என் நாய் தூய்மைப்படுத்த புல் சாப்பிடுகிறது: கட்டுக்கதை அல்லது உண்மை?

உங்கள் நாய் புல் உண்பதை நீங்கள் ஏற்கனவே கவனித்திருக்கிறீர்கள், ஆனால் உங்கள் மாமிச உண்ணி பூச்சி திடீரென்று ஏன் ஒரு தாவரவகை என்று நினைக்கிறது? புல்லைத் தின்னும் நாய் தன்னைத்தானே சுத்திகரிக்க முயல்கிறது என்று அடிக்கடி கேள்விப்படுகிறோம். இருப்பினும், அது அவ்வளவு எளிமையானதாக இருக்காது…

உங்கள் நாயை சுத்தப்படுத்த களை உண்மையில் உதவுமா?

பீகல் நாய் புல் சாப்பிடுகிறது
Credits: Tamilisa-Miner / iStock

சுத்திகரிப்பு என்பது உங்களை நோய்வாய்ப்படுத்தக்கூடிய தீங்கு விளைவிக்கும் ஒன்றை உடலில் இருந்து அகற்றும் ஒரு நடைமுறையாகும். இது நாம் உட்கொண்ட ஒன்றாக இருக்கலாம், ஆனால் அவசியமில்லை. நாயைப் பொறுத்தமட்டில், வயிற்று வலி ஏற்படும் போது தன்னைத் தானே சுத்தப்படுத்திக் கொள்ள அல்லது குடல் ஒட்டுண்ணிகளைப் போக்க முற்படலாம். மேலும், இந்த காரணத்திற்காகவே நாம் அடிக்கடி குடற்புழு நீக்கத்துடன் சுத்திகரிப்புடன் தொடர்புபடுத்த முனைகிறோம்.

இருப்பினும், இது முற்றிலும் தவறானது மற்றும் எதிர் விளைவைக் கூட ஏற்படுத்தலாம். உண்மையில், உண்மை என்றாலும்புல்லை உட்கொள்வது போக்குவரத்தை துரிதப்படுத்துகிறது, இந்த நடத்தை நாய்களை ஒட்டுண்ணிகளுக்கு எதிராக பாதுகாக்க எதுவும் செய்யாது. மாறாக, பெரும்பாலும் புல் சாப்பிடுவதால் தான் நமது நாய்கள் தரையில் இருக்கும் செரிமான புழு முட்டைகளால் மாசுபடுகின்றன.

உங்கள் நாய் ஏன் புல் சாப்பிடுகிறது?

ஜாக் ரஸ்ஸல் நாய் புல் சாப்பிடுகிறது
கடன்கள்: K_Thalhofer / iStock

நாய்களில் இந்த நடத்தையின் தோற்றம் இன்னும் தெளிவாக இல்லை மற்றும் உண்மையில் பல கருதுகோள்கள் உள்ளன. உங்கள் பூனை ஏன் புல் சாப்பிடுகிறது என்பதை விளக்கும் சில இங்கே:

பர் பூர் உள்ளுணர்வு

நாய் ஓநாயின் வழித்தோன்றலாக இருப்பதால், அது தன் உண்ணும் நடத்தைகளில் சிலவற்றை உள்ளுணர்வாகத் தக்க வைத்துக் கொள்ளும். உண்மையில், இயற்கையில், ஓநாய்கள், விலங்கு இரையைத் தவிர, பெர்ரி, தாவரங்கள் மற்றும் புல் ஆகியவற்றை உண்கின்றன. மேலும், அவர்கள் உட்கொள்ளும் சிறிய இரையின் வயிற்றின் உள்ளடக்கங்களில் தான் ஓநாய்கள் தங்கள் செரிமான வசதிக்கு பங்களிக்கும் நார்ச்சத்துகளைக் கண்டுபிடிக்கின்றன. இந்த கோட்பாட்டின் படி, உங்கள் நாய்க்குட்டி புல் சாப்பிடுகிறது அவரது முன்னோர்களை ஓநாய்களைப் பின்பற்றுவது!

ஏனெனில் அவர் PICA சிண்ட்ரோம் நோயால் பாதிக்கப்பட்டுள்ளார்

நீங்கள் PICA நோய்க்குறி பற்றி மேலும் அறிய விரும்பினால், நாங்கள் ஒரு கட்டுரையை அர்ப்பணித்துள்ளோம், அதை இங்கே காணலாம். சுருக்கமாக, இந்த நோய்க்குறியானது சாப்பிட முடியாத உணவுகளை உட்கொள்ளும் நாய்க்கு ஏற்படும் உணவுக் கோளாறுக்கு ஒத்திருக்கிறது. உதாரணமாக, உங்கள் செல்லப்பிள்ளை இருக்கலாம் கற்கள், மண், கழிவுகள், பிளாஸ்டிக், துணி போன்றவற்றை விழுங்கத் தொடங்குங்கள். அப்படியானால், நீங்கள் விரைவில் உங்கள் கால்நடை மருத்துவரை அணுக வேண்டும். இருப்பினும், உங்கள் நாய் எப்போதாவது மற்றும் சிறிய அளவுகளில் மட்டுமே புல்லை உட்கொண்டால், கவலைப்படத் தேவையில்லை.

ஏனென்றால் அவர் களையின் சுவையை விரும்புகிறார்

நாய்களில் சுவை குறைவாக வளர்ந்த உணர்வுகளில் ஒன்றாகும் என்றாலும், அவர்களில் சிலர் புல்லின் சுவையை வெறுமனே அனுபவிப்பதாகத் தெரிகிறது. விசித்திரமாகச் சொல்வீர்களா? அந்த அளவிற்கு இல்லை. உண்மையில், நாம் சாக்லேட்டுக்கு முற்றிலும் அடிமையாக இருப்பது போல, உங்கள் நாய்க்குட்டி எந்தக் காரணமும் இல்லாமல் புல்லை விரும்பலாம். மேலும், இதற்கு ஒரு பெயர் உள்ளது: “உணவு ஏக்கம்”. அதாவது உணவை உண்ணும் தவிர்க்க முடியாத ஆசை.

ஏனெனில் அவருக்கு வயிறு வலிக்கிறது அல்லது போதுமான அளவு சாப்பிடவில்லை

உங்கள் நாய் தனது உணவு அல்லது வேறு ஏதாவது சாப்பிட்ட பிறகு உடல்நிலை சரியில்லாமல் இருந்தால், அவர் அதிக அளவு புல்லை மிக விரைவாக உட்கொள்ளத் தொடங்கலாம். இது அவரது வயிற்றின் சுவரை எரிச்சலடையச் செய்யும், எனவே அவரை வாந்தி எடுக்கச் செய்யும். இந்த நடத்தை எப்போதாவது இருந்தால், கவலைப்பட வேண்டிய அவசியமில்லை. இருப்பினும், இது அடிக்கடி நடந்தால், உங்கள் நாய் செரிமான நோயால் பாதிக்கப்படவில்லை என்பதை சரிபார்க்க உங்கள் கால்நடை மருத்துவரை அணுக வேண்டும்.

உங்கள் செல்லப்பிள்ளை பசியாக இருப்பதால் புல்லையும் உண்ணலாம். உண்மையில், புல் மிகவும் நார்ச்சத்து நிறைந்தது, எனவே அதை திருப்திப்படுத்த உதவுகிறது. இந்த வகையான சிக்கலைத் தவிர்க்க, பொதுவாக நாய்களில் திருப்தி உணர்வின் தோற்றத்தில் இருக்கும் புளிக்கக்கூடிய நார்ச்சத்து நிறைந்த உணவைத் தேர்ந்தெடுக்க மறக்காதீர்கள்.

சுருக்கமாக, உங்கள் நாய் சுத்தப்படுத்த புல் சாப்பிடுவது சாத்தியம், ஆனால் நாய் கீரைகளை உட்கொள்வதற்கு வேறு பல காரணங்கள் உள்ளன.

ஒரு விவரம் நிறைய அர்த்தம்…

என் நாய்க்கு பொம்மையை கொடுக்க நான் எப்படி கற்றுக்கொடுப்பது?