உங்கள் நாய் தனது பாதங்களை ஏன் கடிக்கிறது?

ஒரு நாய் அதன் பாதங்களைக் கடித்துக் கொண்டு அமைதியாக படுத்திருப்பதைக் கவனிப்பது அசாதாரணமானது அல்ல. இது முற்றிலும் தீங்கற்றதாக தோன்றினால், இந்த நடத்தை உண்மையில் அதிகமாகவோ அல்லது குறைவாகவோ தீவிரமான சிக்கலை மறைக்கக்கூடும். அப்பறம் ஏன் உங்க பொண்ணு இப்படி நடந்துக்கிறீங்க? இந்த நடத்தைக்கான சாத்தியமான காரணங்கள் என்ன, அதை எவ்வாறு சமாளிப்பது?

உங்கள் நாய் தனது பாதங்களை ஏன் கடிக்கிறது?

புல்லில் படுத்திருக்கும் நாய் பின்னங்காலைக் கடித்தது
கடன்கள்: Natael Junior / iStock

உடல் வலியால் அவதிப்படுகிறார்

அயராது தனது பாதங்களைக் கடிக்கும் நாய், வலி, அரிப்பு, போன்ற அசௌகரியங்களைச் சான்றளிக்கும். எனவே இந்த நடத்தை பல காரணங்களுடன் இணைக்கப்படலாம். அடிக்கடி வரக்கூடியவை:

  • மூட்டு பிரச்சனை அல்லது கீல்வாதம் இது உங்கள் நாயை இந்த அளவில் பாதிக்கிறது.
  • ஒரு வெளிநாட்டு உடலின் இருப்பு ஒரு திண்டுக்குள் அல்லது அவரது விரல்களுக்கு இடையில் யார் அவரைத் தொந்தரவு செய்கிறார்கள். இது ஒரு பிளவு, ஒரு கண்ணாடி துண்டு போன்றவையாக இருக்கலாம்.
  • ஒரு பூச்சி கடி (தேனீ, குளவி போன்றவை)
  • ஒரு ஒவ்வாமைஉணவு மற்றும் தொடர்பு, அல்லது அடோபிக் டெர்மடிடிஸ் ஆகிய இரண்டும்.
  • ஒட்டுண்ணிகள் அல்லது பூஞ்சைகளின் வளர்ச்சி அதன் பாதங்களின் தோலின் மட்டத்தில் அரிப்புக்கு வழிவகுக்கும்.
  • மட்டத்தில் ஒரு வெகுஜன வளர்ச்சி அதன் கால்களில் ஒன்று.

மன வலியால் அவதிப்படுகிறார்

ஒரு நாய் தனது பாதங்களைக் கடித்தால் உடல் ரீதியாக பாதிக்கப்பட வேண்டிய அவசியமில்லை. உண்மையில், பாதிக்கப்படும் நாய்களில் இந்த நடத்தையை நாங்கள் தொடர்ந்து கவனிக்கிறோம்என்னுய். இது போன்ற ஒரு பெரிய பிரச்சனையின் விளைவாகவும் இருக்கலாம் அப்செஸிவ் கம்பல்சிவ் கோளாறு இது பெரும்பாலும் நாய்களில் மன அழுத்தம், பதட்டம் மற்றும் சலிப்பு ஆகியவற்றுடன் இணைக்கப்பட்டுள்ளது.

உங்கள் நாய் தனது பாதங்களைக் கடிப்பதைப் பார்த்தால் எப்படி நடந்துகொள்வது?

குட்டி நாய் தன் பாதத்தை கடித்துக் கொண்டு சீறுகிறது
கடன்கள்: Andrey Maximenko / iStock

உங்கள் நாய் தனது பாதங்களை அடிக்கடி கடித்தால், நீங்கள் உங்கள் கால்நடை மருத்துவரை சந்திக்க வேண்டும். பிந்தையது பின்னர் முடியும் உங்கள் நாய்க்கு உடல் வலி இருக்கிறதா என்று பாருங்கள், இதில் அவர் அதன்படி செயல்படலாம். உதாரணமாக, அவர் காயம் அடைந்தால் ஒரு கட்டுகளை உருவாக்கலாம், ஒவ்வாமை இருந்தால் அவருக்கு ஆண்டிஹிஸ்டமைன் கொடுக்கலாம் அல்லது ஆண்டிபராசிடிக், ஆண்டிபயாடிக் அல்லது பூஞ்சை காளான் மருந்துகளை வழங்கலாம். அவரும் கூட இருக்கலாம் ஒரு வெளிநாட்டு உடலை பாதுகாப்பாக அகற்றவும் மற்றும் அவரது காயம் குறையும் வரை அவர் தன்னை சிதைப்பதைத் தடுக்க அவருக்கு ஒரு காலரைப் போடவும்.

உங்கள் கால்நடை மருத்துவரால் உடல் ரீதியாக எதையும் கண்டுபிடிக்க முடியவில்லை என்றால், நீங்கள் செய்ய வேண்டும் உங்கள் நாய் மனரீதியாக பாதிக்கப்படுகிறது என்ற கருத்தை கருத்தில் கொள்ளுங்கள். உங்கள் நாயின் பழக்கவழக்கங்களைப் பற்றி உங்கள் கால்நடை மருத்துவர் நிச்சயமாக உங்களிடம் கேட்பார். இந்த வழியில், உங்கள் நாயின் வாழ்க்கையை மேம்படுத்த முயற்சிக்க அவற்றை மேம்படுத்துவதற்காக அவர் உங்களுக்கு ஆலோசனை வழங்க முடியும். உதாரணமாக நீங்கள் முயற்சி செய்யலாம்நடைப்பயணத்தின் நேரம் அல்லது அதிர்வெண்ணை அதிகரிக்கவும். உங்கள் நாயை நீராவி விடச் செய்யுங்கள்! வீட்டில், கூட ஒரு எடுத்து அவருக்கான நேரம் விளையாட மற்றும் அரவணைக்க. அவர் வீட்டில் தனியாக இருக்கும்போது, ​​அவருக்கு நிறைய விளையாட்டுப் பொருட்களை விட்டுச் செல்லுங்கள், அதனால் அவர் சலிப்பைப் போக்க முடியும்.

உங்கள் எல்லா முயற்சிகளையும் மீறி, சிக்கல் தொடர்ந்தால், உங்களால் முடியும் ஒரு நாய் நடத்தை நிபுணர் அல்லது ஒரு நடத்தை கால்நடை மருத்துவரை அழைக்கவும். இந்த அசௌகரியத்திற்கான காரணத்தைக் கண்டறிய இவை உங்களுக்கு உதவும், இதனால் நீங்களும் உங்கள் நாயும் இயல்பு வாழ்க்கைக்குத் திரும்பலாம்!

ஒரு நாய் தனது பாதங்களைக் கடிக்கும் ஒரு நாய் தன்னைத்தானே காயப்படுத்திக் கொள்கிறது மற்றும் இறுதியில் தன்னைத்தானே காயப்படுத்திக் கொள்ளும். இந்த காரணத்திற்காக, இது நிகழும் முன் ஆலோசிக்க வேண்டியது அவசியம். உண்மையில், வலிமிகுந்த காயம் இருக்கும் இந்த நடத்தையை வலுப்படுத்துங்கள் உங்கள் நாய் ஒரு தீய வட்டத்திற்குள் நுழையும்.

ஆய்வக நாயை தத்தெடுப்பது எப்படி?

வித்தியாசமாக பந்து விளையாட