என் நாய்க்கு பொம்மையை கொடுக்க நான் எப்படி கற்றுக்கொடுப்பது?

உங்கள் நாயுடன் விளையாடுவது விரைவில் சேவல் சண்டையாக மாறும். ஒருவன் தன் முழு பலத்தையும் ஒரு பக்கம் இழுக்கிறான், மற்றவனுக்கு அதை விட ஆசை இல்லை போலும்… இது போன்ற சமயங்களில் தான் நாய்க்கு தன் பொம்மையை கொடுக்க கற்றுக்கொடுப்பது மிகவும் பயனுள்ளதாக இருக்கும் என்று நினைக்கிறீர்கள். இன்று, உங்கள் நாய் ஏன் இப்படி நடந்து கொள்கிறது என்பதையும், நீங்கள் அமைதியாக ஒன்றாக விளையாடுவதற்காக, பொம்மையைக் கொடுக்க அவருக்கு எப்படிக் கற்றுக்கொடுப்பது என்பதையும் பார்க்கப் போகிறோம்.

பொம்மையை விட்டுவிட உங்கள் நாய்க்கு ஏன் கற்பிக்க வேண்டும்?

நாய்க்குட்டி பந்துடன் விளையாடுகிறது
நன்றி: புகைப்படம்1971 / iStock

உங்கள் செல்லப்பிராணியின் பொம்மையை விட்டுவிட கற்றுக்கொடுப்பது அவருக்கு மிக முக்கியமான பயிற்சியாகும் கல்வி, இரண்டு காரணங்களுக்காக. முதலில், அவர் வாயில் உள்ள அனைத்தையும் விடுவிப்பதன் மூலம் அவரைப் பாதுகாக்க உங்களை அனுமதிக்கும். உண்மையில், உங்கள் நாய் தனது பொம்மையை எப்படிக் கொடுப்பது என்று தெரிந்தால், அது உட்பட எல்லாவற்றிலும் வேலை செய்யும் அவருக்கு ஆபத்தான பொருட்கள். கூடுதலாக, உங்கள் நான்கு கால் நண்பருடன் மிகவும் எளிமையாக விளையாட இது உங்களுக்கு வாய்ப்பளிக்கும், ஏனென்றால் அவரது பொம்மையை திரும்பப் பெற அவரைத் துரத்துவது அவருக்கு வேடிக்கையாக இருக்கும், ஆனால் உங்களுக்கு மிகவும் சலிப்பை ஏற்படுத்தும். உங்கள் நாய் தனது பொம்மையைத் திருப்பித் தர கற்றுக்கொடுப்பதன் மூலம், நீங்கள் இருவரும் உங்களை மிகவும் மகிழ்ச்சியாக அனுபவிக்க முடியும், மேலும் உங்கள் பரஸ்பர நம்பிக்கை பலப்படும்.

உங்கள் நாய் தனது பொம்மையை கொடுப்பதில் சிக்கல் உள்ளது

நாய் கயிற்றில் இழுக்கிறது
கடன்கள்: jodie777 / iStock

நீங்கள் பத்து நிமிடங்களாக நாய்க்குட்டியுடன் விளையாடிக்கொண்டிருக்கிறீர்கள், ஆனால் அவர் உங்களுடன் தனது பொம்மையை பகிர்ந்து கொள்ள விரும்பாததால், அது ஏற்கனவே உங்களை தொந்தரவு செய்ய ஆரம்பித்துவிட்டது. உங்கள் நாய் ஏன் இந்த நடத்தையை வெளிப்படுத்துகிறது? முதலில், நீங்கள் தனியாக இல்லை என்பதை அறிந்து கொள்ளுங்கள். உண்மையில், பெரும்பாலான நாய்கள் கற்பிக்கப்படாமல் தங்கள் பொம்மைகளைத் தாங்களே கொடுப்பதில்லை. இருப்பினும், உங்கள் நாய் இந்த வழியில் செயல்பட்டால், அது வெறுமனே காரணம் என்பதை அறிந்து கொள்ளுங்கள் அவர் உங்களை முழுமையாக நம்பவில்லை என்று. நம் நாயை தண்டிக்க அல்லது விளையாட்டை நிறுத்துவதற்காக பொம்மையை அகற்றும் (மோசமான) பிரதிபலிப்பு நமக்கு அடிக்கடி உள்ளது என்று சொல்ல வேண்டும், அவர் கொடுக்கவில்லை என்றால் நாங்கள் அவருடன் வாதிடுகிறோம் சுருக்கமாக, பொம்மை எதிர்மறையான சூழ்நிலைகளில் நாயிடமிருந்து எடுக்கப்படுகிறது. அவ்வாறு செய்வதன் மூலம், நாய் தனது பொம்மையை இந்த விரும்பத்தகாத சூழ்நிலைகளில் ஒன்றிற்குக் கொடுக்கும் உண்மையை ஒருங்கிணைக்கும்.

எனவே, விளையாட்டின் தருணங்கள் தூய்மையான மகிழ்ச்சியாக இருக்க வேண்டுமெனில், நீங்கள் நாய்க்குட்டியின் நம்பிக்கையைப் பெற வேண்டும், அவருடைய விளையாட்டுத் தோழனாக மாறி, இனி ஒரு திருடனாக இருக்காது. இதற்காக, உங்கள் நாய் தனது பொம்மையை உங்களிடம் ஒப்படைக்க முடியும் என்பதை நிரூபிக்க பல சிறிய விளையாட்டுகள் உள்ளன.

அவனது பொம்மையை கைவிட வைக்கும் நுட்பம்

நாய் தனது பொம்மையை கொடுக்கிறது
கடன்கள்: புலாட்-சில்வியா / ஐஸ்டாக்

உண்மையில், இந்த பயிற்சியை உங்கள் நாய்க்கு கற்பிக்க பல நுட்பங்கள் உள்ளன. விளைவு, ஒவ்வொரு விலங்கும் முறையைப் பொறுத்து வித்தியாசமாக செயல்படுகிறதுஆனால் பொதுவாக நன்றாக வேலை செய்யும் ஒன்றை நாங்கள் உங்களுக்குக் காண்பிப்போம்.

  1. விருந்துகளைக் கொண்டு வரத் தொடங்குங்கள். சிஉங்கள் நாய் மிகவும் விரும்பும் ஒன்றைத் தேர்வுசெய்க, ஏனென்றால் அவர் தனது பொம்மையை உங்களுக்குக் கொடுக்க வேண்டும்! விருந்துகள் பாக்கெட்டில் நழுவியதும், இப்போது புத்திசாலித்தனமாக ஒரு பொம்மையைத் தேர்ந்தெடுக்கவும், அதாவது. உங்கள் நாய் குறிப்பாக விரும்பும் ஒரு பொம்மை அதனால் அவர் விளையாட விரும்புகிறார். இருப்பினும், அவருக்குப் பிடித்த பொம்மையைத் தேர்ந்தெடுப்பதைத் தவிர்க்கவும்ஏனெனில் அவர் அதை ஒருபோதும் கொடுக்க விரும்பமாட்டார்.
  2. இப்போது பொம்மையுடன் உங்கள் நாய்க்கு சவால் விடுங்கள்: அதை அவரிடம் கொடுத்து “எடு” என்று சொல்லுங்கள். அதன்பிறகு, விளையாட்டின் தருணம் தொடங்குகிறது என்பதை உங்கள் நாய் புரிந்துகொள்ளும் வகையில் இந்த வார்த்தையை நீங்கள் எப்போதும் பயன்படுத்தலாம். நீங்கள் விளையாடும் நிலையையும் எடுக்கலாம். குந்து அல்லது உங்கள் முழங்கால்களை வளைத்து முன்னோக்கி சாய்ந்து கொள்ளுங்கள். அதனுடன் சிறிது விளையாடிய பிறகு (உங்கள் நாய் அதிக உற்சாகமடையும் வரை காத்திருக்க வேண்டாம்), பொம்மையை மீட்டெடுக்க வேண்டிய நேரம் இது.
  3. நீங்கள் இனி விளையாட்டுத்தனமான நிலையில் இல்லை என்பதை உங்கள் நாய் புரிந்து கொள்ளும் வகையில் நேராக்குங்கள். அவருக்கு ஒரு உபசரிப்பு வழங்கவும்: அது போதுமான சுவாரஸ்யமாக இருந்தால், உங்கள் நாய் பொம்மையை விட்டுவிட வேண்டும். அவர் போனவுடன், அவருக்கு உபசரிப்பு கொடுத்துப் பாராட்டுங்கள். நீங்கள் இந்த பயிற்சியை பல முறை மீண்டும் செய்யலாம் நீங்கள் உட்கார்ந்தவுடன் பொம்மையை விடுவதன் மூலம் உங்கள் நாய் எதிர்பார்க்கும் வரை. பொதுவாக இந்த கட்டத்தில், அது வென்றது!

தவிர்க்க வேண்டிய தவறுகள்

உங்கள் நாய் தனது பொம்மையை கைவிட கற்றுக்கொடுக்கும் போது, ​​தவிர்க்க சில தவறுகள் உள்ளன. முதலாவதாக, நீங்கள் ஏற்கனவே அவருக்குக் கற்பித்த பிற தந்திரங்களைப் போலவே ஒலிக்கும் ஒரு ஆர்டரைப் பயன்படுத்த வேண்டும். உங்கள் செல்லப்பிராணி குழப்பமடையாதபடி சிறப்பாக நிற்கும் வார்த்தையைத் தேர்ந்தெடுக்க முயற்சிக்கவும்.

தவிர்க்க வேண்டிய இரண்டாவது தவறு, உங்கள் நாயின் பொம்மையை வலுக்கட்டாயமாக மீட்டெடுப்பதாகும். உண்மையில், அது சில நேரங்களில் உள்ளுணர்வாக இருந்தாலும், உங்கள் செல்லப்பிராணியின் வாயில் நேரடியாக எதையும் எடுத்துச் செல்வதை நீங்கள் எந்த வகையிலும் தவிர்க்க வேண்டும். பொருளை இழுக்க அதன் தாடைகளைத் திறக்கவோ அல்லது தலையைப் பிடிக்கவோ ஒருபோதும் முயற்சிக்காதீர்கள். இந்த நடத்தை உங்கள் பூனைக்கு இது ஒரு விளையாட்டு என்று தவறான செய்தியை அனுப்பலாம். இந்த விஷயத்தில், அவர் பொருளை இன்னும் கடினமாகப் பிடித்து இழுப்பார். அவர் இதை ஒரு தண்டனையாக எடுத்துக் கொள்ளலாம் மற்றும் மோசமாக நடந்து கொள்ளலாம். பின்னர் நீங்கள் கடிக்கப்படும் அபாயம் உள்ளது.

சுருக்கமாக, உங்கள் நாய் தனது பொம்மையை (அல்லது வேறு ஏதேனும் பொருளை) விட்டுவிடக் கற்றுக்கொடுப்பது உண்மையில் ஒரு முக்கியமான பயிற்சியாகும், அது அவரது நல்ல கல்விக்கு அவசியமானதும் கூட. இருப்பினும், சரியான முறைகளைப் பயன்படுத்துவதை உறுதிப்படுத்திக் கொள்ளுங்கள். மேலும், உங்கள் நான்கு கால் நண்பரின் நம்பிக்கையை இழக்காமல் இருக்க எப்போதும் நேர்மறையாக நடந்து கொள்ளுங்கள்.

என் நாய் தூய்மைப்படுத்த புல் சாப்பிடுகிறது: கட்டுக்கதை அல்லது உண்மை?

2020 இல் பிரஞ்சுக்காரர்களின் முதல் 20 பிடித்த நாய் இனங்கள்