ஒரு நாய் எவ்வளவு நேரம் தூங்குகிறது?

உங்கள் நாய் தூங்குவதில் நேரத்தை செலவிடுகிறது என்ற எண்ணம் உங்களுக்கு இருக்கிறதா? ஒரு நாய்க்கு நிறைய தூக்கம் தேவை என்பதை அறிந்து கொள்ளுங்கள். இருப்பினும், பிந்தையது பல காரணிகளுக்கு ஏற்ப உருவாகலாம் மற்றும் நம்மைப் போலவே, அவரது தூக்கத்தின் தரத்தையும் மாற்ற முடியும். நீங்கள் அப்படி நினைத்தால், உங்கள் பூனையை நன்றாகப் புரிந்துகொள்ள உதவும் சில குறிப்புகள் இங்கே உள்ளன.

உங்கள் நாய்க்கு சாதாரண தூக்க காலம் என்ன?

சோபாவில் தூங்கும் நாய்
கடன்கள்: Solovyova / iStock

சராசரியாக, சாதாரண செயல்பாடு கொண்ட ஒரு வயது வந்த நாய் ஒரு நாளைக்கு 12 முதல் 14 மணி நேரம் வரை தூங்குகிறது. இருப்பினும், இந்த காலம் தனிப்பட்ட நபரைப் பொறுத்து வெளிப்படையாக மாறுபடும். எங்களைப் போலவே, சில நாய்களுக்கு குணமடைய குறைந்த தூக்கம் தேவைப்படும், மற்றவை அதிக தூக்கத்தில் இருக்கும். நாய்களின் தூக்கம் அவற்றின் செயல்பாட்டு அளவைப் பொறுத்து மாறுபடும். உதாரணமாக, நாள் முழுவதும் விளையாட்டு அல்லது நடைப்பயணத்தின் தருணங்களால் தூண்டப்படும் ஒரு நாய் இயற்கையாகவே அது கோரப்படுவதால் குறைவாக தூங்கும். மாறாக, வீட்டில் தனியாக விடப்படும் ஒரு நாய் சலிப்பு மற்றும் செயல்பாட்டின் பற்றாக்குறையை ஈடுசெய்ய அதிக நேரம் தூங்கும்.

இறுதியாக, உங்கள் நாயின் வயதும் விளையாடலாம். வயது வந்த நாயை விட நாய்க்குட்டிக்கு அதிக தூக்கம் தேவை. ஒரு இளம் நாய் ஒரு நாளைக்கு 20 மணிநேரம் வரை தூங்கலாம் அல்லது அதன் பிறந்த குழந்தை காலத்தில் (பிறப்புக்கும் அதன் 15 நாட்களுக்கும் இடையில்) தூங்கலாம். இந்த காலகட்டத்தில், நாய்க்குட்டி தூங்கலாம் 90% நேரம்! அவரது மூளையின் சரியான வளர்ச்சிக்கு இந்த காலம் அவசியம். வயதான நாய்களில்தூக்கத்தின் காலம் வயது வந்த நாய்களை விட அதிகமாக உள்ளது, ஏனெனில் அது அடையலாம் அதன் மொத்த செயல்பாட்டில் 75%. வேறு வார்த்தைகளில் கூறுவதானால், உங்கள் நாய் வயதாகும்போது, ​​சராசரியாக ஒரு நாளைக்கு 18 மணிநேரம் வரை ஓய்வெடுக்க முடியும்.

என் நாய் கொஞ்சம் தூங்குகிறது: ஏன், என்ன செய்வது?

நாய் புல்லில் உருளும்
கடன்கள்: Solovyova / iStock

உங்கள் நாய் போதுமான அளவு தூங்கவில்லை அல்லது நள்ளிரவில் தொடர்ந்து விழித்திருப்பதை நீங்கள் கவனித்திருந்தால், ஆராய்வதற்கான சில வழிகள் இங்கே உள்ளன:

  • உங்கள் நாய் அதிவேகமாக இருக்கலாம், எனவே தொடர்ந்து விழிப்புடன் இருக்கும். தொடர்ந்து விழிப்புடன் இருக்க வேண்டிய அவசியம் அவருக்கு ஆழ்ந்த மற்றும் போதுமான அமைதியான தூக்கத்தைப் பெறுவதைத் தடுக்கிறது.
  • உங்கள் நாய் பொதுவாக கவலையாக இருந்தால் அல்லது பிரிந்து செல்லும் கவலையால் அவதிப்பட்டால், அவரது தூக்கக் கோளாறுகள் தொடர்புடையதாக இருக்கலாம். உண்மையில், பிரிந்து செல்லும் கவலையால் அவதிப்படும் ஒரு நாய், தன் எஜமானுக்கு அருகில் தூங்கவில்லை என்றால் தூங்குவதில் சிக்கல் ஏற்படும்.
  • உங்கள் நாய் பழையதாக இருந்தால் அல்லது அவர் வலியில் இருந்தால்அது அவரை நிம்மதியாக தூங்கவிடாமல் தடுக்கலாம்.

இதை சரிசெய்ய, ஒரே ஒரு தீர்வு உள்ளது: உங்கள் கால்நடை மருத்துவரை சந்திக்கவும், மற்றும் மிகவும் குறிப்பாக ஒரு நடத்தை கால்நடை மருத்துவர், அது ஒரு அதிவேக அல்லது ஆர்வமுள்ள நாயைப் பற்றியது. உங்கள் நாய் வலியால் அவதிப்பட்டால், அதை நிவர்த்தி செய்ய தகுந்த சிகிச்சையைக் கண்டறிய உங்கள் கால்நடை மருத்துவர் உங்களுக்கு உதவுவார். மெமரி ஃபோம் மெத்தையையும் தேர்வு செய்யலாம்.

என் நாய் அதிகமாக தூங்குகிறது: ஏன், என்ன செய்வது?

தூங்கும் நாய்
கடன்கள்: fusaromike / iStock

மாறாக, உங்கள் நாய் அதிகமாக தூங்குவதை நீங்கள் கண்டால், அது பல்வேறு கோளாறுகளுடன் இணைக்கப்படலாம்:

  • உங்கள் நாய் மன அழுத்தத்தால் பாதிக்கப்பட்டுள்ளது. இந்த விஷயத்தில், உங்கள் நாய் வழக்கமாக விரும்பும் செயல்களில் ஆர்வத்தை இழக்கிறது என்பதையும் நீங்கள் கவனிப்பீர்கள். விளையாட்டு அமர்வுகள், நடைகள் மற்றும் அரவணைப்புகள் இனி அவருக்கு விருப்பமில்லை, அவர் தனது பெரும்பாலான நேரத்தை தூங்குவதில் செலவிடுகிறார்.
  • உங்கள் நாய்க்கு ஹைப்போ தைராய்டிசம் உள்ளது. பின்னர் அவரது வளர்சிதை மாற்றம் குறைகிறது, இது அவரை பகலின் நடுவில் கூட நீண்ட நேரம் தூங்க வைக்கிறது.
  • உங்கள் நாய்க்கு காய்ச்சல் உள்ளது.

எந்தவொரு சந்தர்ப்பத்திலும், நீங்கள் செய்ய வேண்டும் ஒரு கால்நடை மருத்துவரை அணுகவும்ஏனெனில் அவர் மட்டுமே உங்கள் நாயின் பிரச்சனையை அடையாளம் காண முடியும்.

அசாவாக், ஒரு கிரேஹவுண்ட் அழகையும் போற்றுதலையும் தூண்டுகிறது

என்ன காரணங்கள் மற்றும் அதை எவ்வாறு சரிசெய்வது?