கோர்கியில் இரண்டு வெவ்வேறு இனங்கள் உள்ளன என்பது உங்களுக்குத் தெரியுமா?

Corgi, “Corgui” என்று உச்சரிக்கப்பட வேண்டும், “Corji” அல்ல, வேல்ஸில் இருந்து வந்த ஒரு சிறிய நாய். இந்த நாயைப் பற்றிக் கேட்டால் பொதுவாக நம் நினைவுக்கு வருவது பெம்பிரோக்கின் உருவம்தான். உண்மையில், இரண்டு தனித்துவமான இனங்கள் உள்ளன! பிரான்சில், 56 கார்டிகன் வளர்ப்பாளர்களுக்கு எதிராக 148 பெம்ப்ரோக் வளர்ப்பாளர்கள் உள்ளனர். கார்டிகன் பெம்ப்ரோக்கிலிருந்து முற்றிலும் வேறுபட்டது, ஆனால் அது மிகவும் கவர்ச்சியைக் கொண்டிருப்பதை நீங்கள் காண்பீர்கள்.

பெம்ப்ரோக் VS கார்டிகன்: தோற்ற வேறுபாடுகள்

chien corgi Pembroke மற்றும் கார்டிகன்
© Nataba – iStock (chien Corgi Pembroke) & PavelKriuchkov – iStock (chien Corgi Cardigan)

வெல்ஷ் கோர்கி பெம்ப்ரோக் என்பது ஒரு நாய் வேல்ஸ் கோர்கி என்ற பெயர் வெல்ஷ் “கர் சி” அல்லது “கோர் சி” என்பதிலிருந்து வந்தது, இதை “குள்ள நாய்” அல்லது “வேலை செய்யும் நாய்” என்று மொழிபெயர்க்கலாம். கால்களில் மிகவும் குறுகிய, இது கால்நடைகளை சந்தைகளுக்கு கொண்டு செல்ல பயன்படுத்தப்பட்டது. மாடுகளால் உதைக்கப்படுவதைத் தவிர்க்க அதன் சிறிய அளவும் வேலை செய்யப்பட்டுள்ளது. அதன் தோற்றம் மிகவும் தெளிவற்றது, ஆனால் இந்த நாய் இனம் மிகவும் பழமையானது என்று தெரிகிறது ஸ்பிட்ஸில் இருந்து கீழே. பெம்ப்ரோக்கின் புகழ் முக்கியமாக இருந்து வருகிறது ராணி எலிசபெத் II அவள் 18 வயதில் இருந்து, கிட்டத்தட்ட முப்பது பேரை தத்தெடுத்தாள். அவரது முதல் வெல்ஷ் கோர்கி பெம்ப்ரோக் பெண் நாய்க்கு சுசான் என்று பெயரிடப்பட்டது.

கோர்கி வெல்ஷ் கார்டிகன் இலிருந்து வருகிறது வேல்ஸ் இது கால்நடை வேலைக்காகவும் பயன்படுத்தப்பட்டது, ஆனால் பண்ணைகளை பாதுகாக்கவும் பூச்சிகளை விரட்டவும் உதவியது. பெம்பிரோக் போலல்லாமல், அவர் டச்ஷண்ட்ஸில் இருந்து வந்தவர் அதன் பிறகு நோர்டிக் நாய்களுடன் கடந்து சென்றிருக்கும். எனவே பெம்ப்ரோக்கிற்கு கூடுதலாக இந்த நோர்டிக் நாய் பக்கமும் அவருக்கு உள்ளது. அது மூலம் மட்டுமே 1934 ஆம் ஆண்டு ஆங்கில கென்னல் கிளப் பெம்ப்ரோக் மற்றும் கார்டிகன் இனத்தை இரண்டு தனித்துவமான இனங்களாக அங்கீகரித்தது. மற்றும் வெவ்வேறு தரநிலைகளுடன்.

பெம்ப்ரோக் VS கார்டிகன்: உடல் வேறுபாடுகள்

கோர்கியில் அதிக எடையுடன் ஜாக்கிரதை

இரண்டு பெம்ப்ரோக் வெல்ஷ் கோர்கி
© கர்ட் பாஸ் – iStock

பெம்ப்ரோக் மற்றும் கார்டிகன் ஆகியவை சிறிய நாய்கள். கார்டிகன் சில சமயங்களில் சற்று பெரியதாக இருந்தாலும், அவை வாடிய நிலையில் சுமார் 30 செ.மீ. எடையைப் பொறுத்தவரை, இது இரண்டு இனங்களுக்கிடையில் சிறிது வேறுபடுகிறது. சராசரியாக, ஒரு பெண் 10 முதல் 12 கிலோ வரையிலும், ஆண் 13 முதல் 15 கிலோ வரையிலும் இருக்கும். பெம்பிரோக்கின் முக்கிய பிரச்சனை அதிக எடை. உண்மையில், இந்த இனம் அதிக எடை கொண்டதாக உள்ளது: அவை பெரிய பெருந்தீனிகள் மற்றும் அவை எளிதில் எடை அதிகரிக்கும். இந்த நிகழ்வு சமூக வலைப்பின்னல்களில் பெரும் புகழ் பெற்றதால் துரதிருஷ்டவசமாக பெருக்கப்படுகிறது. பல குண்டான கோர்கிஸை அங்கு காணலாம், இது அவர்களை மிகவும் வேடிக்கையாகவும் அழகாகவும் ஆக்குகிறது. இருப்பினும், மற்ற நாய்களைப் போல அவை குண்டாக இருக்கவில்லை. எனவே அவர்கள் ஆரோக்கியமான எடையை வைத்திருப்பதை உறுதி செய்வது அவசியம்!

அதிக எடை கொண்ட நாய் பொதுவாக இழக்கிறது என்பதை மறந்துவிடக் கூடாது இரண்டு வருட ஆயுட்காலம். வெறுமனே, உங்கள் நாயின் விலா எலும்புகளை உணருவதன் மூலம் நீங்கள் அதை உணர முடியும்.

வீட்டு பராமரிப்பு வெறியர்களுக்கு அறிவிப்பு!

ஒரு கதவு திறப்பில் இரண்டு கோர்கி நாய்கள்
© ivana la – Unsplash

அவை பெரிய காதுகள் கொண்ட நாய்கள். கார்டிகன் காதுகள் சற்று பெரியது மற்றும் மிகவும் குறுகிய கால்கள் கொண்டது. நீங்கள் நினைப்பதற்கு மாறாக (மற்றும் சமூக ஊடகங்களில் நீங்கள் பார்ப்பதற்கு) மாறாக, இந்த இரண்டு கோர்கி இனங்களும் நீண்ட வால்களைக் கொண்டுள்ளன! முதலில், பெம்ப்ரோக்ஸின் வால் உடல் தரம் பற்றிய கேள்விக்காக வெட்டப்பட்டது கோர்கிஸ் அவர்களின் வால்கள் நறுக்கப்பட்ட நிலையில் இருப்பதைப் பார்ப்பது இன்னும் பொதுவானது. இந்த “பாரம்பரியத்தை” பின்பற்றி, மரபணு மாற்றப்பட்டது மற்றும் சில பெர்ம்ப்ரோக் இன்று பிறக்கிறது இயற்கையாகவே குறுகிய வால். கார்டிகனைப் பொறுத்தவரை, அது ஒரு நீண்ட வால் மட்டுமே உள்ளது.

இரண்டு இனங்களும் உண்டு ஒரு அடர்ந்த முடி, ஆனால் கார்டிகனை விட பெம்பிரோக் அதிகம். வீட்டு வெறி பிடித்தவர்களுக்கு அறிவிப்பு: அவர் ஒரு மிக முக்கியமான அண்டர்கோட் மற்றும் வருடத்திற்கு இரண்டு முறை சுமார் 3 மாதங்களுக்கு மவுல்ட்! முக்கியமாக Pembroke இல் காணப்படும் “Fluffy” என்று அழைக்கப்படும் நீண்ட-ஹேர்டு கோர்கியின் மாறுபாடும் உள்ளது என்பதை நினைவில் கொள்க. இது ஒரு பரம்பரை மரபணுவிலிருந்து வருகிறது, ஆனால் இந்த தனித்தன்மை ஒரு மரபணு குறைபாடாக கருதப்படுகிறது. இனம் தரத்திற்கு வெளியே. வண்ணத்தைப் பொறுத்தவரை, நாம் முக்கியமாக பெம்பிரோக்கில் மான் மற்றும் மூவர்ணத்தைக் காண்கிறோம். பொறுத்தவரை கார்டிகன், இன்னும் பல வண்ணங்கள் உள்ளன : மான், மூவர்ணக் கொடி, கருப்பு, கறுப்பு வெள்ளை மற்றும் கருப்புப் பறவை மிகவும் பாராட்டப்படுகிறது.

பெம்ப்ரோக் VS கார்டிகன்: மனோபாவத்தில் உள்ள வேறுபாடுகள்

இரண்டு இனங்களும் குழு 1 ஐச் சேர்ந்தவை, அதாவது. நாய்களை மேய்க்க, மாலினோயிஸ் அல்லது பார்டர் கோலி போன்றே. கோர்கிஸ் என்று அடிக்கடி கூறப்படுகிறது “ஒரு சிறிய நாயின் உடலில் பெரிய நாய்கள்”. அவர்கள் உண்மையில் ஷெப்பர்ட் நாயின் மனநிலையையும் குணத்தையும் கொண்டுள்ளனர்: அவர்கள் நிறைய குரைக்கிறார்கள், அவர்கள் வீட்டைக் காக்கிறார்கள், அவர்கள் பொறுப்பற்றவர்கள், முதலியன.

பிடிவாதக்காரர் மற்றும் விளையாட்டு வீரர்

பெம்ப்ரோக் வெல்ஷ் கோர்கி இலைகளில் விளையாடுகிறார்
© Ksenia Raykova – iStock

அவற்றை வேறுபடுத்த, நாங்கள் பொதுவாக தகுதி பெறுகிறோம் பிடிவாதமான பெம்பிரோக் மற்றும் விளையாட்டு வீரரின் கார்டிகன். உண்மையில், இரண்டு இனங்களும் மிகவும் பிடிவாதமானவை, இருப்பினும் பெம்ப்ரோக் இன்னும் அதிகமாக உள்ளது. “வெல்வெட் கையுறையில் இரும்புக் கை” அவர்களின் கல்விக்கு அவசியமானதும் கூட தேவைப்படுகிறது. உண்மையில், அது ஒரு நாய் செல்கிறது எப்போதும் வரம்புகளைத் தள்ளப் பார்க்கிறது அது அவர்களின் வாழ்நாள் முழுவதும் கல்வி கற்க வேண்டும். பெம்ப்ரோக் என்பது மனிதர்களுக்கு நெருக்கமான ஒரு நாய். மிகவும் நேசமான, பெம்பிரோக் சில நேரங்களில் கூட கருதப்படுகிறது அதன் சொந்த வகையை விட மனிதர்களுடன் மிகவும் நேசமானவர். மாறாக, கார்டிகன் தனக்குத் தெரியாத மனிதர்கள் மீது சந்தேகம் கொள்ளும் வாய்ப்பு அதிகம். மாறாக, அது மற்ற நாய்களுடன் மிகவும் சமூகம் ! இது பெம்ப்ரோக்கை விட அதன் எஜமானருக்கு மிகவும் விசுவாசமாகவும் அர்ப்பணிப்புடனும் உள்ளது.

எல்லா கைகளிலும் வைக்கக்கூடாத நாய்

கோர்கி நாய் காட்டும்
© Irina Mesheryakova – iStock

மனிதர்கள் மீது கார்டிகனின் அவநம்பிக்கை, பெம்ப்ரோக்கைப் போலல்லாமல், உங்கள் அழைப்புகளுக்குப் பதிலளிப்பதை விட அந்நியரால் அரவணைக்கப்படுவதைப் போலல்லாமல், ஒரு நாயை நன்றாக நினைவுகூர முடியும். எனவே நீங்கள் மிகவும் விழிப்புடன் இருக்க வேண்டும். பெம்பிரோக் யாருடனும் வெளியேறும் திறன் கொண்டது. வீரர்கள், கோர்கிஸ் கூட குழந்தைகளுடன் மிகவும் பொறுமையாக. இவை எச்சரிக்கையாக இருக்கும் நாய்கள் என்பதையும் நீங்கள் அறிந்து கொள்ள வேண்டும் நிறைய குரைக்க. அவை பாதுகாப்பானவை, எனவே வள பாதுகாப்பிற்கு மிகவும் வாய்ப்புள்ளது. செயல்பாடுகளுக்கு வரும்போது, ​​கார்டிகனுக்கு பெம்ப்ரோக்கை விட அதிக உடற்பயிற்சி தேவைப்படுகிறது, எனவே அதன் புனைப்பெயர் “ஸ்போர்ட்டி”. நீங்கள் வேடிக்கையாக இருக்கவும் உங்கள் நாய் தந்திரங்களை கற்பிக்கவும் விரும்பினால், பெம்ப்ரோக் சரியான துணை, ஏனெனில் அவர் மிக விரைவாக கற்றுக்கொள்கிறார் மற்றும் அதை விரும்புகிறார்!

பொது வழியில், ஒருபோதும் நாய் இல்லாதவர்களுக்கு கோர்கிஸ் பரிந்துரைக்கப்படவில்லை. இருப்பினும், கார்டிகன் இன்னும் வாழ எளிதான நாய்!

அது என்ன, அதை உங்கள் நாய்க்கு எப்படிக் கற்பிப்பது?

நாய்க்குட்டி உணவில் இருந்து வயது வந்தோருக்கான உணவுக்கு எப்போது மாறுவது?