எந்த வயதிலும் ஒரு நாய்க்கு பயிற்சி அளிக்க முடியுமா?

நீங்கள் ஒரு நாயை தங்குமிடத்திலிருந்து தத்தெடுக்க விரும்புகிறீர்களா அல்லது உங்கள் நாய் ஏற்கனவே சில வயதாகிவிட்டது, ஆனால் அவருக்கு புதிய விஷயங்களைக் கற்பிக்க விரும்புகிறீர்களா? பிரபலமான நம்பிக்கைக்கு மாறாக, அனைத்து நாய்களும் கற்றுக்கொள்ளும் திறன் கொண்டவை! உங்கள் நாய்க்குட்டியை சரியாகக் கற்பிப்பது முக்கியம் என்று நாங்கள் அடிக்கடி நினைக்கிறோம், ஏனென்றால் அதன் பிறகு அது மிகவும் தாமதமாகிவிடும். இது தவறு, ஒரு வயது வந்த நாய் இன்னும் கற்றுக்கொள்ள முடியும், ஆனால் கல்வி வெறுமனே வித்தியாசமாக இருக்கும். இதைத்தான் இந்த கட்டுரையில் உங்களுக்கு விளக்க முயற்சிப்போம்.

வயது வந்த நாய்க்கு எப்படி கல்வி கற்பது?

பொய் நாய்கள் தங்கள் எஜமானியின் பேச்சைக் கேட்கின்றன
© payamona / iStock

முதல் பார்வையில், வயது முதிர்ந்த நாயைப் பயிற்றுவிப்பது கடினமாகத் தோன்றலாம், ஆனால் இது உங்கள் நாய்க்கு ஒரு நிலையான அணுகுமுறை மற்றும் பொருத்தமான கற்றல் நுட்பத்தை பின்பற்றுவதாகும். வயது வந்த நாய்க்குக் கல்வி கற்பது அல்லது மீண்டும் கல்வி கற்பது ஒரு நாய்க்குட்டியை விட அதிக நேரம் எடுக்கும். எனவே நீங்கள் உங்கள் இலக்குகளை அடைய பொறுமை மற்றும் உந்துதல் மூலம் உங்களை ஆயுதபாணியாக்க வேண்டும். ஒரு முறை வேலை செய்யவில்லை என்றால், தொடர்ந்து மற்றும் நுட்பத்தை மாற்ற வேண்டாம். ஒரு உடற்பயிற்சி அல்லது முறை மற்றொன்றை விட ஏன் சிறப்பாக செயல்படுகிறது என்பதைப் புரிந்துகொள்ள உங்கள் நாயை நீங்கள் கவனிக்க வேண்டும். இது உங்கள் நாய்க்கு மிகவும் பொருத்தமான நுட்பத்தைக் கண்டறிய உங்களை அனுமதிக்கும். உங்கள் நாயைப் பற்றிய நல்ல புரிதலை பாதிக்கும் மூன்று முக்கிய புள்ளிகள் என்பதை அறிந்து கொள்வதும் முக்கியம் பயன்படுத்தப்படும் நுட்பம், சுற்றுச்சூழல் அத்துடன் உங்கள் அணுகுமுறை.

வயது முதிர்ந்த நாய் மற்றும் குறிப்பாக தங்குமிட நாய்க்கு ஒருவர் கல்வி கற்பிக்க விரும்பினால், அதையும் கணக்கில் எடுத்துக்கொள்ள வேண்டும். அவரது அனுபவங்கள், நல்லது அல்லது கெட்டது, அத்துடன் அவரது கடந்த காலம். உண்மையில், அடிபட்ட நாய்க்கு மிகவும் அமைதியான வாழ்க்கை வாழ்ந்த நாயை விட வித்தியாசமான அணுகுமுறை தேவைப்படலாம். உங்கள் சொந்த நாயைப் பொறுத்தவரை, நீங்கள் செய்ய வேண்டும் கேள்வி கேட்கும் வேலை. இது உங்கள் கல்வி முறையை மறுசீரமைப்பதற்காக என்ன தவறு என்பதை புரிந்து கொள்ள அனுமதிக்கும்.

வயது வந்த நாய்க்கு கல்வி கற்பது ஏன் சுவாரஸ்யமானது?

வயது வந்த நாய் பாதம் கொடுக்கிறது
© டெட்டியானா-கார்குஷா / iStock

நீங்கள் ஒரு வயது வந்த நாயை தங்குமிடத்திலிருந்து தத்தெடுக்க விரும்பினால், அவை உள்ளன என்பதை அறிந்து கொள்ளுங்கள் நன்மைகள். முதலாவது நாய்க்கானது, ஏனென்றால் நீங்கள் அவருக்கு வழங்கப் போகிறீர்கள் அன்பும் அரவணைப்பும் நிறைந்த அழகான வாழ்க்கை. ஆனால் இது சாதாரணமான பயிற்சி பெட்டியின் வழியாக செல்வதைத் தவிர்க்க உங்களை அனுமதிக்கும் என்பதை அறிந்து கொள்ளுங்கள், இது மிகவும் நடைமுறைக்குரியது. மேலும் பொதுவாக, வயது வந்த நாயுடன், கவனத்தை வெகுவாகக் குறைக்கும் நாய்க்குட்டியை விட நீண்ட நேரம் வேலை செய்ய முடியும்! கூடுதலாக, வயது வந்த நாய்க்கு கல்வி கற்பது உங்களை பெருமைப்படுத்தும் ஒரு உண்மையான சவால் என்பதை நாங்கள் ஒப்புக் கொள்ள வேண்டும். உங்கள் மிருகத்துடனான உடந்தையானது பலப்படுத்தப்படும்.

நீங்கள் சந்திக்கக்கூடிய தடைகள்

நாய் காற்றில் குதிக்கிறது
© Vagengeym_Elena / iStock

நிச்சயமாக, ஒரு நாய்க்குட்டியைப் போலவே, வயது வந்த நாயைப் பயிற்றுவிப்பது நீண்ட அமைதியான நதி அல்ல. நீங்கள் எப்போதாவது சந்திக்கலாம் சிரமங்கள் மற்றும் உன்னை உணர்கிறேன் ஊக்கமளிக்கவில்லைஆனால் மிக முக்கியமான விஷயம் உங்கள் நாயை நம்புங்கள் மற்றும் உள்ளே உங்கள் திறன்கள். அச்சங்கள் மற்றும் பழைய அதிர்ச்சிகள் கூட வரலாம் உங்கள் நாயின் பயிற்சியை சீர்குலைக்கவும் அவர் தத்தெடுக்கப்பட்டால், அவருடைய கடந்த காலத்தைப் பற்றி அனைத்தையும் அறிந்து கொள்வது கடினம். இறுதியாக, உங்கள் நாய் பல ஆண்டுகளாக ஒத்திகை செய்து கொண்டிருந்தால் ஏற்றுக்கொள்ளப்பட்டது மோசமான நடத்தை, அதை விட்டுவிட கடினமாக இருக்கலாம்.

எப்படியிருந்தாலும், நீங்கள் நம்பிக்கையுடன் இருக்க வேண்டும் மற்றும் உங்கள் மீதும் உங்கள் நாய் மீதும் நம்பிக்கை வைத்திருக்க வேண்டும். அப்படியானால், உங்கள் செல்லப்பிராணி உள்ளே இருக்கும் உங்களைப் போன்ற அதே ஆற்றல் மற்றும் ஒன்றாக வேலை செய்வது மிகவும் எளிதாக இருக்கும்!

2022 ஆம் ஆண்டிற்கான மிகவும் பிரபலமான T- வடிவ நாய் பெயர்கள்

நாய்கள் மற்றும் ஆக்கிரமிப்பு: 5 தவறான கருத்துக்கள்