உங்கள் நாய்க்கு முகவாய் தேர்வு செய்வது எப்படி?

“ஆபத்தான” நாய்கள் என்று அழைக்கப்படுபவர்களுக்கு மட்டுமே முகவாய் பயனுள்ளதாக இருக்கும் என்று தவறாக நினைக்கப்படுகிறது. இருப்பினும், கால்நடை மருத்துவரிடம் செல்வது போன்ற பல சூழ்நிலைகளில் இதைப் பயன்படுத்தலாம். இந்த காரணத்திற்காகவே, உங்கள் நாய் முகவாய்க்கு பழக்கப்படுத்துவதற்கான சில குறிப்புகளை முந்தைய கட்டுரையில் பார்த்தோம். இன்று, நாம் முகவாய் தேர்வு கவனம் செலுத்த போகிறோம், ஏனெனில் பல மாதிரிகள் உள்ளன!

பாஸ்கர்வில் அல்லது கூடை முகவாய்

முகவாய் கொண்ட ஜெர்மன் ஷெப்பர்ட்
கடன்கள்: Cristi-Croitoru / iStock

பாஸ்கரன் முகவாய் என்பது ஏ மிகவும் குறிப்பிட்ட மாதிரி இது கூடை மாதிரியிலிருந்து சிறிது வேறுபடுகிறது, இது கூண்டு அல்லது கண்ணி என்றும் அழைக்கப்படுகிறது. இருப்பினும், அவை அதிகமாகவோ அல்லது குறைவாகவோ ஒரே மாதிரியாக வேலை செய்வதால் அவற்றை ஒரே பிரிவில் வைக்கிறோம். பாஸ்கர் எங்களுக்கு மிகவும் பிடித்தது, ஏனென்றால் அது மிகவும் பொருத்தமானது. உங்கள் நாய் மிகவும் சுதந்திரமாக நகரும் மற்றும் எந்த பிரச்சனையும் இல்லாமல் மூச்சிரைக்க முடியும். ஏனெனில் அது மிகவும் காற்றோட்டமாக உள்ளது. இதுவும் அளிக்கிறது அவர் குடிப்பதற்கும் சில சமயங்களில் சாப்பிடுவதற்கும் ஒரு திறப்பு. இந்த வகை முகவாய்கள் பொதுவாக பிளாஸ்டிக்கால் ஆனவை, ஆனால் சிலிகான் அல்லது உலோகத்தாலும் செய்யப்படலாம்.

உங்கள் நாய் ப்ராச்சிசெபாலிக் (புல்டாக் போன்ற தட்டையான முகவாய்) இருந்தால், இந்த முகவாய் உண்மையிலேயே அவசியம். இருப்பினும், இந்த வகை நாய்களுக்கு வலை வடிவில் இலகுவான முகவாய்களும் உள்ளன.

முழு முகவாய்

ஒரு முகவாய் கொண்ட பார்டர் கோலி
கடன்: macniak / iStock

கூடை முகவாய் போலல்லாமல், கடுமையான வெப்பம் ஏற்பட்டால் முழு முகவாய் வலுவாக ஊக்கமளிக்காது. உண்மையில், பிந்தையது குடிக்கவோ அல்லது துடிக்கவோ முடியாத நாயின் வாயை சுற்றி வந்து முற்றிலும் தடுக்கிறது. ஆனால் அது உங்களுக்குத் தெரியும் மூச்சிரைப்பது ஒரு முக்கியமான செயல் உங்கள் பூனைக்கு, ஏனென்றால் அவர் மிகவும் சூடாக இருக்கும்போது, ​​அது அவருக்கு ஒரே வழி உடல் வெப்பநிலையை சீராக்கும். வெப்பநிலை அனுமதிக்கும் போது மற்றும் குறுகிய காலத்திற்கு இந்த வகை முகவாய்களைத் தேர்ந்தெடுக்கவும். உதாரணமாக, கால்நடை மருத்துவரைச் சந்திக்கும் போது இந்த மாதிரி முகவாய் மிகவும் பொருத்தமானது. பொருளைப் பொறுத்தவரை, நீங்கள் நைலான் அல்லது தோலைக் காண்பீர்கள்.

தாக்கும் முகவாய்

முகவாய் கொண்ட மேய்ப்பன் மாலினோயிஸ்
கடன்: நோயெல்லா ரேமண்ட் / iStock

இந்த கடைசி வகை முகவாய், வேலைநிறுத்தம் செய்யும் முகவாய் எனப்படும், குறைவான பொதுவானது, ஏனெனில் இது முக்கியமாக பயிற்சி உலகில் பயன்படுத்தப்படுகிறது, மேலும் துல்லியமாக பாதுகாப்பு, பாதுகாப்பு மற்றும் தலையீடு (காவல் நாய்கள்) ஆகிய துறைகளில் பயன்படுத்தப்படுகிறது. அதன் செயல்பாட்டிலிருந்து அதன் பெயர் வந்தது: இது நாயின் முகவாய்களைப் பாதுகாக்கப் பயன்படுகிறது, இது ஒரு நபரின் உடலில் அடிப்பதன் மூலம் நடுநிலையாக்க முடியும். இந்த வழியில், முழு சக்தியுடன் நேரடியாக தனிநபரின் உடலில் முன்னோக்கி செலுத்தப்படும் நாய் குறிப்பாக வலிமையானது. நாய், அதன் மிகவும் திடமான முகவாய்க்கு நன்றி, செய்தபின் பாதுகாக்கப்படுகிறது!

பட்டா முகவாய்

முகவாய் கொண்ட சிறிய நாய்
கடன்கள்: yanjf / iStock

பிந்தையது அதிகம் ஒரு பயிற்சி துணை ஒரு முழு நீள முகவாய் விட, அது உண்மையில் சாத்தியமான கடித்து தடுக்க முடியாது. இது ஒரு எளிய பட்டா ஆகும், இது நாயின் தோலில் இணைக்கப்பட்டுள்ளது மற்றும் அதன் முகத்தின் அடிப்பகுதியில் சுற்றிக் கொண்டது. கயிற்றில் நடக்கக் கற்றுக் கொள்ளும்போது இது பெரும்பாலும் பயன்படுத்தப்படுகிறது, ஆனால் அது அத்தியாவசியத்திலிருந்து வெகு தொலைவில் உள்ளது.

உங்கள் முகவாய் அளவை எவ்வாறு தேர்வு செய்வது?

ஆடைகளுடன் எங்களைப் பொறுத்தவரை, பிராண்ட் மற்றும் உற்பத்தியாளரைப் பொறுத்து முகவாய் அளவுகள் மாறுபடலாம். இந்த காரணத்திற்காக, நடவடிக்கை எடுக்க பரிந்துரைக்கப்படுகிறது உங்கள் நாயின் வாயிலிருந்து: முகவாய் நீளம் மற்றும் சுற்றளவுஅத்துடன் அவரது கழுத்து. இதைச் செய்ய, நீங்கள் ஒரு நெகிழ்வான டேப் அளவைப் பயன்படுத்தலாம் அல்லது ஒரு ஆட்சியாளர் அல்லது கிளாசிக் மீட்டருடன் நீங்கள் இணைக்கும் சரத்தைப் பயன்படுத்தலாம். அதனால் உங்கள் நாய் எந்த பிரச்சனையும் இல்லாமல் மூச்சிரைக்க முடியும், தேர்வு செய்ய நாங்கள் உங்களுக்கு அறிவுறுத்துகிறோம் 2 முதல் 6 செமீ அகலம் கொண்ட சுற்றளவு நீங்கள் முன்பு அளந்ததை விட. உங்கள் செல்லப்பிராணியின் பார்வைத் துறையில் குறுக்கிடாதபடி முகவாய் அதன் முகத்தை விட சற்று குறைவாக இருக்க வேண்டும். முகவாய் சரியாக பொருந்தவில்லை என்றால், அது உங்கள் நாய்க்கு தீங்கு விளைவிக்கும்…

சுருக்கமாக, உங்கள் நாய் இருக்க வேண்டும் அவரது முகவாய்க்குள் வசதியாக, அதை எளிதாக அகற்ற முடியாமல், ஏனெனில் பிந்தையவர் தந்திரத்தைக் கண்டுபிடித்தவுடன், ஒவ்வொரு முறையும் அதை அகற்றுவதை உறுதி செய்வார்!

ஒரு நாய் தனது குடும்பத்தை தேடி 400 கிலோமீட்டர் பயணம் செய்கிறது

அளவில் சிறியது, முன்னிலையில் பெரியது