காது கேளாத மற்றும் காது கேளாத நாய்களுக்கான அதிர்வுறும் காலர்

முந்தைய கட்டுரையில் நாம் பார்த்தது போல், உங்கள் நாய் பகுதியளவு அல்லது முற்றிலும் காது கேளாததால் அவருக்கு கல்வி கற்பிக்க முடியாது. மனிதர்களைப் போலவே, உங்கள் நாய்க்குட்டியுடன் வேறு வழிகளில் தொடர்புகொள்வது மிகவும் சாத்தியம். இது சைகைகளுடன் பார்வை அல்லது அதிர்வுறும் காலர் மூலம் தொட்டுணரக்கூடிய உணர்வுகள் போன்ற பிற புலன்கள் வழியாக செல்லலாம். இன்று நாம் பேசப்போவது பிந்தையது.

காது கேளாத நாய் காலர்: அது என்ன?

நாய் காற்றில் குதிக்கிறது
© Ksenia Raykova / iStock

அதிர்வுறும் காலர் என்பது காது கேளாத நாயுடன் தொடர்பு கொள்ள உதவும் ஒரு சிறந்த கருவியாகும். இது ஒரு சிறிய பெட்டியுடன் கூடிய காலர் ஆகும், இது கட்டளையின் மீது அதிர்வுகளை வெளியிடுகிறது. சந்தையில் இதுபோன்ற பல காலர்களை நீங்கள் காணலாம், ஆனால் கவனமாக இருங்கள், சில அதிர்வு மற்றும் மின்சார அதிர்ச்சி இரண்டையும் வழங்குகின்றன. இவை பெரும்பாலும் “கல்வி காலர்களாக” வழங்கப்படுகின்றன மற்றும் நாய் குரைப்பதைத் தடுக்கப் பயன்படுகிறது. எனவே மின்சார அதிர்ச்சி a க்கு ஒத்திருக்கிறது தண்டனை நாய்க்கு. எனவே காது கேளாத விலங்குகளுக்கு இது பொருந்தாது. தொடர்பு கொள்ள மட்டுமே கேட்கிறார் மற்றும் தண்டிக்கப்படக்கூடாது. மேலும், எங்கள் கருத்துப்படி, இந்த வகை காலர் காதுகேளாத மற்றும் கேட்கும் நாய் ஆகிய இரண்டிற்கும் முற்றிலும் எதிர்மறையானது. எனவே தேர்வு செய்யவும் ஒரு கழுத்தணி மட்டும் அதிரும் மேலும் இது உங்கள் நாயின் கவனத்தை மெதுவாகத் தூண்டும்.

இந்த வகை கருவியைப் பயன்படுத்தும் போது கவனமாக இருங்கள். தேவைப்படும் போது மட்டுமே, குறைவாகப் பயன்படுத்த வேண்டும். இல்லையெனில், நீங்கள் உங்கள் நாய்க்கு மன அழுத்தம் அல்லது சலிப்பை ஏற்படுத்தும் அபாயம் உள்ளது, மேலும் அவர் அதில் கவனம் செலுத்த மாட்டார். கழுத்தணியின் அனைத்து பயனையும் நீங்கள் இழக்க நேரிடும்.

உங்கள் நாயை படிப்படியாக பழக்கப்படுத்துங்கள்

நிச்சயமாக, அதிர்வுறும் காலர் ஒரு அதிசய கருவி அல்ல. அதன் பயன்பாட்டை உங்கள் நாய் புரிந்து கொள்ள, அப்ஸ்ட்ரீம் வேலை அவசியம். எளிமையாகச் சொல்வதானால், உங்கள் செல்லப்பிராணி புரிந்து கொள்ள வேண்டும்: அதிர்வு = உபசரிப்பு அல்லது வேறு ஏதேனும் வெகுமதி. இதற்கு படிப்படியாக நேர்மறை இணைப்பில் பணிபுரிய வேண்டும், ஆனால் எல்லாவற்றிற்கும் மேலாக வழக்கமாக உங்கள் நாய் ஒரு வெகுமதியைப் பெறுவதற்காக அதிர்வுகள் உங்களிடம் திரும்பி வருவதைக் குறிக்கிறது. உங்கள் நாய்க்கு நீங்கள் கற்பித்த பிற கட்டளைகளைப் போலவே, ஒவ்வொரு நேர்மறையான எதிர்வினையும் எவ்வளவு நுட்பமாக இருந்தாலும் வெகுமதி அளிக்கவும். பின்னர், சிறிது சிறிதாக, உங்கள் நாய் அவரிடம் என்ன எதிர்பார்க்கிறீர்கள் என்பதைப் புரிந்துகொண்டால், வெகுமதிகளைக் குறைக்கவும். உங்கள் நாய்க்குட்டிக்கு எப்போதும் நேர்மறையான உந்துதலை வைத்திருப்பதை உறுதிப்படுத்திக் கொள்ளுங்கள்!

வழிமுறைகளை :

தொடங்குவதற்கு, நீங்கள் உங்கள் நாயை காலருக்கு சாதகமாக பழக்கப்படுத்த வேண்டும். அதிர்வுகள் உங்கள் நாயை முதல் சில முறை ஆச்சரியப்படுத்தலாம். முதலில், காலரை வீட்டிற்குள் வைப்பது சிறந்தது. ஒரு அதிர்வைத் தூண்டி, உடனே விருந்து கொடுங்கள். உங்கள் நாய் மிகவும் வசதியாக இருக்கும் வரை இந்த செயல்பாட்டை மீண்டும் செய்யவும். அதன்பிறகு நீங்கள் வெளியில் அபசீலிங் கற்க ஆரம்பிக்கலாம். ஒரு அதிர்வைத் தூண்டவும், உங்கள் நாய் நிச்சயமாக நின்று உங்களை முறைத்துப் பார்க்க வேண்டும். இந்த வழக்கில், குனிந்து அல்லது சைகை செய்து அவரை திரும்பி வரச் சொல்லுங்கள். அவர் திரும்பி வந்தவுடன், அவருக்கு அன்புடன் உபசரிப்பு மற்றும் அரவணைப்பு.

நிச்சயமாக, இந்த நுட்பம் பல ஒன்றாகும்! உங்கள் நாய்க்கு ஏற்றவாறு பொருத்தமான முறையைத் தேர்ந்தெடுப்பது உங்களுடையது.

நாய்க்கும் பூனைக்கும் உள்ள வேறுபாடுகள்

அலாஸ்கன் க்ளீ காய், ஹஸ்கி போன்ற ஒரு சிறிய நாய்