என் நாய் ஏன் சிரிக்கிறது?

சில ஆண்டுகளுக்கு முன்பு சிலர் கூறியதற்கு மாறாக, நாய்கள் உணர்வுள்ள உயிரினங்கள் என்பதை இப்போது நாம் அறிவோம். நமது முடிகள், மற்ற எல்லா விலங்குகளும் நம்மைப் போலவே, மகிழ்ச்சி உட்பட பலவிதமான உணர்ச்சிகளை அனுபவிக்கும் திறன் கொண்டவை. மேலும், ஒரு நாயுடன் தங்கள் அன்றாட வாழ்க்கையைப் பகிர்ந்து கொள்ளும் அளவுக்கு அதிர்ஷ்டசாலிகள் மகிழ்ச்சி என்பது அவர்களின் முக்கிய உணர்ச்சிகளில் ஒன்று என்பதை நன்கு அறிவார்கள்!

இருப்பினும், அவர் உணரக்கூடிய உணர்ச்சிகளின் வெள்ளத்தில், உங்கள் நாய் சிரிப்பதை நீங்கள் எப்போதாவது பார்த்திருக்கிறீர்களா? அப்படியானால், அது என்ன அர்த்தம்? இந்த மர்மத்தை தெளிவுபடுத்த முயற்சிப்போம்!

ஒரு நாய் எப்படி சிரிக்க முடியும்?

நாய்களில் புன்னகையைப் பற்றி பேசும்போது, ​​​​இந்த வெளிப்பாடு அதன் பற்களை வெளிப்படுத்த மேல் உதட்டை பின்னோக்கி நீட்டுகிறது. இது ஒரு நகைச்சுவையான ரிக்டஸை உருவாக்குகிறது, ஆனால் சிலர் சில நேரங்களில் அச்சுறுத்தலாக தவறாக நினைக்கிறார்கள். ஒரு நாய் எங்களுடன் தொடர்பு கொள்ள விரும்பவில்லை என்பதைக் கண்டறிய, முகபாவனையை மட்டும் நம்ப வேண்டாம்மாறாக உடலின் மற்ற அனைத்து மனோபாவத்திற்கும்.

சிரிக்கும் நாய்
© Molly_Wolff_Photography – iStock

இந்த அணுகுமுறையின் அர்த்தம் என்ன?

முதல் பார்வையில், ஒரு நாய் தனது பற்களை நமக்குக் காட்டுவதால், ஒரு நாய் வெறுமனே சிரிக்கிறது என்ற எண்ணம் நமக்கு இருக்கலாம்! உண்மையில், ஒரு நாய் சிரிக்கத் தொடங்கும் போது, ​​​​அவர் நம்மிடம் என்ன சொல்ல வேண்டும் என்பதை விளக்குவதற்கு வெவ்வேறு வழிகள் உள்ளன. இது ஒரு வெளிப்பாடாக இருக்கலாம் சமர்ப்பணம், பயம் அல்லது சமூக கவலை. உதாரணமாக, ஒரு நாய் தன்னைக் கவர்ந்திழுக்கும் அதன் கூட்டாளிகளில் ஒருவரைச் சந்திக்கும் போது அல்லது அது ஒரு முன்னோடியில்லாத சூழ்நிலையை எதிர்கொண்டால், எப்படி எதிர்வினையாற்றுவது என்று தெரியவில்லை என்றால், அது அதன் உதடுகளை உயர்த்தி, அதன் கீறல்களை வெளிப்படுத்தும். அசௌகரியம் அல்லது கவலையை வெளிப்படுத்த. சில நேரங்களில் ஒரு நாய் இந்த புன்னகையை உறுமலுடன் நிகழ்த்தலாம். அவர் இப்படி நடந்துகொள்ளும்போது, ​​அவர் உங்களுக்கு ஏதாவது பிடிக்கவில்லை அல்லது அது அவருக்கு சங்கடத்தை ஏற்படுத்துகிறது என்று பணிவுடன் கூறுகிறார்.

எப்படியிருந்தாலும், உங்கள் நாய் சிரிப்பதை நீங்கள் கவனிக்கும்போது, ​​இந்த அணுகுமுறையை மட்டும் நம்பாதீர்கள், ஆனால் சூழ்நிலையின் முழு சூழலையும் கவனியுங்கள். அவரது உணர்ச்சி நிலையைப் பற்றி உங்களுக்குச் சொல்லக்கூடிய பிற மொழி குறிப்புகளை (மேடு, வால் போன்றவை) பார்க்கவும்.

சாயல் கோட்பாடு

டால்மேஷியன், கோல்டன் ரெட்ரீவர் அல்லது கோலிஸ் போன்ற சில இனங்கள் மற்றவர்களை விட சிரிக்க விரும்புகின்றன. இருப்பினும், எல்லா நாய்களும் ஒரு கட்டத்தில் சிரிக்க முடியும், ஏனெனில் இது வயதுக்கு ஏற்ப வளரும். இந்த அணுகுமுறை என்று ஒரு கோட்பாடு விளக்குகிறது மனித கவனிப்பில் இருந்து பெறப்பட்டது. நாய்கள், தங்கள் எஜமானரைக் கவனித்த பிறகு, நம் புன்னகைக்கும் நாம் மகிழ்ச்சியாக இருப்பதற்கும் இடையேயான தொடர்பை ஏற்படுத்தியிருக்கும். மிமிக்ரி மூலம், அவர்கள் அதை மீண்டும் உருவாக்கத் தொடங்குகிறார்கள். இருப்பினும், இந்த கோட்பாடு எளிதானது மறுக்கத்தக்கநாய்கள் மிமிக்ரி செய்யும் திறன் இல்லாததால் அல்ல, ஆனால் மிக எளிமையாக அவர்கள் இந்த நடத்தையை நம்முடன் மட்டுமல்ல, தங்கள் உடன்பிறந்தவர்களிடமும் பின்பற்றலாம்.

நான்டெஸ் நகரில் ஒரு “நாய் கஃபே” அதன் கதவுகளைத் திறக்கிறது

உங்கள் நாயை எவ்வாறு சிறந்த முறையில் பழகுவது?