உங்கள் நாய் ஏன் முதுகில் தூங்குகிறது?

ஓய்வெடுக்க, எங்கள் நாய்கள் மற்றவற்றை விட விசித்திரமான பல நிலைகளை எடுக்கலாம். மிகவும் பொதுவான நிலை போன்ற கிளாசிக் என்றாலும் ஒரு பந்தில், உங்கள் வயிற்றில் அல்லது பக்கவாட்டில், நம்மை அடிக்கடி மகிழ்விக்கும் மற்றொரு ஒன்று உள்ளது: காற்றில் உள்ள நான்கு இரும்புகள்! உண்மையில், நாய் தனது முதுகில் நன்றாக தூங்குகிறது என்று நீங்கள் நினைப்பதை விட இது அடிக்கடி நிகழ்கிறது. ஆனால், சொல்லப்போனால் அசலாக இருக்கும் இந்த நிலைக்கு ஏதாவது அர்த்தம் இருக்கிறதா? இதைத்தான் இந்தக் கட்டுரையின் எஞ்சிய பகுதியில் காண்போம்.

1. ஏனெனில் உங்கள் நாய் பாதுகாப்பாகவும் வசதியாகவும் உணர்கிறது

நாய்க்குட்டி முதுகில் தூங்குகிறது
கடன்கள்: K_Thalhofer / iStock

முதுகில் தூங்கும் ஒரு நாய், வீட்டில் எவ்வளவு பாதுகாப்பாக உணர்கிறது என்பதைப் பற்றி நிறைய கூறுகிறது. உண்மையில், உங்கள் நாய்க்குட்டி காற்றில் நான்கு பாதங்களும் இருப்பதைக் கண்டால், இது அதன் மிகவும் பாதிக்கப்படக்கூடிய பகுதியை வெளிப்படுத்துகிறது: தொப்பை. இந்த நிலையில் அவர் தூங்குகிறார் என்ற உண்மை, அவர் உங்களுடன் மற்றும் அவரது சூழலில் மிகவும் வசதியாகவும் நம்பிக்கையுடனும் உணர்கிறார் என்பதை நிரூபிக்கிறது. உண்மையில் வசதியாக உணராத நாய் இந்த நிலையை ஏற்றுக்கொள்ளாது. அவர் தனது வயிற்றை தரையில் வைப்பார் அல்லது சுருண்டு இருப்பார் சந்தேகத்திற்கிடமான சிறிய சத்தத்திற்கு எதிர்வினையாற்ற ஒரு கண்ணை மட்டுமே திறந்து தூங்குவார். காற்றில் அதன் பாதங்களுடன் தூங்குவது கூடுதலாக இருந்தால், உங்கள் நாய் சத்தமாக குறட்டை விடநீங்கள் எல்லாவற்றையும் வென்றீர்கள் : உங்கள் நாய்க்குட்டியால் இன்னும் பாதுகாப்பாக உணர முடியவில்லை!

2. ஆறுதல் கேள்விக்கு

மெத்தையில் முதுகில் தூங்கும் நாய்
கடன்கள்: சலபாலா / iStock

உங்கள் வயிற்றில், பக்கவாட்டில் அல்லது முதுகில் தூங்க விரும்பும் உங்களைப் போலவே, உங்கள் நாய்க்குட்டியும் இந்த நிலையில் எளிதாக தூங்கலாம் வசதிக்காக. உங்கள் நாய்க்கு, முதுகில் தூங்குவது நீங்கள் நினைப்பதை விட மிகவும் வசதியாக இருக்கும். அவர் முற்றிலும் நிதானமாக இருந்தால், இந்த நிலை அவருக்கு சங்கடமாக இருப்பதற்கும், அவரது முதுகெலும்பை காயப்படுத்துவதற்கும் எந்த காரணமும் இல்லை. எப்படியிருந்தாலும், உங்கள் செல்லப்பிராணி ஒரு நிலையில் வசதியாக இல்லாவிட்டால், அது அங்கேயே இருக்காது. கூடுதலாக, அவரது முதுகில் தூங்குவது உங்கள் நாயின் இரத்த ஓட்டத்தை ஊக்குவிக்கிறது.

3. உங்கள் நாய் சூடாக இருப்பதால்

தலைகீழாக சோபாவில் முதுகில் தூங்கும் நாய்
கடன்கள்: CBCK-Christine / iStock

கோடையின் வருகையுடன் வெப்பநிலை உயரத் தொடங்கும் போது உங்கள் நாய் முதுகில் தூங்குவதை நீங்கள் கவனித்தால், உடல் சூட்டைத் தணிக்க அவர் தேர்ந்தெடுத்த நிலை இதுவாகும். பல இரத்தக் குழாய்களைக் கொண்ட அவரது வயிற்றை வெளிப்படுத்துவதன் மூலம், அங்கு சுற்றும் இரத்தம் குளிர்ச்சியடைகிறது, அதே போல் அவரது முழு உடலும். மேலும், மாறாக, குளிர்ச்சியாக இருக்கும் ஒரு நாய் தன் உடல் சூட்டைத் தக்கவைத்துக்கொள்வதற்காக தன்னைத்தானே சுருட்டிக்கொண்டு தூங்கும். குளிர்ச்சியடைய விரும்பும் நாய் “தவளை” என்று அழைக்கப்படும் தோரணையை ஏற்றுக்கொள்ளலாம், அதாவது, பின்னங்கால்களை பின்னோக்கி விரித்து வயிற்றில் படுத்துக் கொள்ளலாம்.

உலகில் உள்ள 8 அரிதான நாய் இனங்கள்

உங்கள் நாயுடன் கோரை அடிப்பதைப் பயிற்சி செய்யுங்கள்