ஏற்கனவே வயது வந்த நாய்க்கு எப்படி கல்வி கற்பது?

ஒரு வயது வந்த நாய்க்கு கல்வி கற்பது மிகவும் சாத்தியம் என்று முந்தைய கட்டுரையில் ஏற்கனவே பார்த்தோம். நீங்கள் இங்கே காணக்கூடிய பல நன்மைகள் கூட இருக்கலாம். அதை எப்படி செய்வது என்று இன்று பார்க்கப் போகிறோம். உங்கள் நாயின் அன்றாட வாழ்க்கையில் என்ன சிறிய தந்திரங்களை வைக்க வேண்டும்? வயது வந்த நாயை சரியாக மறுவாழ்வு செய்வது எப்படி? இதைத்தான் இந்தக் கட்டுரையில் பார்ப்போம்.

ஒரு நிலையான அணுகுமுறையை ஏற்றுக்கொள்ளுங்கள்

கறுப்பு நாய் தனது எஜமானரிடம் இருந்து விருந்து பெறுகிறது
கடன்கள்: பேக்யார்ட் புரொடக்ஷன் / iStock

உங்கள் நாய்க்கு சரியாக கல்வி கற்பிக்க, நீங்கள் அவருடைய அடையாளமாக இருக்கிறீர்கள் என்பதை நீங்கள் அறிந்திருக்க வேண்டும், எனவே உங்களைப் புரிந்துகொள்வதற்காக உங்கள் அணுகுமுறை மற்றும் உங்கள் கோரிக்கைகளில் சீராக இருப்பதன் முக்கியத்துவம். உதாரணமாக, நீங்கள் விரும்பாத நடத்தைக்காக உங்கள் நாயை தண்டிக்க விரும்பினால், வெகுமதியைப் பெறுவதற்குப் பதிலாக நீங்கள் செய்ய விரும்பும் நடத்தையை எப்போதும் அவருக்குக் காட்டுங்கள். ஒரு பாசம் அல்லது உபசரிப்பு எப்போதும் தண்டனையை விட இனிமையானது, இல்லையா? தவிர, உங்கள் நாயின் நல்ல நடத்தைகளை வலுப்படுத்துவது அவசியம், அதனால் அவர் அவற்றை நன்றாக ஒருங்கிணைக்கிறார். உங்கள் செல்லப்பிராணியை நீங்கள் தடைசெய்தால், உதாரணமாக சோபாவில் ஏற, அதை முறையாகச் செய்யுங்கள். உண்மையில், ஒரு நாள் மேலே செல்ல அவருக்கு உரிமை இருந்தால், மற்றொரு முறை அவரைத் திட்டினால், இது முற்றிலும் எதிர்மறையானது, மேலும் அவர் தனது வழியைக் கண்டுபிடிக்காமல் ஆபத்தில் இருப்பார்.

இறுதியாக, பொறுமையாய் இரு, வயது வந்த நாய்க்கு கல்வி கற்பது ஒரே இரவில் நடக்காது. உங்கள் கற்றல் முறைகள் உண்மையில் வேலை செய்யவில்லை எனில் அவற்றை மாற்றியமைப்பதற்காக அவற்றை பகுப்பாய்வு செய்ய நீங்கள் ஒரு படி பின்வாங்க வேண்டும்.

அடிப்படை பயிற்சிகளை வலுப்படுத்த தயங்க வேண்டாம்

கடற்கரையில் தனது எஜமானிக்கு பாதம் கொடுக்கும் நாய்
கடன்கள்: Kerkez / iStock

ஒரு நாயின் நல்ல கல்வி அவரை தனது புதிய குடும்பத்தில் சுமூகமாக ஒருங்கிணைக்க அனுமதிக்கும், இந்த விஷயத்தில் நீங்கள், ஆனால் பொதுவாக சமூகத்தில். உண்மையில், நண்பர்களைப் பார்க்க, உங்கள் குடும்பத்தைப் பெற அல்லது நகரத்தை சுற்றி நடக்கவும், உங்கள் நாய் நன்கு படித்திருக்க வேண்டும் மற்றும் சில விதிகளை மதிக்க வேண்டும். அதனால்தான் உட்காருவது, படுப்பது அல்லது படிகளை நகர்த்துவது போன்ற அடிப்படைகளை மதிப்பாய்வு செய்வது பயனுள்ளதாக இருக்கும். இந்த பயிற்சிகள் உங்களுக்கு ஒரு படகு போல் தோன்றலாம், ஆனால் அவை உங்கள் நாயால் கட்டுப்படுத்தப்பட வேண்டும் அதனால் அவர் மனிதர்களுடனும் சக உயிரினங்களுடனும் முடிந்தவரை இணக்கமாக வாழ முடியும்.

உங்கள் நாயின் தேவைகளை மதிக்கவும்

வாயில் பந்தைப் போட்டுக் கொண்டு ஓடும் நாய்
நன்றி: Przemyslaw Iciak / iStock

நாம் அதை அடிக்கடி மீண்டும் செய்ய முடியாது, உங்கள் நாய்க்கும் உங்களைப் போலவே தேவைகள் உள்ளன. அவர்கள் மதிக்கப்படாவிட்டால், இது உருவாக்குவது சாத்தியமாகும் நடத்தை பிரச்சினைகள். ஒரு நாயைத் தத்தெடுப்பதற்கு முன், அதன் தேவைகளுக்கு, குறிப்பாக தொழில் மற்றும் செலவினங்களின் அடிப்படையில் நீங்கள் சரியாகப் பதிலளிப்பது அவசியம். உண்மையில், போதுமான அளவு உழைப்பு ஒரு நாய் அவரது தலையில் நன்றாக இருக்கும். இந்த வழியில், அவர் உங்களுடன் சிறப்பாக பணியாற்றவும், உங்கள் பேச்சைக் கேட்கவும் முடியும்.

நான்கு வெவ்வேறு வகையான செலவுகள் உள்ளன என்பதையும், அவை அனைத்தையும் உங்கள் நாய் நிறைவேற்றுவதற்குத் தவறாமல் பயிற்சி செய்ய வேண்டும் என்பதையும் நீங்கள் அறிந்திருக்க வேண்டும். முதல் மற்றும் மிகவும் தர்க்கரீதியானது வெளிப்படையாக உள்ளது உடல் செலவு. உங்களுடன் தோட்டத்தில் நடைபயிற்சி அல்லது விளையாட்டு அமர்வுக்கு உங்கள் நாய்க்குட்டி ஒரு நாளைக்கு குறைந்தது 30 நிமிடங்களாவது வெளியே இருக்க வேண்டும். பின்னர் உங்கள் நாய் இருக்க வேண்டும் மனதளவில் கழித்தார். நீங்கள் வீட்டில் இல்லாதபோது புதிய கற்றல், அமர்வுகள் அல்லது தொழில் விளையாட்டுகள் மூலம் இதை அடையலாம். நாய் வாசனை உலகில் வாழ்கிறது, எனவே அதை செலவழிக்க வேண்டியது அவசியம், அவசியம் கூட ஒரு வாசனை வழியில்! உண்மையில், உங்கள் நாயை வெளியில் நடப்பது மற்றும் அடிக்கடி இடங்களை மாற்றுவது புதிய வாசனைகளைக் கண்டறிய அனுமதிக்கும். இறுதியாக, நாய்கள் சமூக விலங்குகள்உங்களுடன் இருப்பதைத் தவிர, அவருக்குத் தேவை, சக நண்பர்களை தவறாமல் சந்திக்கவும்.

உங்கள் நாயின் வளங்களை நிர்வகிக்கவும்

மேசையில் தனது பிசைந்து சாப்பிடப் போகிற நாய்
கடன்கள்: Jevtic / iStock

இதுவரை தங்குமிடப் பெட்டியில் வாழ்ந்து வந்த ஒரு வயது முதிர்ந்த நாயை நீங்கள் தத்தெடுத்திருந்தால், அது அதன் புதிய வாழ்க்கைச் சூழலுடன் பழக வேண்டும். இதற்காக, அவருடைய வளங்களை நிர்வகிப்பது அவருக்கு உதவுவதோடு அவர் உங்களை நம்ப முடியும் என்பதை அவருக்கு புரிய வைக்கும்.

முதலில் அமைக்க வேண்டியது உணவு மேலாண்மை. உண்மையில், ஒரு கிண்ணத்தை நாள் முழுவதும் நிரப்புவது பரிந்துரைக்கப்படவில்லை, அதில் உங்கள் நாய் வந்து தோண்டலாம். இது போக்குவரத்துக்கு மிகவும் நல்லதல்ல. காலையிலும் மாலையிலும் ஒரு குறிப்பிட்ட நேரத்தில் அவருக்கு ஒன்று அல்லது இரண்டு வேளை (உங்கள் விலங்கின் அளவைப் பொறுத்து) கொடுப்பதே சிறந்தது. உங்கள் நாய் தனது கிண்ணத்தை சாப்பிட கால் மணி நேரம் கொடுங்கள், அவர் அதை முடிக்கவில்லை என்றால், அதை எடுத்துச் செல்லுங்கள். அடுத்த வேளையில் மீண்டும் சாப்பிடுவார். விண்வெளி மேலாண்மையும் முக்கியமானது. இது உங்கள் நாய்க்கு ஒரு இடத்தை ஒதுக்குவதைக் கொண்டுள்ளது, அதில் அவர் ஓய்வெடுக்கலாம் மற்றும் அவருக்கு மன அமைதி தேவைப்படும்போது வெளியேறலாம். உதாரணமாக நீங்கள் மேசைக்குச் செல்லும்போது, ​​கோரிக்கையின் பேரில் அங்கு செல்லவும் நீங்கள் அவருக்குக் கற்பிக்கலாம்.

சிரமம் ஏற்பட்டால், நடத்தை மற்றும் கல்வி நிபுணரிடம் உதவி பெற தயங்க வேண்டாம். இருப்பினும், கவலைப்பட வேண்டாம், உங்களையும் உங்கள் நாயையும் நம்புங்கள், எல்லாம் நன்றாக இருக்க வேண்டும்!

நாய்களில் ஆதிக்கம்: கட்டுக்கதை அல்லது உண்மை?

என் நாய் பட்டாசுகளுக்கு பயமாக இருக்கிறது, நான் அவருக்கு எப்படி உறுதியளிக்க முடியும்?