உங்கள் வீட்டிற்கு வருங்கால வழிகாட்டி நாயை எப்படி வரவேற்பது?

நீங்கள் எல்லாவற்றையும் விட நாய்களை நேசிக்கிறீர்களா, உங்கள் இதயத்தை உங்கள் கைகளில் வைத்திருக்கிறீர்களா? வழிகாட்டி நாயை உங்கள் வீட்டிற்குள் கொண்டு வருவது பற்றி நீங்கள் எப்போதாவது யோசித்திருக்கிறீர்களா? உங்கள் வீட்டில் இந்த வகையான நாய்க்குட்டிகளை வரவேற்பது மிகவும் சாத்தியம் என்பதை அறிந்து கொள்ளுங்கள்! மறுபுறம், அவர் உங்களுடன் மட்டுமே கடந்து செல்கிறார் என்ற எண்ணத்தை நீங்கள் பழக்கப்படுத்திக்கொள்ள வேண்டும், ஏனென்றால் அவருடைய எதிர்கால குடும்பம் பார்வைக் குருட்டுத்தன்மையால் பாதிக்கப்பட்ட ஒரு நபரின் குடும்பமாக இருக்கும். வாருங்கள், அதை எப்படி செய்வது மற்றும் தேவையான நிபந்தனைகளை நாங்கள் விளக்குகிறோம்.

பார்வையற்றவர்களுக்கு வழிகாட்டும் நாய் என்றால் என்ன?

இரண்டு லாப்ரடர்கள் ஒன்றாக உறங்குகின்றன
© pablorebo1984 – iStock

2020 ஆம் ஆண்டில், குடும்பத்திற்குத் திரும்பிய வழிகாட்டி நாய்களில் 77% லாப்ரடார், 5% கோல்டன் ரெட்ரீவர் மற்றும் 7% இந்த இரண்டு இனங்களுக்கு இடையே ஒரு குறுக்கு நாய்கள்! அங்கீகரிக்கப்பட்டது அவர்களின் சமூகத்தன்மை மற்றும் பணிவு, இவை இரண்டு வகையான நாய்கள் ஆகும், அவை எல்லா சூழ்நிலைகளுக்கும் சரியாகப் பொருந்துகின்றன, எனவே பார்வைக் குறைபாடுள்ளவர்களுடன் சேர்ந்து வாழ முடிகிறது. இந்தக் கட்டுரையில் அவற்றின் வேறுபாடுகளையும் ஒற்றுமைகளையும் நீங்கள் கண்டறியலாம்.

வழிகாட்டி நாயாக அவர்கள் வாழ்கையில், இந்த மக்களை அனுமதிப்பதே அவர்களின் பங்கு இயக்கம் மற்றும் சுயாட்சி பெற. அவர்களின் புரவலர் குடும்பத்தில் (சாத்தியமான நீங்கள்) ஒரு குறிப்பிட்ட பயிற்சியைப் பின்பற்றிய பிறகு, அர்ப்பணிப்புள்ள பள்ளியில், அவர்கள் அன்றாட வாழ்வில் விலைமதிப்பற்ற கூட்டாளிகளாக மாறுகிறார்கள். பார்வைக் குறைபாடு உள்ளவர்களின் கண்களாக மாறுவதுடன், அவை உண்மையானதாகவும் மாறிவிடும் தினசரி வாழ்க்கை உதவிகள்.

புரவலன் குடும்பமாக மாறுவதற்கு என்ன நிபந்தனைகளை பூர்த்தி செய்ய வேண்டும்?

இளம் லாப்ரடோர் நாய் உடற்பயிற்சியில் எதிர்கால வழிகாட்டி நாய்
© Cylonphoto – iStock

இது இரண்டு மாதங்களில் இருந்து ஒரு வளர்ப்பு குடும்பத்தால் நாய்க்குட்டிகளை எடுத்துக்கொள்ளலாம். இந்த வயதில், அவர்கள் பொதுவாக அதிகமாகவோ அல்லது குறைவாகவோ சுத்தமாக இருக்கிறார்கள், பிரச்சனை இல்லாமல் தங்களைக் கையாள அனுமதிக்கிறார்கள் மற்றும் மனிதர்களுடன் பழகத் தொடங்கியுள்ளனர், ஆனால் மற்ற விலங்குகளுடன் கூட. எனவே அவர்கள் ஒரு புரவலர் குடும்பத்தில் சேர தயாராக உள்ளனர்! ஆம், ஆனால் எப்படி, எது? உண்மையில், வழிகாட்டி நாய்களுக்கான வளர்ப்பு குடும்பமாக யாரும் மாற முடியாது. வருங்கால சூப்பர் நாயை வீட்டில் வரவேற்பதற்கு சில நிபந்தனைகளை பூர்த்தி செய்ய வேண்டும்:

  • a இல் வசிக்கின்றனர் வழிகாட்டி நாய்களுக்கான பள்ளியைச் சுற்றி சுமார் 30 கிலோமீட்டர் சுற்றளவு. உண்மையில், இது பயிற்சியில் நுழைவதற்கு முன்பு உங்களுடன் செலவழிக்கும் சில மாதங்களில் விலங்கு மற்றும் எளிமையான இயக்கங்களை நன்றாகப் பின்தொடர அனுமதிக்கும்.
  • உங்களால் முடியும் நாயை உங்களுடன் எல்லா இடங்களிலும் அழைத்துச் செல்லுங்கள் பல்வேறு மற்றும் மாறுபட்ட சூழ்நிலைகளுக்கு அவரைப் பழக்கப்படுத்துவதற்காக.
  • நாய்க்குட்டியைப் பின்தொடர்வதற்காக கல்வி மையத்திற்கு தொடர்ந்து வருகை தர முடியும்.
  • எதிர்கால வழிகாட்டி நாய்க்கு முடிந்தவரை அதிக நேரம் ஒதுக்குவதற்கு மிகவும் கிடைக்கக்கூடியதாக இருங்கள்.

இந்த “முன் கல்வி” காலத்தின் காலம் பொதுவாக நீடிக்கும் என்பதை கவனத்தில் கொள்ள வேண்டும் நாய்க்குட்டிக்கு ஒரு வயது வரை. எனவே உங்கள் பக்கத்தில் இன்னும் சில மாதங்கள் மட்டுமே உள்ளன, அதற்கு நீங்கள் தயாராக வேண்டும். இது உங்கள் சொந்த நாயை தத்தெடுப்பது போன்ற அதே திட்டம் அல்ல.

ஒரு புரவலன் குடும்பமாக உங்கள் பங்கு என்ன?

பொது போக்குவரத்தில் வழிகாட்டும் நாய்
© LuPa கிரியேட்டிவ் – iStock

அதன் இரண்டு மாதங்களில் இருந்து, நீங்கள் எனவே இருப்பீர்கள் அவரது “முன் கல்விக்கு” ஒரு நாய்க்குட்டியின் பொறுப்பில். இது அவருக்கு அடிப்படைக் கட்டளைகள், கீழ்ப்படிதல் பழக்கம், கயிற்றில் நடப்பது போன்றவற்றைக் கற்பிப்பதாகும். முந்தைய பத்தியில் குறிப்பிட்டுள்ளபடி, நீங்கள் இருக்க வேண்டும் மற்றும் நாயை உங்களுடன் எங்கும் அழைத்துச் செல்ல முடியும். ஏன் ? எளிமையான மற்றும் நல்ல காரணத்திற்காக அது அதிகபட்ச சூழல்களை எதிர்கொள்ள வேண்டியிருக்கும். உண்மையில், சிறிது நேரத்தில், இந்த வெவ்வேறு இடங்கள் அவருடைய வேலை செய்யும் இடமாக இருக்கும். அவரை 100% வசதியாக உணர, நீங்கள் அவரை கிராமப்புறங்கள், நகரங்கள், ஷாப்பிங் சென்டர்கள், சந்தைகள், பொது போக்குவரத்து போன்றவற்றிற்கு அழைத்துச் செல்ல வேண்டும்.

போதுமான அளவு கிடைக்கவில்லை என்று நீங்கள் பயந்தால், கேளுங்கள் பார்வையற்றோருக்கான வழிகாட்டி நாய் சங்கங்களின் பிரெஞ்சு கூட்டமைப்பு (FFAC). உண்மையில், நாய்க்குட்டியை மாலை மற்றும் வார இறுதிகளில் அல்லது வார இறுதி நாட்களில் மட்டுமே வரவேற்க முடியும்! இந்த வழக்கில், நாய்க்குட்டி வழிகாட்டி நாய் பள்ளியில் மீதமுள்ள நேரத்தை செலவிடுகிறது.

வழிகாட்டி நாய் வளர்ப்பு குடும்பமாக மாறுவது ஒரு சிறந்த அனுபவம், எனவே நீங்கள் தயங்கினால், அதற்குச் செல்லுங்கள்! இந்த அபிமான மற்றும் மிகவும் அன்பான சிறிய நாய்க்குட்டிகளை நீங்கள் செல்ல அனுமதிக்கும்போது நீங்கள் ஒரு வலுவான இதயத்தை கொண்டிருக்க வேண்டும்…

இரண்டு நாய்களை ஏன் கட்டுக்குள் வைக்க வேண்டும்?

தி கோர்கி, ராணி எலிசபெத் II இன் பிளாட்டினம் ஜூபிலியின் நட்சத்திரம்