என்ன காரணங்கள் மற்றும் அதை எவ்வாறு சரிசெய்வது?

அவ்வளவுதான், உங்கள் குட்டி நாய்க்குட்டி இறுதியாக வீட்டில் உள்ளது, அது தனது தாங்கு உருளைகளைப் பெறத் தொடங்குகிறது. விளையாட்டு அமர்வுகளின் போது, ​​​​அவர் உங்களைக் கடிக்க அல்லது கிள்ளத் தொடங்குகிறார். ஆனால் சிறிது சிறிதாக, அவர் பலம் பெறுவார், இது சிக்கலாக இருக்கலாம்… உங்கள் நாய்க்குட்டி உங்களை காயப்படுத்தும்போது எப்படி புரிந்துகொள்வது மற்றும் அவரது பலத்தை நிர்வகிக்க கற்றுக்கொடுப்பது எப்படி? இதைத்தான் உடனே பார்க்கப் போகிறோம்!

உங்கள் நாய்க்குட்டி ஏன் கடிக்கிறது?

குட்டி நாய்க்குட்டி விரலைக் கடிக்கிறது
கடன்கள்: K_Thalhofer 2 / iStock

சில நேரங்களில் நாய்க்குட்டிகள் விளையாடுவதற்காக மட்டுமே கடிக்கின்றன, மற்ற நேரங்களில் காரணம் மிகவும் தீவிரமாக இருக்கலாம். உதாரணமாக, அவரது பற்கள் வலியுடன் இருக்கலாம் அல்லது இந்த நிலையில் அவர் அசௌகரியத்தை உணரலாம். இந்த வழக்கில், அவர் கட்டுப்பாட்டை இழந்து சிறிது கடினமாக கடிக்கலாம். உங்கள் கவனத்தை ஈர்ப்பதற்காக அவர் கடிக்கலாம் அல்லது கிள்ளலாம். விளையாட்டு விஷயத்தில், அது யாரையும் கடிக்க நல்ல வாய்ப்பு உள்ளது மேலும் அது அனைவரையும் மகிழ்விக்காமல் போகலாம்… இதைச் செய்ய, நீங்கள் கடிப்பதைத் தடுக்கலாம்.

கடி தடுப்பு என்றால் என்ன?

நாய்க்குட்டி தன் எஜமானரின் கையைக் கடித்தது
நன்றி: இன்னா ஸ்கல்டுட்ஸ்கா / ஐஸ்டாக்

இது ஒரு நாயின் தாடையால் செலுத்தும் சக்தியைக் கட்டுப்படுத்தும் திறனைக் குறிக்கிறது. பெரும்பாலும், நாய்க்குட்டிகள் தங்கள் கடியின் சக்தியை உணரவில்லை, எனவே கட்டுப்பாடு இல்லாமல் கடிக்கின்றன. மனிதனாக இருந்தாலும் சரி, கோரையாக இருந்தாலும் சரி, கடியைப் பெறுபவரின் உணர்திறன் அவர்களுக்குப் புரியவில்லை. நாய்க்குட்டிகள் பொதுவாக மற்ற நாய்க்குட்டிகளுடன் விளையாடுவதன் மூலம் தங்கள் கடியின் வலிமையை அளவிட கற்றுக்கொள்கின்றன.

உங்கள் நாய்க்குட்டி கடித்தலைத் தடுப்பது எப்படி?

புல்லில் ஒன்றாக விளையாடும் நாய்க்குட்டிகள்
கடன்கள்: infinityyy / iStock

ஒவ்வொரு முறையும் நாய்க்குட்டி உங்களைக் கடிக்கிறது என்று நினைக்கச் செய்யுங்கள். விலங்கு உலகில், நாய்க்குட்டிகளில் ஒன்று வலியால் அழும் வரை கடிப்பதை நிறுத்தாது. உங்கள் கைகள் மற்றும் அதே குறியீடுகளைப் பயன்படுத்தி உங்கள் நாய்க்குட்டியுடன் விளையாடுங்கள். அவர் உங்களை ஏற்றுக்கொள்ளக்கூடியதை விட அதிகமாக கடித்தால், ஒரு நாய் எழுப்புவது போல் ஒலி எழுப்பும் அழுகை அல்லது சிணுங்கலை விடுங்கள். அது உங்களுக்குப் பொருந்தவில்லை என்றால், “நிறுத்து!” » வாயை மூடு அல்லது « கடிக்காதே! “, பிறகு சிறிது நேரம் விளையாடுவதை நிறுத்து. உங்கள் நாய்க்குட்டி உங்களை நக்கவோ அல்லது உங்களை ஆறுதல்படுத்தவோ முயற்சித்தால், அவருக்கு வெகுமதி அளிக்கவும். விளையாட்டை மீண்டும் தொடங்கவும், அது மீண்டும் கடினமாக கடிக்கத் தொடங்கினால், அதே செயல்பாட்டை மீண்டும் செய்யவும். சுமார் பதினைந்து நிமிட விளையாட்டு அமர்வுக்கு இந்த படிகளை மூன்று முறைக்கு மேல் செய்ய வேண்டாம். உண்மையில், அதிகப்படியான தகவல்களை அனுப்புவது செய்தியின் தெளிவை மங்கச் செய்யும்.

எப்போதாவது உங்கள் நாய்க்குட்டி இந்த பயிற்சிக்கு குறிப்பாக பதிலளிக்கவில்லை என்றால், உங்கள் எதிர்வினைகளை பெரிதுபடுத்த முயற்சிக்கவும். புலம்புவதைத் தவிர, ஆட்டம் முடிந்துவிட்டதை அவருக்குத் தெரியப்படுத்த திடீரென்று விலகவும். பின்னர் உங்கள் நாய்க்குட்டியை சுமார் 20 விநாடிகள் புறக்கணிக்கவும். எல்லாவற்றையும் மீறி அவன் தொடர்ந்து கடித்தால், எழுந்து இன்னும் இருபது வினாடிகள் விட்டு விடுங்கள். நேரம் முடிந்ததும், உங்கள் நாய்க்குட்டியிடம் திரும்பி, அவருடன் மீண்டும் விளையாடுங்கள். சுருக்கமாக, மென்மையான விளையாட்டுக்கு வெகுமதியும், முரட்டுத்தனமான ஆட்டமும் தண்டிக்கப்படும் என்பதுதான் தெரிந்துகொள்ள வேண்டிய செய்தி. படிப்படியாக, உங்கள் நாய்க்குட்டி முன்னேற வேண்டும். இந்த வழக்கில், அவர் தனது தாடையில் வைக்கும் சக்திக்கு ஏற்ப உங்கள் எதிர்வினைகளை மிதப்படுத்தவும்.

நிச்சயமாக, உங்கள் குடும்ப உறுப்பினர்கள் மற்றும் நண்பர்கள் உங்கள் நாய்க்குட்டியுடன் அதே வழியில் செயல்படுவதை உறுதிப்படுத்திக் கொள்ளுங்கள். சிலர் கடிப்பதை அனுமதித்தால், மற்றவர்கள் கடிக்கவில்லை என்றால், அது நாய்க்குட்டியை வருத்தமடையச் செய்யும் மற்றும் அவருக்கு பயிற்சி அளிப்பதை கடினமாக்கும்.

ஒரு நாய் எவ்வளவு நேரம் தூங்குகிறது?

உலகின் பழமையான இனங்களில் ஒன்றைக் கண்டறியவும்