காது கேளாத நாய்க்கு எப்படி கல்வி கற்பது?

நம்மைப் போலவே, எங்கள் நாய்களும் காது கேளாதவையாக இருக்கலாம். ஆனால் உங்கள் பேச்சைக் கேட்காத நாயுடன் எவ்வாறு தொடர்புகொள்வது, குறிப்பாக அவருக்கு எவ்வாறு கல்வி கற்பிப்பது? சரி, இதற்கு ஒரு குறிப்பிட்ட கற்றல் செயல்முறை தேவைப்படுகிறது, இது சாத்தியமற்றது. இதைத்தான் இந்தக் கட்டுரையில் உங்களுக்கு விளக்கப் போகிறோம்!

உங்கள் நாய் ஏன் காது கேளாதது?

நாய் காதைத் தட்டுகிறது
கடன்கள்: Ekaterina Petruhan / iStock

நிச்சயமாக, இந்த கேள்விக்கு பதிலளிக்க தகுதியுள்ள ஒரே நபர் உங்கள் கால்நடை மருத்துவர் மட்டுமே. இருப்பினும், ஒரு நாய் காது கேளாததற்கு வழிவகுக்கும் பல்வேறு காரணங்களை நாங்கள் விளக்கப் போகிறோம். நாய்களின் சில இனங்கள் காது கேளாமையால் அதிகம் பாதிக்கப்படுகின்றன என்பதை நீங்கள் அறிந்து கொள்ள வேண்டும். இவை பெரும்பாலும் ஆதிக்கம் கொண்டவை வெண்ணிற ஆடை புல் டெரியர் அல்லது டால்மேஷியன் போன்றவை. இருப்பினும், ராப் மெர்லே, ஆஸ்திரேலிய ஷெப்பர்ட் போன்ற நாய்களில் மிகவும் அதிகமாக உள்ளது, இந்த பிரச்சனையை முன்வைக்கிறது. இந்த மரபணு முன்கணிப்புகளைத் தவிர, அது நிகழ்கிறது a நோய் மோசமாக சிகிச்சையளிக்கப்பட்ட ஓடிடிஸ், காது கால்வாயில் ஒரு கட்டி போன்ற காது கேளாமை ஏற்படலாம். இந்த காரணத்திற்காகவே, சந்தேகம் ஏற்பட்டால், உங்கள் கால்நடை மருத்துவரைப் பார்ப்பது முக்கியம், இதனால் அவர் உங்கள் நாயின் காது கேளாமையைக் கண்டறிய முடியும்.

உங்கள் நாயின் காது கேளாமையை எவ்வாறு கண்டறிவது?

வெள்ளை குத்துச்சண்டை நாய்
கடன்கள்: மேரி ஸ்விஃப்ட் / iStock

காது கேளாத நாயையும் கல்வி அறிவு இல்லாத நாயையும் குழப்பாமல் கவனமாக இருங்கள். எஜமானர்கள் தங்கள் நாய் தங்கள் பேச்சைக் கேட்கவில்லை அல்லது அவர் விரும்புவதைக் கேட்கிறது என்று புகார் கூறுவதை நாம் அடிக்கடி கேட்கிறோம். உங்கள் நாய்க்கு காது கேளாமை இருக்க வேண்டும் என்று இது அர்த்தப்படுத்துவதில்லை, மாறாக அதற்கு மீண்டும் பயிற்சி அளிக்க வேண்டும். எவ்வாறாயினும், காது கேளாத தன்மையைக் குறிக்கும் நடத்தைகளை புறக்கணிக்காமல் கவனமாக இருங்கள்:

  • நீங்கள் அதன் பெயரைச் சொன்னால் உங்கள் நாய் திரும்புவதில்லை.
  • சுற்றியுள்ள சத்தங்கள் மிகவும் சீரானதாக இருந்தாலும், உங்கள் நாய் எழுந்திருக்காது.
  • உங்கள் நாய் உங்களைப் பார்க்காதபோது நீங்கள் அவரைத் தொடும்போது குதிக்கிறது.
  • உங்கள் நாய் உங்களிடமிருந்து விலகி இருக்கும்போது நீங்கள் அவரை அழைத்தால் திரும்பி வராது

இந்த நடத்தைகளில் உங்கள் நாயை நீங்கள் அடையாளம் கண்டால், பரிசோதனைகளை மேற்கொள்வதற்கு, நீங்கள் விரைவில் ஒரு கால்நடை மருத்துவரை அணுக வேண்டும். இது உங்கள் நாயின் காது கேளாமைக்கான உண்மையான காரணத்தைக் கண்டறிய உங்களை அனுமதிக்கும்.

என் நாய் காது கேளாதது, நான் அவருக்கு எப்படி கல்வி கற்பிப்பது?

இரண்டு நாய்களுடன் நாய் பயிற்சியாளர்
கடன்கள்: payamona / iStock

நோயறிதல் செய்யப்பட்ட பிறகு, இன்னும் ஒரு கேள்வி உள்ளது: எங்கள் பேச்சைக் கேட்காத நாய்க்கு எப்படி கல்வி கற்பிப்பது? நிச்சயமாக, அதன் அனைத்து திறன்களையும் கொண்ட ஒரு நாய்க்கு கல்வி கற்பதை விட இது மிகவும் சிக்கலானதாக இருக்கும், ஆனால் இது முற்றிலும் சாத்தியமானது மற்றும் மிகவும் சுவாரஸ்யமானது. முதலில் செய்ய வேண்டியது உங்கள் நாயுடன் உண்மையான நம்பிக்கையான உறவை ஏற்படுத்துவதுதான். அடுத்த 10 ஆண்டுகளுக்கு, நீங்கள் அவருடைய அளவுகோலாக இருப்பீர்கள், எல்லா சூழ்நிலைகளிலும் அவர் உங்களை நம்ப முடியும். உங்கள் நாயைப் பற்றிய நல்ல புரிதலுக்கு உங்கள் உடல் அணுகுமுறை மற்றும் உங்கள் சைகைகள் மிகவும் முக்கியமானதாக இருக்கும். குரல் கட்டளைகளைப் பயன்படுத்தி அவருக்கு விஷயங்களைக் கற்பிப்பதற்குப் பதிலாக, உங்கள் கைகளையும் சில உபசரிப்புகளையும் பயன்படுத்த வேண்டும்.

விளையாட்டின் நோக்கம், உங்கள் நாய்க்கு முன்னால் உங்கள் கையில் ஒரு உபசரிப்பை வைப்பது, பின்னர் அவரை வழிநடத்த அதைப் பயன்படுத்துங்கள், இதனால் அவர் எதிர்பார்த்த செயலைச் செய்வார்: உட்காருங்கள், படுத்துக் கொள்ளுங்கள், பாசாங்கு செய்யுங்கள். விரும்பிய பதவி கிடைத்ததும், அவருக்கு வெகுமதி அளிக்க விருந்தை கொடுங்கள். எப்போதாவது உங்கள் நாய் நீங்கள் எதிர்பார்த்தபடி செயல்படவில்லை என்றால், நிச்சயமாக உங்கள் செய்தி போதுமான அளவு தெளிவாக இல்லை. மேலும், உங்கள் நாய் ஒரு கிளர்ச்சியான சூழலில் இருந்தால் அது திசைதிருப்பப்படலாம்.

உங்கள் நாய் உட்கார கற்றுக்கொடுங்கள்:

ஒரு உபசரிப்பை எடுத்து உங்கள் கையில் வைப்பதன் மூலம் தொடங்கவும். உங்கள் நாயின் மூக்கில் தொடங்கி அதன் வாலை நோக்கி வேலை செய்யும்படி மேல்நோக்கி நகர்த்தவும். உபசரிப்பைப் பின்பற்ற விரும்பும் அவனது தலை நிச்சயமாகப் பின்னோக்கிச் சென்று அவனை உட்கார வைக்கும், அவனுக்கு வெகுமதி கிடைத்தால்!

உங்கள் நாய்க்கு படுக்க கற்றுக்கொடுங்கள்:

இன்னும் கையில் ஒரு உபசரிப்புடன், உங்கள் நாயின் மூக்கிலிருந்து அதன் முன் கால்களுக்கு இடையில் கீழ்நோக்கி நகர்த்தவும். உங்கள் நாய் உபசரிப்பைப் பெற முயற்சிக்க வேண்டும். தரையில் தட்டுவதன் மூலம் உங்கள் இயக்கத்தை வலுப்படுத்தலாம். படுக்கையில் ஒருமுறை, உங்கள் நாய்க்கு வெகுமதி அளிக்கவும்!

உங்கள் நாய்க்கு “காட்ட” கற்றுக்கொடுங்கள்:

இந்தப் பயிற்சியைக் கற்கத் தொடங்க, உங்கள் நாய் ஏற்கனவே உட்கார்ந்திருந்தால் அது சிறந்தது. எனவே உங்கள் செல்லப்பிராணியை உட்காரச் சொல்லுங்கள், பின்னர் ஒரு உபசரிப்புடன் மேல்நோக்கி நகர்த்தவும். உங்கள் நாயின் மூக்கில் தொடங்கி, அவரது தலைக்கு மேலே சிறிது உயரவும், அதனால் அவர் தனது பின்னங்கால்களில் நிற்கிறார். இந்த இயக்கத்திற்கு உங்கள் உடலில் இருந்து நிறைய முயற்சி தேவைப்படுகிறது, இது நன்கு தசை முதுகில் இருக்க வேண்டும். எனவே பொறுமையாக இருங்கள் மற்றும் உங்கள் சிறிய தோழருக்கு வெகுமதி அளிக்கவும்.

என் நாய் மகிழ்ச்சியாக இருக்கும்போது ஏன் தும்முகிறது?

ரோடீசியன் ரிட்ஜ்பேக், சிங்க நாய் என்று செல்லப்பெயர் சூட்டப்பட்ட நாய்