ஒரு நாய் தனது குடும்பத்தை தேடி 400 கிலோமீட்டர் பயணம் செய்கிறது

முந்தைய கட்டுரையில் இதைப் பற்றி நாங்கள் உங்களுக்குச் சொன்னோம்: நாய்களுக்கு சக்திவாய்ந்த மற்றும் ஒப்பிடமுடியாத திறமை உள்ளது. நடக்கும்போது அவர்கள் ஏன் தங்கள் வழியை எளிதாகக் கண்டுபிடிக்கிறார்கள் என்பதை இது விளக்குகிறது. இருப்பினும், நூற்றுக்கணக்கான கிலோமீட்டர்கள் பயணம் செய்யும்போது அல்லது ஒரு நாட்டைக் கடக்கும்போது, ​​அவர்களின் வாசனை உணர்வு மட்டுமே பொறுப்பு என்று நம்புவது கடினம்! இதைத்தான் பாப்லோவின் கதை மூலம் புரிந்து கொள்ளப் போகிறோம்.

ஒரு நம்பமுடியாத கதை!

நாய் பாப்லோ மற்றும் அவரது குடும்பம்
© பாப்லோ மற்றும் அவரது குடும்பம் – Ledauphiné

இது பாப்லோ என்ற இளம் ஜாக்டெரியர் நாயின் கதை 380 கிலோமீட்டர் கார்டுக்கு வீடு திரும்ப. இத்தாலி வழியாக ஒரு மோட்டார் ஹோமில் பயணம் செய்த பிறகு, கேத்தரின் மற்றும் ரோஜர், அதன் உரிமையாளர்கள், வீடு திரும்புவதற்கு முன்பு செயிண்ட்-மார்ட்டின்-பெல்லூவில் உள்ள சவோயில் நிறுத்த முடிவு செய்தனர். அவர்கள் தங்கள் நாய் பாப்லோவை அவர் வழக்கம் போல் தனது கால்களை நீட்டுவதற்காக தளர்வாக வெளியே அழைத்துச் செல்கிறார்கள். இந்த முறை மட்டும் அவன் திரும்பி வருவதில்லை… கேத்தரின் மற்றும் ரோஜர், கவலையுடன், தங்கள் அன்பான நாய் திரும்பி வரும் என்று நம்பி மணிக்கணக்கில் காத்திருந்தனர், ஆனால் நாள் முடிவில், இன்னும் அடிவானத்தில் நாய் இல்லை. எனவே, அவர்கள் அந்த இடத்திலேயே வீணாக இரவு வரை காத்திருக்க முடிவு செய்கிறார்கள். பாப்லோ திரும்பி வரவில்லை, அறுபது வயதான தம்பதியினர் முன்னெச்சரிக்கையாக இருக்கிறார்கள் அறிக்கை காணவில்லை நகராட்சியின் டவுன்ஹாலில். பின்னர் அவர்கள் உறவினர்களைப் பார்க்க ஐனில் தங்கள் பயணத்தைத் தொடர்கின்றனர்.

அதுவும் சில நாட்களுக்குப் பிறகுதான் அதிசயம் நடக்கும். அவர்கள் இல்லாத நேரத்தில் வீட்டைக் கவனித்துக் கொண்ட தம்பதியரின் நண்பர் ஒருவர் அதை அவர்களிடம் சொல்ல அவர்களைத் தொடர்பு கொள்கிறார் பாப்லோ வீட்டிற்கு வந்தான்! ஆதாரம், கேத்தரின் உடனடியாக தனது நாயை அடையாளம் காணும் புகைப்படம். பிந்தையவர் வீடு திரும்புவதற்காக Savoie இல் உள்ள Saint-Martin-Bellevue இலிருந்து கார்டில் உள்ள Bezouce வரை 380 கிலோமீட்டருக்கும் குறையாமல் பயணம் செய்தார். இது நம்பமுடியாத நிகழ்வு என்பது முதலில் தெரிவிக்கப்படவில்லை. ஆனால், எங்கள் நாய்கள் எப்படி தங்கள் வழியைக் கண்டுபிடிக்கின்றன?

பூமியின் காந்தப்புலத்தை உணரும் நாய்களின் திறன்

காட்டில் லியோன்பெர்கர் நாய்
© AngelaBuserPhoto – iStock

செக் குடியரசில் 3 ஆண்டுகால ஆய்வின்படி, நாய்களுக்கு திறன் உள்ளது பூமியின் காந்தப்புலத்தை உணருங்கள். புலம்பெயர்ந்த பறவைகளைப் போலவே, நமது நான்கு கால் நண்பர்களும் இந்த உள் திசைகாட்டியைக் கொண்டிருப்பார்கள், அது தங்களைத் தாங்களே திசைதிருப்ப அனுமதிக்கிறது. இந்த பணியை மேற்கொண்ட விஞ்ஞானிகள் 27 நாய்கள் கொண்ட குழுவை பின்தொடர்ந்தனர். ஒவ்வொன்றும் பொருத்தப்பட்டிருந்தனஒரு GPS காலர் மற்றும் ஒரு கேமரா மேலும் அவர்கள் காடுகளில் வெவ்வேறு பாதைகளைப் பின்பற்ற வேண்டியிருந்தது. நாய்கள் அவற்றின் உரிமையாளரைக் கண்டுபிடிக்க வேண்டியிருந்தபோது, ​​திரும்பப் பெறுவதற்கான வழி என்னவென்று ஆய்வு செய்யப்பட்டது. 59.5% வழக்குகளில், நாய்கள் தங்கள் மனிதர்களுக்குத் திரும்ப தங்கள் வாசனை உணர்வைப் பயன்படுத்துகின்றன. ஆனால் அனைத்திலும் அதே 33.2% வழக்குகள், அவர்கள் பூமியின் காந்தப்புலத்தைப் பயன்படுத்தினர்! மீதமுள்ள 8% க்கும் குறைவானவர்களுக்கு, நாய்கள் இரண்டு நுட்பங்களையும் இணைத்தன.

மேலும், காந்தப்புலத்தைப் பயன்படுத்திய நாய்களின் மீது நாம் கவனம் செலுத்தினால், அவை அனைத்திலும் இருப்பதை அவதானிக்கலாம். விதிவிலக்கு இல்லை அதே நடைமுறையைப் பயன்படுத்தியது, அதாவது: வடக்கு-தெற்கு புவி காந்த அச்சில் நடப்பதன் மூலம் தொடங்கவும் சுமார் இருபது மீட்டர். இந்த செயல்பாடு அவர்களை அனுமதிக்கும் அவர்களின் உள் திசைகாட்டி அமைக்கவும் அவர்களின் மனிதர்களுக்கு செல்லும் பாதையை கண்டுபிடிப்பதற்கு முன்.

இருப்பினும், இந்த ஆய்வு நாய்கள் உண்மையில் பூமியின் காந்தப்புலத்தைப் பயன்படுத்தி தங்களைத் திசைதிருப்ப முடியும் என்பதை நிரூபித்தாலும், இந்த விஷயத்தில் இன்னும் சில ஆய்வுகள் உறுதியாக உள்ளன. உண்மையில், இன்று உலகில் பாப்லோவைப் போல சுமார் 60 கதைகள் உள்ளன, பிரான்சில் ஒவ்வொரு 20 நிமிடங்களுக்கும் ஒரு நாய் தொலைந்து போகிறது.

உங்கள் நாய்க்கு பனி மற்றும் அதன் ஆபத்துகள்

உங்கள் நாய்க்கு முகவாய் தேர்வு செய்வது எப்படி?