தங்குமிடத்திலிருந்து தத்தெடுப்பதற்கு முன் உங்களை நீங்களே கேட்டுக்கொள்ள சில கேள்விகள்

அவ்வளவுதான், நீங்கள் அதைப் பற்றி தீவிரமாக சிந்திக்கத் தொடங்குகிறீர்கள்: நான் ஒரு நாயை வீட்டிற்கு அழைத்துச் சென்றால் என்ன செய்வது? தவிர, வளர்ப்பில் வாங்குவதை விட தத்தெடுக்க விரும்புகிறீர்கள் என்பது உங்களுக்கு ஏற்கனவே தெரியும், அது மிகவும் நல்லது! இருப்பினும், இந்த விஷயத்தில் சூடான விவாதங்கள் இருந்தபோதிலும், நாங்கள் ஒரு சிறிய நினைவூட்டலை செய்ய விரும்பினோம்: இனப்பெருக்கத்தில் ஒரு நாயை வாங்குவது வியத்தகு அல்ல. சில இனங்கள் தங்குமிடங்களில் அரிதானவை மற்றும் நீங்கள் எப்போதும் ஒரு குறிப்பிட்ட இனத்தை கனவு கண்டிருந்தால், இனப்பெருக்கத்தில் உங்கள் கனவுகளின் நாயைக் கண்டுபிடிக்க உங்களுக்கு உரிமை உண்டு. நீங்கள் யாரிடம் வாங்குகிறீர்கள் என்பதில் கவனமாக இருக்க வேண்டும். சிறந்த வளர்ப்பாளரைக் கண்டுபிடிப்பதற்காக, உங்கள் கனவை நனவாக்குவதில் தாமதம் ஏற்பட்டாலும், நீண்ட நேரம் தேடத் தயங்காதீர்கள்.

பிந்தையது நம்பகமானதாகவும், எல்லாவற்றிற்கும் மேலாக நாய்களை மதிக்கக்கூடியதாகவும் இருக்க வேண்டும். மேலும், உங்களுக்கு இடையே உணர்வு நன்றாக இருக்கிறதா என்பதை நீங்கள் விரைவில் பார்ப்பீர்கள்! வெறுமனே, சிறிய வளர்ப்பாளர்கள் தங்கள் சொந்த வீட்டில் வசிக்கும் மூன்று அல்லது நான்கு பெண் நாய்களுடன் நாய்களின் தூய அன்பினால் இதைச் செய்கிறார்கள். இப்போது இந்த அடைப்புக்குறியை மூடிவிட்டு விஷயத்தின் மையத்திற்கு வருவோம்: ஒரு நாயை தங்குமிடத்திலிருந்து தத்தெடுப்பதற்கு முன் நீங்கள் தெரிந்து கொள்ள வேண்டியது என்ன?

சரியான நேரத்தில் மற்றும் நிதி ரீதியாக உங்களை அர்ப்பணிக்க நீங்கள் உண்மையில் தயாரா?

ஒரு தங்குமிடத்தில் நாய் மற்றும் தன்னார்வலர்
© max kegfire – iStock

இது போல் தோன்றினாலும் முட்டாள்தனமான கேள்வி இல்லை! இது அர்த்தமுள்ளதாக இருக்கிறது, ஆனால் துரதிர்ஷ்டவசமாக பலர் இதை உணரவில்லை ஒரு நாய்க்கு தேவைப்படும் அர்ப்பணிப்பு அவர் வீட்டிற்கு வந்தவுடன். கால்நடை மருத்துவர், கவனிப்பு மற்றும் உணவுக்கு இடையில், ஒரு நாய் வைத்திருப்பது ஒவ்வொரு மாதமும் ஒரு செலவைக் குறிக்கிறது. அவருடைய தேவைகளைப் பூர்த்தி செய்யத் தேவையான ஆதாரங்கள் உங்களிடம் உள்ளதா? ஒரு நாய்க்கு ஒவ்வொரு நாளும் குறைந்தது ஒரு மணிநேரம் வெளியில் செல்ல வேண்டும், விளையாட்டுகள் மற்றும் கல்விக்காக அர்ப்பணிக்கப்பட்ட தருணங்களைக் கணக்கிடவில்லை. உன்னால் முடியுமா அதற்கு போதுமான நேரத்தை ஒதுக்குங்கள் ? இந்த இரண்டு கேள்விகளுக்கான பதில்களில் ஒன்று இல்லை என்றால், துரதிர்ஷ்டவசமாக நீங்கள் உண்மையில் மூழ்குவதற்கு தயாராகும் வரை காத்திருக்க வேண்டும்.

எந்த நாய் குணத்தை நீங்கள் தேர்வு செய்ய வேண்டும்?

ஒரு தங்குமிடத்தில் கூண்டின் வாயிலுக்குப் பின்னால் நாய்
© Okssi68 – iStock

ஒரு நாயை தங்குமிடத்திலிருந்து தத்தெடுப்பது ஒரு விருப்பத்தின் பேரில் தவறாமல் செய்யப்பட்டாலும், சிறந்த விஷயம் உங்களுக்கு மிகவும் பொருத்தமான மனோபாவத்தைப் பற்றி முன்கூட்டியே சிந்தியுங்கள். உண்மையில், நீங்கள் தொடர்ந்து நகர விரும்பும்போது, ​​திட்ட-திட்ட நாயுடன் முடிவடைவது சிக்கலானதாக இருக்கும். இது உங்களுக்கு இனிமையானது மட்டுமல்ல, எல்லாவற்றிற்கும் மேலாக, வீட்டில் தனியாக இருக்க வேண்டும் அல்லது அவருக்கு ஒரு சிக்கலான செயல்பாட்டில் உங்களைப் பின்தொடர வேண்டியிருக்கும். எனவே, நாங்கள் அனுபவம் வாய்ந்த விளையாட்டு வீரராக இருக்கும்போது ஆங்கில புல்டாக் எடுத்துக்கொள்வதைத் தவிர்க்கிறோம், அதே நேரத்தில் எங்கள் சோபாவில் அமைதியாக இருக்க விரும்பும்போது பெல்ஜிய மேய்ப்பரான மலினோயிஸை அழைத்துச் செல்வதைத் தவிர்க்கிறோம். நிச்சயமாக, நாங்கள் வரிகளை பெரிதாக்குகிறோம், ஆனால் அது ஒரு யோசனை!

நான் தத்தெடுக்க விரும்பும் நாய் எந்த அளவில் இருக்கும்?

உங்கள் எதிர்கால விலங்கின் அளவு இல்லை உண்மையில் முக்கியமில்லை. இது எல்லாவற்றிற்கும் மேலாக உங்களைப் பொறுத்தது. உண்மையில், நீங்கள் ஒரு குடியிருப்பில் வசிக்கும் போது ஒரு பெரிய நாயை அழைத்துச் செல்ல நீங்கள் பயப்படலாம். சில புகலிடங்களுக்கு சில சமயங்களில் தோட்டம் அல்லது பிறவற்றை அணுக வேண்டியிருக்கும். உண்மையில், நீங்கள் ஒரு அடுக்குமாடி குடியிருப்பில் வசிக்கும் போது நீங்கள் எப்போதும் தேடுவதைப் போலவே எல்லா வகையிலும் ஒரு பெரிய நாய் மீது உங்களுக்கு ஈர்ப்பு இருந்தால், எந்த பிரச்சனையும் இல்லை. நீங்கள் அவருடைய தேவைகளை மதிக்கும் வரை. ஒரு பெர்னீஸ் மலை நாய் தனது அன்பு மற்றும் தினசரி பயணங்கள் இருக்கும் வரை உங்கள் வீட்டில் மகிழ்ச்சியாக இருக்கும்.

நான் தத்தெடுக்க விரும்பும் நாய்க்கு எவ்வளவு வயது இருக்கும்?

ஒரு தங்குமிடத்தில் கூண்டின் வாயிலுக்குப் பின்னால் நாய்
© Wpadington – iStock

ஒரு நாயின் வயதும் முக்கியமானதாக இருக்கலாம். ஒரு நாயை தங்குமிடத்திலிருந்து தத்தெடுப்பதில் உங்கள் இலக்கு என்ன? வயதான நாய்க்குட்டிக்கு இனிமையான மற்றும் அமைதியான வாழ்க்கையை வழங்க விரும்புகிறீர்களா? உங்களுடன் நடைபயணத்திற்கு உங்கள் நாயை எங்கும் அழைத்துச் செல்ல விரும்புகிறீர்களா? உண்மையில், நீங்கள் ஒரு நாய்க்குட்டியுடன் ஒரு வயது வந்த நாய் அல்லது ஒரு வயதான நாயைப் போன்ற அதே வாழ்க்கையை கொண்டிருக்க மாட்டீர்கள்!

நீங்கள் ஒரு நாய்க்குட்டியைத் தேர்ந்தெடுத்தால், நீங்கள் அவருக்கு எல்லாவற்றையும் கற்பிக்க வேண்டும். இது உங்களிடமிருந்து அதிக கவனம் தேவைப்படும் ஆற்றலின் ஒரு சிறிய பந்தாகவும் இருக்கும். எனவே இது அவசியமாக இருக்கும் அவருக்குப் பயிற்றுவித்து, வாழ்க்கையை மென்மையாகக் கண்டறிய அனுமதிக்கும் நேரம். வயது வந்த நாய் ஏற்கனவே மிகவும் சீரானதாகவும் நிலையானதாகவும் இருக்கும்! இருப்பினும், தங்குமிடம் நாய்கள் பெரும்பாலும் தங்கள் கைவிடுதல் தொடர்பான அதிர்ச்சியைக் கொண்டிருக்கும், இது சாத்தியமானது நடத்தை பிரச்சனைகளுக்கு வழிவகுக்கும். இறுதியாக, ஒரு தாத்தாவுக்கு அமைதி தேவை மற்றும் அவரது வயதைப் பொறுத்து, அவர் உங்களை எல்லா இடங்களிலும் பின்பற்ற முடியாது. ஒரு வயதான நாய் இறுதியில் வழக்கமான கால்நடை பராமரிப்பு தேவைப்படும்.

மலம் கழித்த பிறகு என் நாய் தனது பாதங்களை ஏன் துடைக்கிறது?

ஆண்டி-புல் சேணம் மூலம் இழுக்க வேண்டாம் என்று உங்கள் நாய்க்குக் கற்பிக்க முடியுமா?