உங்கள் காலணிகளை மென்று கொண்டிருந்தால், அவரை அழைத்து அவரது பொம்மையைக் கொடுங்கள்.

இறுதியாக, பல சந்தர்ப்பங்களில் ஒரு நாய் தண்டனையை கவனத்தின் ஒரு வடிவமாக பார்க்கிறது என்பதை அறிந்து கொள்ளுங்கள். பிந்தையவர் எனவே உங்கள் கவனத்தை சிறிது சிறிதாகப் பெற மீண்டும் முட்டாள்தனமான செயல்களைச் செய்யத் தயங்கமாட்டார். நேர்மறை சுவிட்சின் நன்மை என்னவென்றால், இந்த தண்டனை முறையை நிறுவாமல் இருக்க இது உங்களை அனுமதிக்கும். ஒவ்வொரு நாளும் உங்கள் நாய்க்கு போதுமான கவனம் செலுத்துவதை உறுதிப்படுத்திக் கொள்ளுங்கள்: அவரை நடக்கவும், விளையாடவும், அவரைத் தட்டவும். இது அவருக்கு மட்டுமல்ல, உங்களுக்கும் முக்கியமானது!

கீறப்பட்டால் நாய்கள் ஏன் பாதங்களை அசைக்கின்றன?

நாய் அடையாளம் பற்றிய அனைத்தும் (சிப் மற்றும் டாட்டூ)