உலகின் பழமையான இனங்களில் ஒன்றைக் கண்டறியவும்

கிரீன்லாந்து நாய் அல்லது கிரீன்லேண்டர் அதன் பெயர் குறிப்பிடுவது போல, ஒரு நோர்டிக் வகை நாய். மிகவும் ஆற்றல் மிக்க மற்றும் தன்னம்பிக்கை கொண்ட இந்த ஸ்லெட் நாய் வேட்டையாடுவதில் மிகவும் திறமையானது. அதன் மிகவும் சுயாதீனமான மனோபாவத்தை சரியாகக் கற்பிக்க ஒரு புரிதல் மற்றும் எல்லாவற்றிற்கும் மேலாக அனுபவம் வாய்ந்த மனிதர் தேவை. துரதிர்ஷ்டவசமாக, இந்த அழகான இனம் பிரான்சில் இல்லை.

கிரீன்லாண்டரின் சிறிய கதை

கிரீன்லேண்டர் நாய் என்றும் அழைக்கப்படுகிறது இது 7000 ஆண்டுகளுக்கு முந்தையது என்பதால் உலகின் பழமையான இனங்களில் ஒன்றாகும். கார்பன்-14 சோதனைகள் மூலம் உறுதிப்படுத்தப்பட்ட தொல்பொருள் அகழ்வாராய்ச்சிகள், சைபீரியா, கனடா, அலாஸ்கா மற்றும் கிரீன்லாந்தின் ஆர்க்டிக் கடற்கரைகளில் அந்த நேரத்தில் அதன் இருப்பை நிரூபிக்கின்றன. 4000 மற்றும் 5000 ஆண்டுகளுக்கு முன்பு, கிரீன்லாண்டரின் மூதாதையர்கள் முதல் சர்காக் இன்யூட் உடன் வாழ்ந்தனர். அவர்கள் அப்போது கரடி மற்றும் முத்திரை வேட்டையாடுவதற்கும், சவாரிகளை இழுப்பதற்கும் பயன்படுத்தப்படுகிறது. இப்போதெல்லாம், இது துருவப் பயணங்களில் மிக முக்கிய பங்கு வகிக்கும் ஒரு நாய். ஹஸ்கி, சுறுசுறுப்பான மற்றும் வேகமான, மற்றும் மலாமுட், சக்திவாய்ந்த மற்றும் சகிப்புத்தன்மை ஆகியவற்றுக்கு இடையே அமைந்துள்ள இது, எக்ஸ்பெடிஷன் நாயாக மாறியுள்ளது. கிரீன்லாண்டரும் கூட 1937 இல் சொசைட்டி சென்ட்ரல் கேனைன் மற்றும் 1967 இல் FCI ஆல் அங்கீகரிக்கப்பட்டது.

ஓநாய் போன்ற சவாரி நாய்

கிரீன்லாந்து நாய் ஸ்பிட்ஸ் வகை நாயாக கருதப்படுகிறது. அதன் கோட் ஒரு மென்மையான மற்றும் தடித்த அண்டர்கோட் மற்றும் ஒரு கச்சிதமான, நேராக மற்றும் கடினமான வெளிப்புற கோட்டுடன் இரட்டிப்பாகும். அதன் தலை மற்றும் கால்களை விட அதன் உடலில் முடி அதிகமாக உள்ளது. அவருக்கு மேலும் உள்ளது அனைத்து ஸ்லெட் நாய்களின் கனமான கோட். அல்பினோவைத் தவிர அனைத்து வண்ணங்களும் அவரது ஆடைக்கு ஏற்றுக்கொள்ளப்படுகின்றன. கிரீன்லாண்டர் ஒரு உள்ளது அவரது தோள்களில் சிறப்பியல்பு முக்கோண வடிவம். அவரது கண்கள் மிகவும் இருட்டாக உள்ளன மற்றும் அவரது தலையில் சிறிய முக்கோண காதுகள் உள்ளன. அதன் வால் புதர் மற்றும் அதன் முதுகில் வளைந்திருக்கும். ஆண்கள் சராசரியாக 60 செ.மீ மற்றும் பெண்கள் 55 செ.மீ. கிரீன்லாந்து நாய் சராசரியாக முப்பது கிலோ எடை கொண்டது.

கிரீன்லாந்து நாய், ஒரு ஆற்றல் மிக்க மற்றும் நீடித்த விலங்கு

சவாரி மற்றும் வேட்டை நாயாக அதன் தோற்றம் காரணமாக, இது மிகவும் பல்துறை நாய். பெரும்பாலான நோர்டிக் நாய்களைப் போலஇது மிகவும் சுதந்திரமான மற்றும் தன்னம்பிக்கை. எல்லாவற்றையும் மீறி, இது அவரை நேசமானவராகவும் மற்ற நாய்களின் நிறுவனத்தை அனுபவிப்பதையும் தடுக்காது. கிரீன்லேண்டரும் தனது எஜமானர்களை மிகவும் பாராட்டுகிறார், ஆனால் அது அடிக்கடி கூறப்படுகிறது அவர் ஒரு எஜமானரின் நாய் அல்ல என்று. ஆற்றல் மற்றும் சகிப்புத்தன்மை, அவரது உள்ளுணர்வு மற்றும் அவரது மனோபாவம் அவரை ஆக்ரோஷமாக இல்லாமல் ஒரு நல்ல காவலர் நாயாக மாற்றுகிறது. அவர் ஒரு நாய், தன்னைத்தானே உழைக்க வேண்டும். அடுக்குமாடி குடியிருப்பில் வாழ்வது தவிர்க்கப்பட வேண்டும் மற்றும் நீண்ட நடைப்பயணங்கள் விரும்பத்தக்கவை!

இந்த நாய் இனத்தை தத்தெடுக்க எவ்வளவு செலவாகும்?

கிரீன்லாந்து நாயின் விலை அதன் தோற்றம், வயது மற்றும் பாலினத்தைப் பொறுத்து அனைத்து தூய்மையான நாய்களைப் போலவே மாறுபடும். துரதிருஷ்டவசமாக, இல்லை பிரான்சில் போதுமான அளவு பரவவில்லைஇன்று நாம் தான் சராசரி விலை கொடுக்க இயலாது ஒரு கிரீன்லாண்டர் வாங்குவதற்கு. சிலர் சுமார் 1000 யூரோக்கள் பேசுகிறார்கள், ஆனால் இந்த தகவலை எங்களால் சரிபார்க்க முடியவில்லை.

என்ன காரணங்கள் மற்றும் அதை எவ்வாறு சரிசெய்வது?

ஆய்வக நாயை தத்தெடுப்பது எப்படி?