என் நாயின் மூக்கு அவரது ஆரோக்கியத்தைப் பற்றி என்ன சொல்கிறது?

ஒரு புதிய மற்றும் ஈரமான மூக்கு கொண்ட நாய் முற்றிலும் ஆரோக்கியமாக இருக்கும் என்று ஒரு பிரபலமான நம்பிக்கை தெரிவிக்கிறது! ஆனால், அதற்கு நேர்மாறாக உங்கள் நாயின் ஆரோக்கியத்தைப் பற்றி நீங்கள் கவலைப்பட வேண்டும் என்று அர்த்தமா? நாய்க்கு உடம்பு சரியில்லையா என்பதை அறிய அதன் மூக்கை நம்ப முடியுமா? இந்தக் கட்டுரையின் எஞ்சிய பகுதியில் நாம் தெளிவுபடுத்த முயற்சிக்கும் மர்மம் இதுதான்.

உணவு பண்டங்கள் மற்றும் ஆரோக்கியம்: அவை உண்மையில் இணைக்கப்பட்டுள்ளதா?

ஒரு நாயின் மூக்கின் அருகில்
© Usere03c4b47_716 – iStock

பல பூச் உரிமையாளர்களால் பகிரப்பட்ட இந்த நம்பிக்கை துரதிர்ஷ்டவசமாக தவறானது என்பதை அறிந்து கொள்ளுங்கள். ஏன் ? இந்த அளவுகோல் நம்பகமானதாக இல்லாத எளிய மற்றும் நல்ல காரணத்திற்காக. உண்மையில், ஒரு நாயின் மூக்கின் நிலை நாளுக்கு நாள் மற்றும் மணிநேரத்திற்கு மணிநேரம் கூட மாறக்கூடும்! சூடான மூக்கு உங்கள் நாய்க்கு காய்ச்சல் என்று அர்த்தம் இல்லை. உதாரணமாக: பெரும்பாலான நேரங்களில் நீங்கள் வேலை முடிந்து வீட்டிற்கு வரும்போது உங்கள் நாய் தூங்குகிறதா? பிந்தையவரின் கூடை ரேடியேட்டருக்கு அருகில் இருக்கும் வரை, நீண்ட தூக்கத்திற்குப் பிறகு உங்கள் நாய் உங்களை வரவேற்கும் போது அதன் மூக்கைக் கவனிக்கவும். காய்ந்து சூடாக இருக்க வாய்ப்பு அதிகம்! இருப்பினும், உங்கள் விலங்கு உடம்பு சரியில்லை என்று இது அர்த்தப்படுத்துவதில்லை, ஏனென்றால் வெளியில் ஒரு குறுகிய நடைக்கு பிறகு அது மீண்டும் புதிய மற்றும் ஈரமான உணவு பண்டங்களை கொண்டு வரும்.

எதிர் வழக்கும் உண்மைதான்: ஒரு புதிய, ஈரமான மூக்கு கொண்ட ஒரு நாய் காய்ச்சல் நிலையில் இருக்கலாம். சுருக்கமாக, உங்கள் நாயின் மூக்கை மட்டும் நம்பாதீர்கள்!

என் நாய்க்கு காய்ச்சல் இருந்தால் எனக்கு எப்படி தெரியும்?

படுத்திருக்கும் நாயின் தலையின் அருகாமை
© Labbas2 – iStock

அவரது மூக்கு இறுதியில் முற்றிலும் நம்பகமானதாக இல்லை என்றால், காய்ச்சல் உள்ள நாயை எப்படி கண்டுபிடிப்பது? கவனிப்பதே இலட்சியம் நாயின் பொதுவான நிலை அத்துடன் அவரது நடத்தை. உண்மையில், கவனிப்பதன் மூலம் நீங்கள் ஏற்கனவே நிறைய கற்றுக் கொள்வீர்கள் அவரது பசி மற்றும் உயிரோட்டம். அவரது உடல்நிலை குறித்து உங்களுக்கு ஏதேனும் சந்தேகம் இருந்தால், இந்த சில கேள்விகளை நீங்களே கேட்டுக்கொள்ளுங்கள்:

  • எந்தக் காரணமும் இல்லாமல் அவர் சோர்வாகத் தெரிகிறாரா?
  • அவர் சாதாரணமாக சாப்பிடுகிறாரா? பதில் இல்லை என்றால், எவ்வளவு காலம்?
  • வெளிப்படையான காரணமின்றி அவர் வழக்கத்தை விட அதிகமாக தூங்குகிறாரா?
  • நடைபயிற்சிக்கு வெளியே செல்லும் யோசனையில் அவருக்கு மகிழ்ச்சி குறைவாக இருக்கிறதா?
  • அவர் இன்னும் வழக்கமான அதிர்வெண்ணில் தன்னை விடுவிக்கிறாரா?
  • அவரது மலம் சாதாரணமாக இருக்கிறதா?

உங்கள் நாயின் நிலை மேலே குறிப்பிட்டுள்ள பிரச்சனைகளில் ஒன்றிற்கு ஒத்திருந்தால், அவர் காய்ச்சலால் பாதிக்கப்படலாம். இந்நிலையில், ஒரு கால்நடை மருத்துவரை தொடர்பு கொள்ள தயங்க வேண்டாம் இது நிலைமையை மேலும் வெளிச்சம் போட்டுக் காட்டும். உங்கள் நாயின் உடல்நிலை குறித்த சந்தேகங்களை விட்டுவிடாதீர்கள்!

நாயின் சாதாரண வெப்பநிலை என்ன?

முன்புறத்தில் தெர்மோமீட்டருடன் போர்வையின் கீழ் நாய்
© fotoedu – iStock

ஒரு நாயின் வெப்பநிலை, அதன் மூக்கைப் போலவே, நாள் முழுவதும் சிறிது மாறுபடும் என்பதை அறிந்து கொள்ளுங்கள். சராசரியாக, ஒரு நாய் இருக்க வேண்டும் சுமார் 38 டிகிரி வெப்பநிலை, ஆனால் 39 வரை இது இன்னும் விதிமுறைக்குள் உள்ளது. உண்மையில், அது அதன் சூழல், அதன் அளவு, அதன் செயல்பாடு, வானிலை போன்றவற்றைப் பொறுத்தது. எனவே வெப்பநிலை 38 முதல் 39 டிகிரி வரை மாறுபடும் இந்த துண்டில் இருந்து வெளியே வரும்போது பிரச்சனையாகிறது.

அலாஸ்கன் க்ளீ காய், ஹஸ்கி போன்ற ஒரு சிறிய நாய்

என் நாய் மகிழ்ச்சியாக இருக்கும்போது ஏன் தும்முகிறது?