எந்த வகையான நாய் உங்களுக்கு பொருந்தும்? குழு 1 இனங்களில் கவனம் செலுத்துங்கள்

நாய் இனங்களின் வகைப்பாடு FCI (Fédération Cynologique Internationale) ஆல் மேற்கொள்ளப்படுகிறது. அவர் இந்த இனங்கள் அனைத்தையும் 10 தனித்தனி குழுக்களாக பிரிக்கிறார், அவை நாய்களை அவற்றின் உருவாக்கம், திறன்கள் மற்றும் வரலாற்று பயன்பாட்டின் அடிப்படையில் குழுவாகக் கொண்டுள்ளன. மேய்ப்பர் அல்லது மேய்ப்பர் வகையைச் சேர்ந்த 42 இனங்களைக் கொண்ட குழு 1-ஐச் சேர்ந்த நாய்களின் குணாதிசயங்களை இன்று நாம் கண்டறியப் போகிறோம்.

செம்மறி நாய்கள் மற்றும் கால்நடை நாய்களின் பண்புகள் என்ன?

ஒரு மேஜையில் மூன்று பியூசெரான் நாய்கள்
நன்றி: எகடெரினா-கோரோகோவா / ஐஸ்டாக்

தொடங்குவதற்கு, நீங்கள் அதை அறிந்து கொள்ள வேண்டும் மேய்ப்பன் வகை இனங்கள் செம்மறி ஆடுகளை வழிநடத்தும் நாய்களுடன் ஒத்திருக்கும் (செம்மறியாடு, செம்மறி ஆடுகள், முதலியன). கால்நடை நாய்கள் கால்நடை நிபுணர்கள். குரூப் 1 நாய்கள் அனைத்தும் ஒரே மாதிரியானவை அல்ல, மாறாக. எனினும், அவர்கள் அனைவருக்கும் தங்கள் திறன்களில் ஒற்றுமைகள் உள்ளன, ஆனால் அவர்களின் மூதாதையர் பயன்பாட்டில் கூட. குழு 1 இன் 42 இனங்களில், குறிப்பாக பார்டர் கோலி, ஆஸ்திரேலிய ஷெப்பர்ட், ஜெர்மன் ஷெப்பர்ட், கோர்கி, பைரனீஸ் ஷெப்பர்ட், ஷெட்லாண்ட் ஷெப்பர்ட், பியூசரோன் அல்லது பெர்கர் பிளாங்க் சூயிஸ் ஆகியவற்றைக் காண்கிறோம்.

குரூப் 1 நாய் இனங்களின் தன்மை என்ன?

ஆஸ்திரேலிய ஷெப்பர்ட் நாய் தனது எஜமானருக்கு நெருப்பால் அருகில் உள்ளது
கடன்கள்: Leoba / iStock

மேய்ப்பன் மற்றும் கால்நடை நாய்கள் அவற்றின் நல்ல குணத்திற்கு பெயர் பெற்றவை. அவை மிகவும் எளிதான பயிற்சியளிக்கக்கூடிய நாய்கள். மறுபுறம், கவனமாக இருங்கள், இவை நாள் முழுவதும் படுக்கையில் இருக்கும் நாய்கள் அல்ல. விளைவு, வேலை செய்யும் நாய்களைப் பெறுவதற்கு உகந்ததாக அவற்றின் மரபணுத் தேர்வு மூலம், பிந்தையது மிகவும் குறிப்பிடத்தக்க மனத் தூண்டுதல் தேவைப்படுகிறது. சிறந்த புத்திசாலித்தனத்துடன், அவர்களிடமிருந்து என்ன எதிர்பார்க்கப்படுகிறது என்பதை அவர்கள் மிக விரைவாக புரிந்துகொள்கிறார்கள். எப்பொழுதும் உற்சாகமாக இருக்கும், அவர்கள் தங்களைத் தாங்களே உழைக்க வேண்டிய உண்மையான தேவையைக் கொண்ட நாய்கள். இருப்பினும், ஒவ்வொரு இனத்திற்கும் அதன் சொந்த குணாதிசயங்கள் உள்ளன மற்றும் ஒரு நாய் மற்றொன்றிலிருந்து மிகவும் வித்தியாசமாக இருக்கும்.

ஒரு மேய்ப்பன் அல்லது கால்நடை நாய் உங்களுக்கு பொருந்துமா?

பனியில் காற்றில் குதிக்கும் ஜெர்மன் ஷெப்பர்ட்
கடன்கள்: Ksenia-Raykova / iStock

குரூப் 1 இனங்களுக்கு சுறுசுறுப்பாகவும் உடற்பயிற்சி செய்யவும் இன்றியமையாத தேவை உள்ளது. அதனால்தான் நீண்ட நடைப்பயணங்களில் அவருடன் செல்ல உங்களுக்கு நிறைய நேரம் இருந்தால் மட்டுமே இந்த வகை நாய் உங்களுக்கு ஏற்றதாக இருக்கும். மேலும், இவை தனிமையை நன்றாக ஆதரிக்காத நாய்கள். மேலும் அவர்கள் அதன் விளைவாக நடத்தை பிரச்சனைகளை கூட உருவாக்கலாம். அறிவுசார் மட்டத்தில் உங்கள் நாயை புறக்கணிக்காமல் கவனமாக இருங்கள், ஏனென்றால் cஅவர் இனங்கள் மனச் செலவினங்களுக்கு மிகவும் குறிப்பிடத்தக்க உடலியல் தேவையைக் கொண்டுள்ளன.

இருப்பினும், இந்த அனைத்து தகவல்களும் உண்மையில் எடுத்துக்கொள்ளப்படக்கூடாது. நாய்கள் உங்களுடன் தொடர்பு கொண்டு வாழ்நாள் முழுவதும் கட்டமைக்கப்பட்ட தனித்துவமான உயிரினங்கள், மேலும் பொதுவான குணாதிசயங்களை நாங்கள் அவர்களுக்குக் கூறலாம் என்றாலும், பொதுமைப்படுத்தாமல் இருப்பது முக்கியம்.

பாப்டெயில், மிகவும் வலுவான ஆங்கில ஷீப்டாக்

பல நன்மைகள் கொண்ட ஒரு ஒழுக்கம்