உங்கள் நாய் ஏன் கொட்டாவி வருகிறது?

நாய்கள் ஏன் கொட்டாவி விடுகின்றன? என்ன ஒரு கேள்வி… அவர்கள் வெறுமனே சோர்வாக இருப்பதால்! சரி சரியாக இல்லை. உங்கள் நாய்க்குட்டி குட்டித் தூக்கம் வரும்போது கொட்டாவி விடுவதில்லை. சூழ்நிலையைப் பொறுத்து, கொட்டாவிகள் அனைத்தும் ஒரே பொருளைக் கொண்டிருக்கவில்லை என்பதை நீங்கள் காண்பீர்கள்.

உங்கள் நாய் சங்கடமாக உள்ளது

நாய் கொட்டாவி
கடன்கள்: Tattom / iStock

முக்கிய அறிகுறிகளில் ஒன்று நீங்கள் வலியுறுத்துகிறீர்கள் நாய்களில் அதிகமாக கொட்டாவி வருகிறது. உண்மையில், உங்கள் நாய் பதட்டமான இயல்புடையது என்று நீங்கள் நினைத்தால், அது தொடர்ந்து கொட்டாவி விடுவதைப் பார்த்தால், இது உங்கள் சந்தேகத்தை உறுதிப்படுத்தும். நாய்கள் மன அழுத்தம் அல்லது சங்கடமாக இருந்தால் கொட்டாவி விடுகின்றன. எடுத்துக்காட்டாக, மிகவும் ஒதுக்கப்பட்ட நாய் தனக்குத் தெரியாத நபர்களைச் சுற்றி இருக்கும்போது கொட்டாவி விடக்கூடும். ஒரு குழந்தை அவற்றைக் கட்டிப்பிடிக்கும்போது நாய்கள் கொட்டாவி விடுவதையும் அடிக்கடி கவனிக்கலாம். நாய் சோர்வாக இருக்கிறது என்று நாம் அடிக்கடி தவறாக நினைக்கிறோம், அது அழகாக இருக்கிறது. உண்மையில், இந்த சூழ்நிலையில் உங்கள் நாய் சங்கடமாக இருக்கிறது. கவலைப்படுவது மதிப்புக்குரியது அல்ல, ஏனென்றால் நாய் ஆபத்தானது என்று அர்த்தமல்ல. இருப்பினும், தயங்க வேண்டாம் உங்கள் நாய் வசதியாக இல்லை என நீங்கள் உணர்ந்தால் இந்த தொடர்பை நிறுத்துங்கள்.

சில நாய்கள் அச்சுறுத்தும் நாயின் முகத்தில் கொட்டாவி விடுகின்றன. இந்த நடத்தை சமர்ப்பணத்தின் அடையாளம் அல்ல, மாறாக சமாதானம். உங்கள் நாய் இந்த சூழ்நிலையில் வசதியாக இல்லை மற்றும் கொட்டாவி விடுவது என்பது மற்ற நாயிடம் ஆக்ரோஷமாக இருப்பது பயனற்றது என்று சொல்லும் நோக்கம் கொண்டது, ஏனென்றால் அது பதிலுக்கு வராது.

நீங்கள் அவரிடம் என்ன கேட்கிறீர்கள் என்பது உங்கள் நாய்க்கு புரியவில்லை

தரையில் படுத்திருக்கும் சிறிய நாய் கொட்டாவி விட்டது
கடன்கள்: ராபின் பௌமீஸ்டர் / ஐஸ்டாக்

சில நாய்கள் குழம்பும்போது கொட்டாவி விடுகின்றன. நீங்கள் உங்கள் நாயுடன் பயிற்சியின் நடுவில் இருந்தால், அவர் திடீரென்று கொட்டாவி விடத் தொடங்கினால், அவரைத் திட்டாதீர்கள். உங்கள் பயிற்சிகள் அவரை ஆழமாக சலிப்படையச் செய்கின்றன என்று இது அர்த்தப்படுத்துவதில்லை, ஆனால் அவரிடம் இல்லை உங்கள் கோரிக்கை புரியவில்லை. அவருக்கு என்ன செய்வது என்று தெரியாததால், உங்கள் நாயின் அனிச்சை கொட்டாவி வருகிறது. நீங்கள் அவரிடம் வீணாகக் கேட்பதை அவர் புரிந்து கொள்ள முயற்சிக்கிறார், மேலும் நீங்கள் அவரிடம் எவ்வளவு அதிகமாகச் சொல்கிறீர்களோ, அவ்வளவு மன அழுத்தம் அதிகரிக்கும். இந்த வகையான சூழ்நிலையில் சிறந்த விஷயம் அழுத்தத்தை குறைக்க உங்கள் நாய் கேட்கிறது அவருக்கு நன்றாகத் தெரிந்த ஒன்று. வேறு வழியில் அவரிடம் கேட்க முயற்சிப்பதன் மூலம் நீங்கள் முந்தைய பயிற்சிக்கு வரலாம்.

உங்கள் நாய் பொறுமையற்றது

சோபாவில் தனது எஜமானருடன் கொட்டாவி விடும் நாய்
கடன்கள்: Drazen-Zigic / iStock

நடைப்பயிற்சி அல்லது உணவுக்கு சற்று முன் உங்கள் நாய் கொட்டாவி விடுவதை நீங்கள் தொடர்ந்து கவனித்தால், அது பொறுமையின்மையின் அறிகுறியாக இருக்கலாம். உண்மையில், ஒருவர் நினைப்பதற்கு மாறாக, உங்கள் நாய் வீட்டில் தூங்குவதற்கு அமைதியாக இருக்க விரும்புவதில்லை. அவர் வெளியேற காத்திருக்க முடியாது! இந்த செயலால் ஏற்படும் ஆழ்ந்த உத்வேகத்திற்கு நன்றி கொட்டாவி உங்கள் நாயை நகர்த்துவதற்கு தயார்படுத்துகிறது என்பதை நீங்கள் அறிந்திருக்க வேண்டும். இவை மூளைக்கு ஆக்ஸிஜன் ஓட்டத்தை அதிகரிக்கவும் இதயத் துடிப்பை அதிகரிக்கவும் அனுமதிக்கின்றன. இந்த சில கொட்டாவிகளுக்குப் பிறகு, உங்கள் பூனை வெளியே ஓடத் தயாராக உள்ளது.

இறுதியாக, தெரிந்து கொள்ளுங்கள் தொற்று கொட்டாவி இது மனிதர்களுக்கு மட்டுமேயான ஒரு நிகழ்வு அல்ல. சக உயிரினங்களில் ஒன்றின் கொட்டாவிக்கு பதில் நம் நான்கு கால் நண்பர்களும் கொட்டாவி விடுகிறார்கள், ஆனால் மனிதர்களின் கொட்டாவிக்கு!

உங்கள் நாயை மகிழ்விக்க 3 சமையல் குறிப்புகளைக் கண்டறியவும்

உங்கள் நாயை எவ்வாறு கையாள்வது?