ஒரு நாய்க்கு ஜோடியாக கல்வி கற்பது, என்ன சிரமங்கள் இருக்க முடியும்?

“ஆனாலும் இல்லை, அவனைப் படுக்கச் சொல்வது அப்படியல்ல! »« அவரை சோபாவில் ஏற விடாதீர்கள் என்று சொன்னேன்! », “இப்பவே லேட் ஆகுது, அவனைக் கண்டிப்பதில் அர்த்தமில்லை…” முதலியன இந்த சில வாக்கியங்கள் உங்கள் நாயைப் பற்றி உங்கள் மனைவியுடன் சில பரிமாற்றங்களை உங்களுக்கு நினைவூட்டுகின்றனவா? இது சாதாரணமானது, குழந்தைகளின் கல்வியைப் போலவே, ஒரு நாய் ஒரு ஜோடியை விரைவாகப் பிரிக்கிறது. இருப்பினும், உங்கள் நாய் பயிற்சி உங்களுக்கும் அவருக்கும் வேடிக்கையாக இருக்க வேண்டும். உங்கள் அன்பான பூனையை வளர்ப்பதில் நீங்கள் எப்படி ஒரே பக்கத்தில் வருவீர்கள்? இதைத்தான் நாம் பேசப் போகிறோம்!

உங்கள் நாய்க்கு கல்வி கற்பதற்கான அதே வழி உங்களிடம் இல்லை

நாய் தொடர்பாக தம்பதியினர் வாக்குவாதம் செய்தனர்
கடன்கள்: Nektarstock / iStock

மோதலின் முதல் ஆதாரம் நீங்கள் ஒவ்வொருவருக்கும் கல்வி பற்றிய பார்வையாக இருக்கலாம். உதாரணமாக, நீங்கள் மூவரும் காட்டில் நடந்து கொண்டிருக்கையில், திடீரென்று உங்கள் நாய் ஒரு மரத்தின் அடிவாரத்தில் தோண்டத் தொடங்குகிறது. இது உங்களை மகிழ்விக்கிறது, ஏனென்றால் உங்கள் நாய் தூண்டப்பட வேண்டும் என்பதையும், அது தொடர்ந்து புதிய வாசனையைத் தேடுவதையும் நீங்கள் அறிவீர்கள். துரதிர்ஷ்டவசமாக, எரிச்சலடையத் தொடங்கும் உங்கள் கூட்டாளியின் கருத்து அல்ல. அவர் திரும்பி வரும்படி கட்டளையிடுகிறார், ஆனால் பிஸியான நாய் எதிர்வினையாற்றவில்லை. பின்னர் அவர் உங்கள் நாயை நெருங்கி, திடீரென்று காலரைப் பிடித்து, பாதைக்குத் திரும்பும்படி அவரது பிட்டத்தில் அறைகிறார்.

நீங்கள் அவருடைய எதிர்வினையைப் பாராட்டுவதில்லை, ஒரு நாயை அடித்துத் திருத்த மாட்டீர்கள், மேலும் அவர் எந்தத் தவறும் செய்யாதபோதும் அதைவிடக் குறைவு. அதனால் நீங்கள் பைத்தியமாகிவிடுவீர்கள், அப்போதுதான் சண்டை வருகிறது : “இந்த நாயுடன் நீங்கள் மிகவும் நல்லவர், அதிர்ஷ்டவசமாக நான் அவருக்கு கொஞ்சம் பயிற்சி கொடுக்கிறேன்!” ». தவிர, நீங்கள் அதில் உடன்படவில்லை. உங்கள் நாயுடன் நம்பிக்கை மற்றும் கருணை அடிப்படையில் ஒரு உறவை நீங்கள் விரும்புகிறீர்கள், இந்த காரணத்திற்காகவே நீங்கள் அவருக்கு நேர்மறையான வழியில் கல்வி கற்பிக்கிறீர்கள். துரதிர்ஷ்டவசமாக, உங்கள் பங்குதாரருக்கு கல்வி பற்றிய இந்த பார்வை இல்லை மற்றும் அது புரியவில்லை. கவனமாக இருங்கள், இது உங்கள் நாயுடன் அபிமானமாக இருப்பதைத் தடுக்காது, அவர் அவரை நேசிக்கிறார், அது நிச்சயம், ஆனால் அவர் உங்களை மிகவும் தளர்வாகக் காண்கிறார்.

தீர்வு காண்பது எப்படி?

பெரும்பாலும் எழும் பிரச்சனை என்னவென்றால், உணர்ச்சியின் செல்வாக்கின் கீழ் நீங்கள் ஒரு குறிப்பிட்ட மோசமான நிலையில் தலையிடுகிறீர்கள். உண்மையில், உங்கள் மற்ற பாதியை நிந்திக்கும் பழக்கத்தை நீங்கள் நிச்சயமாக பெற்றிருக்கிறீர்கள். மீஆனால் அது அனைவரின் பதட்டத்தையும் வலுப்படுத்துகிறது மற்றும் நீங்கள் உங்கள் நிலைகளில் நிலைத்திருக்கிறீர்கள். இந்த தருணங்களில், உங்களுக்கிடையேயான தொடர்பு முற்றிலுமாக உடைந்து விட்டது… இதுபோன்ற சூழ்நிலையில் முதலில் அமைதியாக இருப்பதுதான் சரியாக இருக்கும். அடுத்தது, உங்கள் மனைவியை நேரடியாக தாக்குவதற்கு பதிலாக, அவர் பயன்படுத்திய முறையை தாக்குங்கள். இறுதியாக, அது உங்களுக்கு வலிக்கிறது என்பதை அவருக்கு விளக்கவும், அவருடைய பச்சாதாபத்தைத் தூண்டுவதற்காக உங்கள் உணர்வுகளை அவருக்குக் கொடுங்கள். தகவல் தொடர்பு மட்டுமே மாற்றத்தை கொண்டு வரும் என்பதை நினைவில் கொள்ளுங்கள்!

உங்கள் நாய் தம்பதியரில் ஒருவரின் பேச்சை மட்டுமே கேட்கும்

தனது எஜமானர்களின் கைகளில் நாய்
கடன்கள்: nd3000 / iStock

முதல் காரணம்: ஒன்று மற்றொன்றை விட அதிகமாக உள்ளது

சில சமயங்களில் இருவரில் ஒருவர் மட்டுமே வேலை செய்வது அல்லது ஒருவர் வெளியில் வேலை செய்யும் போது மற்றவர் டெலிவொர்க்கிங் செய்வது தம்பதியருக்கு ஏற்படும். இரண்டு சந்தர்ப்பங்களிலும், உங்கள் நாய் அதன் இரண்டு எஜமானர்களில் ஒருவருடன் மட்டுமே அதிக நேரம் செலவிடுகிறது. ஒரு நாய் தனது பெரும்பாலான நேரத்தை ஒருவருடன் செலவிடும் போது, இரண்டுக்கும் இடையே ஒரு குறிப்பிட்ட உடந்தையாக இருக்கும் வாய்மொழி மற்றும் சொல்லாத மொழி மூலம். இது உங்கள் வழக்கு என்றால், எல்உங்கள் எதிர்வினைகள் மற்றும் உங்கள் உள்ளுணர்வு ஆகியவற்றைப் பொறுத்து விலங்கு என்ன செய்ய வேண்டும் அல்லது செய்யக்கூடாது என்பதற்கான வரையறைகளை கொண்டுள்ளது. இதன் விளைவாக, அவர் உங்கள் பேச்சை எளிதாகக் கேட்பார், ஏனென்றால் அவர் உங்களை நன்றாகப் புரிந்துகொள்கிறார். மீஆனால் அவர் உங்கள் கூட்டாளரை விரும்பவில்லை என்று அர்த்தமல்ல, அவர் அவருடன் குறைவாகவே இருக்கிறார்.

இரண்டாவது காரணம்: நாய் ஒரு நபருடன் எல்லாவற்றையும் கற்றுக்கொண்டது

உங்கள் பங்குதாரர் உங்கள் நாய்க்கு அவருக்குத் தெரிந்த பெரும்பாலான தந்திரங்களை கற்றுக் கொடுத்தால், அவர் உங்களை விட அதிகமாக கேட்கிறார், ஆனால் ஏன்? நன்றாக, கற்றல் நாய் நாம் எப்போதும் அறிந்திராத நம்பமுடியாத எண்ணிக்கையிலான விவரங்களை ஒருங்கிணைக்கிறது. உங்கள் துணையிடம் கேட்கும் அதே விஷயத்தையே நீங்கள் கேட்கிறீர்கள் என்று நீங்கள் நினைக்கும் போது, ​​உங்கள் நாய் அவருக்குப் புரியாததால் எதிர்வினையாற்றாது. இது வேறுபட்ட உடல் நிலையுடன் தொடர்புடையதாக இருக்கலாம், நீங்கள் அவரிடம் ஏதாவது கேட்கும்போது உங்களுக்கும் உங்கள் நாயிற்கும் இடையே நீங்கள் வைக்கும் தூரம். உங்கள் குரலுடன் வரும் ஒத்திசைவு அல்லது சைகை அல்லது குரல் கோரிக்கை தொடர்பாக நீங்கள் சைகை செய்யும் தருணமும் ஒரு பாத்திரத்தை வகிக்கலாம். இது உங்களுக்கு சிறிய விவரங்கள் போல் தோன்றலாம், ஆனால் சில நாய்கள் அதை மிகவும் உணர்திறன் கொண்டவை.

சுருக்கமாக, எல்லாவற்றிற்கும் மேலாக உங்கள் நாயின் கல்விக்கு அவசியமான உங்கள் தம்பதியரின் தொடர்புதான். உங்கள் நாய்க்குட்டியுடன் பேசுங்கள், பரிமாறிக் கொள்ளுங்கள், நேரத்தை செலவிடுங்கள், அவர் மகிழ்ச்சியாக இருப்பார்!

உங்கள் நாய் மகிழ்ச்சியாக இருக்கும்போது ஏன் சிறுநீர் கழிக்கிறது?

ஒலிம்பியன் அமைதியைக் காட்டும் 5 நாய் இனங்கள்