உங்கள் நாய்க்கு பனி மற்றும் அதன் ஆபத்துகள்

பனியில் காற்றில் காதுகளுடன் உல்லாசமாக இருக்கும் ஒரு நாய், என்ன அழகான படம், இல்லையா? குறிப்பாக எங்கள் நான்கு கால் நண்பர்கள் பொதுவாக பனியை மிகவும் விரும்புகிறார்கள்! எனவே, அவர்கள் அதைப் பாதுகாப்பாக அனுபவிக்க அனுமதிக்க, பனியில் உங்கள் பயணங்களின் போது நீங்கள் சந்திக்கும் சில ஆபத்துகளை அடையாளம் காண கற்றுக்கொள்ளுங்கள்.

பனி உட்கொள்ளல்

மூக்கில் பனி கொண்ட நாய்
© kopophoto – iStock

பெரும்பாலும், அவர்கள் பனியில் வேடிக்கையாக இருக்கும்போது, ​​நாய்கள் தற்செயலாக அதை விழுங்கும் போக்கு உள்ளது. சிலர் அதை விரும்புவதால் தானாக முன்வந்து சாப்பிடுகிறார்கள்! தவிர, பனி என்பது தண்ணீரைத் தவிர வேறொன்றுமில்லை என்பதால் என்ன பிரச்சனை என்று நீங்கள் யோசித்துக்கொண்டிருக்கலாம். நன்றாக, நீர் திரவ நிலையில் இருந்து திட நிலைக்கு மாறும் போது, ​​அதனால் செதில்களாக அல்லது பனிக்கட்டியாக மாறும் போது, அதன் பண்புகள் மாறுகின்றன. அதிகமாக உட்கொள்வது ஆரோக்கியத்தில் விளைவுகளை ஏற்படுத்தும், குறிப்பாக கடுமையான இரைப்பை அழற்சியை ஏற்படுத்துவதன் மூலம் “பனி இரைப்பை அழற்சி”. உங்கள் நாய்க்கு வயிற்றுப்போக்கின் அத்தியாயங்களும் இருக்கலாம்.

ஐசிங் உப்பு

குளிர்காலத்தில், பனிப்பொழிவு தொடங்கும் போது, ​​​​உங்கள் பாதுகாப்பிற்காக சாலைகள் உப்பிடப்படும். துரதிருஷ்டவசமாக, டி-ஐசிங் உப்பு உங்கள் நாய்க்குட்டியில் தாக்கம் இல்லாமல் இல்லை. நிச்சயமாக அது தான் ஒரு எரிச்சல் இது உங்கள் நாயின் பட்டைகள் மற்றும் பாதங்களை சேதப்படுத்தும். நிச்சயமாக, இந்த காலகட்டத்தில் நீங்கள் அதைத் தொடரலாம், ஆனால் சில முன்னெச்சரிக்கைகள் எடுக்கப்பட வேண்டும், குறிப்பாக அதை உறுதிப்படுத்த வேண்டும். எப்போதும் அவரது பாதங்களை சுத்தமான தண்ணீரில் நன்கு துவைக்கவும் ஒவ்வொரு நடைக்கும் பிறகு. சாலை உப்பை உட்கொண்டால் அதுவும் நச்சுத்தன்மை வாய்ந்தது, எனவே உங்கள் நாயின் பாதங்களைத் துவைக்க வேண்டியது அவசியம், அது தன்னை நக்கும் போது அதை விழுங்குவதைத் தடுக்கிறது! உங்களுக்கு எப்போதாவது ஏதேனும் சந்தேகம் இருந்தால், அதன் முக்கிய அறிகுறிகளை அறிந்து கொள்ளுங்கள் சாலை உப்பு விஷம் வயிற்றுப்போக்கு, வாந்தி மற்றும் வயிற்றுப் பிடிப்புகள்.

சூரியனின் எதிரொலி

நாய் மற்றும் அவரது எஜமானர் பனியில் வெயிலில் நடக்கிறார்கள்
© Chalabala – iStock

உங்கள் நாயுடன் மலைகளுக்குச் சென்றால், பனியில் சூரிய எதிரொலியைப் பற்றி எச்சரிக்கையாக இருங்கள்! நீங்கள் சன்கிளாஸ்களை அணிந்திருக்கலாம், ஆனால் உங்கள் நாய்க்குட்டி அணியவில்லை. நீண்ட காலத்திற்கு இந்த நிகழ்வுக்கு வெளிப்படுவதைத் தவிர்க்கவும். உங்கள் நாய் ஏற்கனவே கண் நோயியலால் பாதிக்கப்பட்டிருந்தால், உங்கள் நாயைப் பாதுகாப்பதற்கான தீர்வுகள் குறித்து உங்களுக்கு வழிகாட்டும் உங்கள் கால்நடை மருத்துவரிடம் ஆலோசனை பெறுமாறு நாங்கள் பரிந்துரைக்கிறோம். வெள்ளை முடி கொண்ட நாய்களையும் கவனியுங்கள்! பிந்தையது உண்மையில் விரைவாக எடுக்க முடியும் வெயிலில் எரிகிறது அவற்றின் கோட் மிகவும் அடர்த்தியாக இல்லாத மிகவும் உணர்திறன் வாய்ந்த பகுதிகளில் (காதுகள், முகவாய், வயிறு, உள் தொடைகள்). இந்த வழக்கில், நீங்கள் விண்ணப்பிக்க பரிந்துரைக்கிறோம் நாய்களுக்கு ஏற்ற சன்ஸ்கிரீன் குறைந்தபட்சம் 30 பாதுகாப்பு காரணியுடன்.

பனி மற்றும் குளிர்

பனியின் குளிர் மற்றும் பனியின் ஈரப்பதம் குளிர்காலத்தில் உங்கள் நாய்க்கு உட்பட்டது சில சிரமங்களை ஏற்படுத்தும். அதனால்தான் நீங்கள் இருக்க வேண்டும் மிகவும் கவனமாக நீங்கள் பனியில் உல்லாசப் பயணங்களின் போது மற்றும் நீங்கள் திரும்பும்போது இன்னும் அதிகமாக. பட்டைகள் மற்றும் முட்கள் இடையே பனி துகள்கள் வடிவில் குடியேற முனைகிறது. எனவே உங்கள் வெளியூர் பயணத்திற்குப் பிறகு அவற்றை அகற்றுவதை உறுதிப்படுத்திக் கொள்ளுங்கள். மேலும் அவரது பாதங்களை நன்றாக உலர வைக்கவும், குறிப்பாக பட்டைகளுக்கு இடையில். இறுதியாக, அது ஈரமாகிவிட்டால், அதை அப்படியே விட்டுவிடாதீர்கள், அதை ஒரு துண்டுடன் துடைக்கவும் அல்லது குளிர்ந்த அமைப்பில் ஹேர் ட்ரையர் மூலம் உலர்த்தவும். அவரை வெளியில் விடாதீர்கள், உள்ளே அவரை சூடேற்றவும்.

ரோடீசியன் ரிட்ஜ்பேக், சிங்க நாய் என்று செல்லப்பெயர் சூட்டப்பட்ட நாய்

ஒரு நாய் தனது குடும்பத்தை தேடி 400 கிலோமீட்டர் பயணம் செய்கிறது