ஒரு விவரம் நிறைய அர்த்தம்…

நாய்கள் மற்றும் மனிதர்களின் கொட்டாவி பற்றி ஆய்வு செய்ய ஆராய்ச்சியாளர்கள் குழு மிகவும் சுவாரஸ்யமான பரிசோதனையை உருவாக்கியுள்ளது. மனிதர்களில், கொட்டாவி விடுவது என்பது நமக்குத் தெரிந்தபடி ஒரு தொற்று நிகழ்வு. ஆனால் வெளிப்படையாக இது உங்களுக்கும் உங்கள் நாய்க்கும் இடையே உள்ள வழக்கு மற்றும் அது நிறைய விஷயங்களை மறைக்கிறது…

கொட்டாவியின் மர்மம்

கொட்டாவி விடுதலின் சரியான வழிமுறை மற்றும் பங்கு இன்னும் அறிவியலுக்கு ஒரு பெரிய மர்மமாகவே உள்ளது. இருப்பினும், வேறுபட்டது கோட்பாடுகள் வழங்கப்பட்டுள்ளன. எடுத்துக்காட்டாக, இது ஒரே குழுவில் உள்ள மிருகங்களின் மனநிலையையும் செயல்பாட்டையும் ஒத்திசைப்பதை நோக்கமாகக் கொண்ட ஒரு பேக் நடத்தையாக இருக்கலாம்.

கொட்டாவி வருவது மிகவும் பொதுவான அனிச்சை. இது பல விலங்குகளில் காணப்படுகிறது. எனினும், அவரது கொட்டாவிகளை கடத்துங்கள் அதன் இனத்தின் மற்றொரு நபருக்கு இயற்கையில் குறைவான பொதுவான ஒன்று. எப்படியிருந்தாலும், இது மனிதன், நாய், புட்ஜெரிகர் (ஒரு பறவை) மற்றும் சில குரங்குகளில் மட்டுமே நிரூபிக்கப்பட்டுள்ளது. இரண்டு வெவ்வேறு இனங்களுக்கு இடையில் கொட்டாவி பரவுவதைப் பொறுத்தவரை, இது இன்னும் குறைவாகவே ஆய்வு செய்யப்பட்டுள்ளது.

ஒரு சுவாரசியமான ஆய்வு

டோக்கியோ பல்கலைக்கழக ஆராய்ச்சியாளர்கள், டாக்டர் தெரசா ரோமெரோ தலைமையில், ஒரு அனுபவம் மனிதர்களுக்கும் நாய்களுக்கும் இடையே கொட்டாவி விடுதல் தொற்று பற்றி. அவர்களின் வேலை 25 விலங்குகளை உள்ளடக்கியது.

ஒவ்வொரு நாயும் வெளிப்பட்டது நான்கு சூழ்நிலைகள் வெவ்வேறு:
– மாஸ்டர் கொட்டாவி விடுகிறார்.
– ஒரு அந்நியன் கொட்டாவி விடுகிறான்.
– மாஸ்டர் எந்த வாய் அசைவுகளையும் செய்கிறார்.
– ஒரு அந்நியன் எந்த வாய் அசைவுகளையும் செய்கிறான்.

அப்போது விஞ்ஞானிகள் கணக்கு எத்தனை முறை விலங்குகள் கொட்டாவி விடுகின்றன. கூடுதலாக, அவர்கள் சோதனையின் போது அவர்களின் இதயத் துடிப்பையும் அளவிட்டனர்.

நாய் கொட்டாவி
கடன்கள்: Rawpixel.com / Freepik.

கொட்டாவி வருவது நாய்கள் உட்பட தொற்றக்கூடியது!

ஹேர்பால்ஸ் அதிகமாக கொட்டாவி விடுகிறது நபர் கொட்டாவி விடும்போது (எந்த வாய் அசைவுகளுடனும் ஒப்பிடும்போது). எனவே நாய்களின் எதிர்வினை வாயைத் திறப்பதற்கு பதில் இல்லை, இல்லையெனில் எந்த வித்தியாசமும் இருந்திருக்காது. நாய்களை அவ்வாறே செய்யத் தூண்டிய மனிதர்களின் கொட்டாவிகள்தான் உண்மையில்.

மற்றவை அனுபவம் ஆங்கிலம் 5 ஆண்டுகளுக்கு முன்பு இதேபோன்ற முறையில் மேற்கொள்ளப்பட்ட முடிவுகள் ஒரே திசையில் சென்றன: மனிதப் பாடங்களின் வாய் அசைவுகளைத் தொடர்ந்து கோரைப் பாடங்கள் ஒருபோதும் கொட்டாவி விடவில்லை, மறுபுறம் அவர்கள் கொட்டாவி விட்டதைத் தொடர்ந்து 72% வழக்குகளில் கொட்டாவி விடுகிறார்கள். இது மிக அதிக எண்ணிக்கையாகும். இது இரண்டு ஆண்களுக்கு இடையில் (45-60%) பதிவானதை விட அதிகமாகும். எனவே நாய்கள் குறிப்பாக மனிதர்களுடன் நன்கு இணைந்திருப்பதாகத் தெரிகிறது.

நாம் விரும்பும் நபர்களின் கொட்டாவிகளுக்கு நாங்கள் அதிக உணர்திறன் உடையவர்கள்

ஜப்பானிய ஆய்வில், நாய்கள் அடிக்கடி கொட்டாவி விடுகின்றன அவர்கள் தங்கள் எஜமானைக் கண்டதும் கொட்டாவி விடுகிறார்கள் அந்நியன் கொட்டாவி விடுவதை அவர்கள் பார்த்ததை விட. இந்த போக்கு மற்ற சோதனைகளில் மனிதர்களிடமும் நிரூபிக்கப்பட்டுள்ளது. நாம் அக்கறை கொண்டவர்களின் கொட்டாவிக்கு பதில் அதிகமாக கொட்டாவி விடுகிறோம்.

இப்போது, ​​​​நீங்கள் செய்ய வேண்டியது, உங்கள் நாயின் முன் கொட்டாவி விட முயற்சி செய்யுங்கள், அது அதையே செய்ய வைக்கிறதா என்பதைப் பார்க்க! இருப்பினும், இது அவ்வாறு இல்லையென்றால் புண்படுத்தாதீர்கள், அவர் உங்களை நேசிக்கவில்லை என்று அர்த்தமல்ல, இது வெளிப்படையாக முன்னோக்குக்கு வைக்கப்பட வேண்டும், இவை மட்டுமே போக்குகள் மற்றும் தனிப்பட்ட மாறுபாடு உள்ளது.

நாய் கொட்டாவி
கடன்கள்: விளாடிமிர் ஃபிலாய்ட் / iStock.

தொற்றக்கூடிய கொட்டாவிகள் பச்சாதாபத்தின் திறனுடன் இணைக்கப்பட்டுள்ளதா?

கொட்டாவிகளின் தொற்றுத்தன்மையை விளக்கக்கூடிய இரண்டு கருதுகோள்களை ஆராய்ச்சியாளர்கள் முன்வைத்தனர். முதலாவதாக, இது மாற்றியமைக்கப்பட்ட ஒரு பொறிமுறையாக இருக்கலாம் மன அழுத்தம். இருப்பினும், இந்த பரிசோதனையில், விலங்குகளின் இதயத் துடிப்பு நிலையானதாக இருந்தது, அவை மன அழுத்தத்திற்கு ஆளாகவில்லை என்பதைக் குறிக்கிறது.

மற்றொரு விருப்பம் என்னவென்றால், இந்த பொறிமுறையானது அதனுடன் இணைக்கப்படும்அனுதாபம். உண்மையில், பல சோதனைகள் இந்த ஆசிரியத்திற்கும் தொற்று கொட்டாவிக்கும் இடையே ஒரு தொடர்பைக் காட்டியுள்ளன. தொடங்குவதற்கு, அதுமனிதனில், இவை கைகோர்த்து செல்கின்றனநியூரான்களை செயல்படுத்துதல் பச்சாதாபம் மற்றும் சமூக திறன்களுக்கு பொறுப்பு. மக்கள் சிறந்தவர்கள் என்றும் ஆராய்ச்சியாளர்கள் காட்டியுள்ளனர் பச்சாதாப மதிப்பெண் கொட்டாவிகளின் தொற்றினால் அதிகம் பாதிக்கப்படும். மேலும், மக்கள் மன இறுக்கம் கொண்ட, சற்று வித்தியாசமான பச்சாதாபம் கொண்டவர்கள், கொட்டாவிக்கு முற்றிலும் மாறுபட்ட பதிலைக் கொண்டுள்ளனர். இறுதியாக, முன்பு பார்த்தபடி, திஇணைப்பு ஒரு தனிநபருக்கு (இது பச்சாதாபத்துடன் தொடர்புடையது) அவர்களுக்குப் பிறகு கொட்டாவி வருவதற்கான வாய்ப்பை அதிகரிக்கிறது.

நாய் மற்றும் மனிதன்: ஒரு அதிர்ச்சி அணி

முடிவில், நாய்களும் மனிதர்களும் பெரும்பாலும் இருக்கிறார்கள் என்று சொல்லலாம் அதே அலைநீளத்தில். கொட்டாவி விடுதல் உட்பட பல பகுதிகளில் அவை மிகவும் ஒத்திசைந்து ஒருங்கிணைக்கப்படுகின்றன. மேலும் இது காலையில் வாய் திறப்பதை விட அதிகம். இந்த செயல்முறை மிகவும் ஆழமான உறுப்பு, பச்சாதாபத்துடன் இணைக்கப்பட்டுள்ளது, மேலும் இது ஃபர்பால்ஸ் மற்றும் அவர்களின் எஜமானர்களுக்கு இடையிலான பாசத்தால் பாதிக்கப்படுகிறது. ஆம், அடுத்த முறை நீங்களும் உங்கள் நாயும் ஒரே குரலில் கொட்டாவி விடும்போது, ​​அது அன்பின் உண்மையான அறிவிப்பாக இருக்கலாம்!

நாய் கொட்டாவி
நன்றி: டேனியல் லிங்கன் / Unsplash.

ஆங்கில செட்டர், ஒரு அழகான வேட்டை நாய்

என் நாய் தூய்மைப்படுத்த புல் சாப்பிடுகிறது: கட்டுக்கதை அல்லது உண்மை?