கீறப்பட்டால் நாய்கள் ஏன் பாதங்களை அசைக்கின்றன?

சில நாய் உரிமையாளர்கள் அரிப்பு அமர்வுகளின் போது காற்றில் தங்கள் நாயின் பாதங்களை அனுபவிக்கவில்லை. நாம் அவர்களின் “உணர்திறன் பகுதி” அல்லது அவர்களின் “பலவீனமான புள்ளி” என்று அழைக்கப்படுவது பொதுவாக வயிற்றில் அமைந்துள்ளது, ஆனால் நாயைப் பொறுத்து அது பக்கங்களிலும், முதுகில் அல்லது கழுத்திலும் கூட இருக்கலாம். இந்த பகுதியில் உங்கள் நாயை சொறிவதைத் தொடங்கியவுடன், அது தனது பின்னங்காலை வெறித்தனமாக அசைக்கத் தொடங்குகிறது. பார்ப்பதற்கு குறைவான வேடிக்கைக்கான எதிர்வினை, இந்த நடத்தை ஒரே மர்மமாகவே உள்ளது. அப்பறம் ஏன் உங்க பொண்ணு இப்படி நடந்துக்கறீங்க?

இது எல்லாம் அனிச்சையின் விஷயம்!

நாய் பாதத்தால் அரிப்பு
நன்றி: சந்தீப் கோர் / iStock

ஒருவர் நினைப்பதற்கு மாறாக, நாய் தனது மகிழ்ச்சியை வெளிப்படுத்த தானாக முன்வந்து தனது பாதத்தை அசைப்பதில்லை. இந்த நடத்தை உண்மையில் “ஸ்கிராட்ச் ரிஃப்ளெக்ஸ்” என்று அழைக்கப்படுகிறது. எனவே இது உங்கள் நாயின் மூளையால் தூண்டப்பட்ட ஒரு தன்னிச்சையான எதிர்வினை. உங்கள் செல்லப்பிராணியானது பாதிக்கப்படக்கூடிய ஒரு பகுதியில் ஆர்வமுள்ள தூண்டுதலுக்கு உட்படுத்தப்படும்போது தானாகவே அதன் பாதத்தை அசைக்கிறது.

உண்மையில், காடுகளில், பொதுவாக ஓநாய்கள் மற்றும் விலங்குகள் பூச்சிகள், ஒட்டுண்ணிகள் மற்றும் அனைத்து வகையான மற்ற எச்சங்களையும் தங்கள் மேலங்கியில் ஒட்டிக்கொண்டிருக்கும். இவை தோலுடன் நேரடியாக தொடர்பு கொண்டால், அவை விலங்குகளை விரைவாக தொந்தரவு செய்யலாம். அப்போதுதான் மிகவும் உணர்திறன் வாய்ந்த பகுதிகளின் நரம்பு முடிவுகள் மூளைக்கு ஒரு செய்தியை அனுப்பும், இது பிரபலமான “ஸ்கிராட்ச் ரிஃப்ளெக்ஸை” தூண்டும். இருப்பினும், நீங்கள் செய்வது உண்மையில் அதைக் கீறுகிறது என்று இது அர்த்தப்படுத்துவதில்லை, ஆனால் இது தூண்டப்பட்ட பகுதியின் நரம்பு முடிவுகளுடன் இணைக்கப்பட்ட ஒரு பிரதிபலிப்பைத் தூண்டுகிறது.

இந்த நடத்தை உங்கள் நாய் உங்கள் செல்லப்பிராணியைப் பாராட்டுகிறது என்று அர்த்தமா?

நாய் செல்லமாக வளர்க்கப்பட்டு மகிழ்கிறது
கடன்கள்: Nataba / iStock

சரி, உங்களை ஏமாற்றும் அபாயத்தில், இது அவசியம் இல்லை. உண்மையில், சில நாய்கள் சில இடங்களில் கீறப்பட்டதை உண்மையில் பாராட்டுவதில்லை. முன்பு கூறியது போல், இது அவர்களின் நரம்பு முனைகளில் ஒரு தூண்டுதலை ஏற்படுத்துகிறது விலங்குகளால் எப்போதும் இனிமையானதாக உணரப்படவில்லை. எளிமையாகச் சொல்வதென்றால், காலுக்கு அடியில் கூச்சப்படும் உணர்வோடு ஒப்பிடலாம். நீங்கள் விரும்பினால், நீங்கள் நிச்சயமாக ஒரு நல்ல நேரத்தைப் பெறுவீர்கள், ஆனால் அந்த கூச்சலுக்கு நீங்கள் பயந்தால், அது மிகவும் இனிமையான உணர்வாக இருக்காது. உங்கள் நாய்க்குட்டிக்கும் அப்படித்தான்!

அவர் தனது பாதத்தை அசைக்கத் தொடங்கும் போது உங்கள் செல்லப்பிராணியை நீங்கள் முற்றிலும் நிறுத்த வேண்டும் என்று இது அர்த்தப்படுத்துவதில்லை. உங்கள் நாயின் எதிர்வினைகளைக் கவனிப்பது நல்லது. கீறல் அமர்வை அவர் பாராட்டுகிறாரா இல்லையா என்பதை நீங்கள் விரைவில் புரிந்துகொள்வீர்கள். உதாரணமாக, அரவணைப்பை நிறுத்த முயற்சிக்கவும். நீங்கள் என்ன செய்கிறீர்கள் என்று உங்கள் நாய் விரிந்த கண்களுடன் உங்களைப் பார்த்தால், நிச்சயமாக அவர் இன்னும் அதிகமாக விரும்புகிறார்! இல்லையெனில், உங்கள் நாய் கொட்டாவி விடுவது, கால்களுக்கு இடையில் வால் அல்லது முகத்தில் மீண்டும் மீண்டும் நக்குவது போன்ற அசௌகரியத்தை சமிக்ஞை செய்தால், அது உண்மையில் இந்த பகுதியில் தூண்டப்படுவதை விரும்பவில்லை. எனவே உங்கள் பாசங்களை நகர்த்த முயற்சிக்கவும் மற்றும் அவரது எதிர்வினைகள் மிகவும் நேர்மறையானதாக இருந்தால் பகுப்பாய்வு செய்யவும்.

உங்கள் நாயுடன் வெளிநாடு செல்ல முடியுமா?

உங்கள் நாய்க்கு நேர்மறை மாற்றத்தை 3 படிகளில் கற்றுக்கொடுங்கள்