தலையில் கொப்பளிக்கும் ஒரே கோரை

பிரஞ்சு வீடுகளில் மிகவும் பொதுவானதல்ல, சீன முகடு நாய் மிகவும் சிறிய, மாறாக மெல்லிய கோரை. அவரது நிர்வாண பதிப்பு தலை, கால்களின் நுனிகள் மற்றும் வாலின் ஒரு பகுதியைத் தவிர, முடி இல்லாதது. மிகவும் அசல், ஆர்வமும் கூட, சீன முகடு நாய் உயர்ந்த மற்றும் பெருமைமிக்க தலை வண்டியுடன் மிகவும் அழகாக இருக்கிறது.

சீன முகடு நாயின் கதை

புல்லில் சீன நாய்
கடன்கள்: tsik / iStock

அவரது பெயரால் குறிப்பிடப்பட்டுள்ளபடி, இந்த நாய் முதலில் சீனாவைச் சேர்ந்தது என்பதை அறிந்து நீங்கள் ஆச்சரியப்பட மாட்டீர்கள். அவர் கிமு 206 இல் தொடங்கிய ஹான் வம்சத்திற்கு முந்தைய மிகவும் பழமையான இனங்களின் வழித்தோன்றல் ஆவார். கி.பி. சிலருக்கு, இந்த நாயின் தோற்றம் 10,000 ஆண்டுகளுக்கும் மேலானது! அப்போது சீன மாகாணங்களில் சில காட்டு நாய்கள் கூட்டமாக வசித்து வந்தன. பிறகு, சீன க்ரெஸ்டட் நாய் அதன் உரிமையாளரின் மதிப்புமிக்க உடைமைகளைப் பாதுகாக்க பயன்படுத்தப்பட்டது. பூச்சிகளை வேட்டையாட கப்பல்களில் மாலுமிகளுக்கு உதவினார். இறுதியாக, பல ஆசிய துறைமுகங்களில் நிறுத்தப்படும் போது இது நாணயமாகவும் பயன்படுத்தப்பட்டது.

19 ஆம் நூற்றாண்டின் இறுதியில், சீன க்ரெஸ்டட் நாய் மெக்சிகோவில் வளர்ந்த பிறகு அமெரிக்காவிற்கு வந்தது. மேலும், அவர் மெக்சிகன் நாயின் மூதாதையர் என்பது மிகவும் சாத்தியம். சீன க்ரெஸ்டட் நாய் இனம் 1972 இல் அங்கீகரிக்கப்பட்டது.

சைனீஸ் க்ரெஸ்டட் நாய், ஒரு ஆர்வமுள்ள மற்றும் அழகான விலங்கு

சீன நாய் புல்வெளியில் நின்று போஸ் கொடுக்கிறது
கடன்கள்: slowmotiongli / iStock

சீன முகடு நாயின் தோற்றம் யாரையும் அலட்சியமாக விடாது. ஆர்வம் மற்றும் அழகான இரண்டும், நிர்வாண பதிப்பு குறைந்தபட்சம் சொல்ல மிகவும் அசல். நடைமுறையில் முடி இல்லாதது (நிர்வாண வகைகளுக்கு), இது தலையிலும், கால்களின் முனையிலும், வால் முனையிலும் மட்டுமே முடி இருக்கும். கோட் தலையின் மேற்புறத்தில் ஏராளமான முகடுகளை உருவாக்குகிறது மற்றும் அதன் பெயர் எங்கிருந்து வந்தது. முடிகள் கொண்ட பல்வேறு, அதன் ஃபர் நீண்ட மற்றும் மென்மையான கவர் முடிகளால் மூடப்பட்ட அண்டர்கோட்டின் முதல் அடுக்கு கொண்டது. இந்த பதிப்பே “பவுடர் பஃப்” என்று செல்லப்பெயர் பெற்றது, அதாவது “பவுடர் பஃப்”. இந்த இனத்திற்கு அனைத்து முடி நிறங்களும் ஏற்றுக்கொள்ளப்படுகின்றன.

சீன க்ரெஸ்டெட் நாயின் உடல் மிகவும் நீளமாகவும் மிருதுவாகவும் இருக்கும். இதன் வால் நீளமாகவும் மெல்லியதாகவும் இருக்கும். அவரது தலை அழகானது மற்றும் அவரது பார்வை உற்சாகமானது. இறுதியாக, அவரது காதுகள் அவரது தலையுடன் ஒப்பிடும்போது மிகவும் பெரியவை மற்றும் நேராக நிற்கின்றன. சீன க்ரெஸ்டட் நாய் 3 முதல் 4 கிலோ வரை எடையும், 28 முதல் 33 செமீ வரை எடையும் கொண்டது, இது மிகச் சிறிய நாயாக மாறுகிறது!

சீன க்ரெஸ்டட் நாய்: அன்பான, ஆனால் குளிர்ச்சியானது

கோட் அணிந்த சீன நாய் வெளியில் நடந்து வருகிறது
கடன்கள்: SergeyTikhomirov / iStock

உண்மையான உட்புற நாய், சைனீஸ் க்ரெஸ்டட் நாய் மிகவும் அன்பான சிறிய நாய். இந்த உணர்வு அதன் மிகச் சிறிய அளவு மற்றும் வெளிப்புற கூறுகளுக்கு அதன் பாதிப்பு ஆகியவற்றால் வலுப்படுத்தப்படுகிறது. உண்மையில், அதன் கிட்டத்தட்ட இல்லாத முடி காரணமாக, இது குளிர் மற்றும் ஈரப்பதத்தை நன்றாக பொறுத்துக்கொள்ளாத ஒரு விலங்கு. இதனால் தான் அவர் அடுக்குமாடி குடியிருப்பில் எந்த பிரச்சனையும் இல்லாமல் வாழ முடியும். இருப்பினும், மற்ற நாய்களைப் போலவே, அவர் மழை காலநிலையில் கூட உடற்பயிற்சி செய்ய வெளியே செல்ல வேண்டும். அது போதுமானதாக இருக்கும் பின்னர் அவரது தோலை ஈரப்பதத்திலிருந்து பாதுகாக்க ஒரு சிறிய ரெயின்கோட் போட வேண்டும். நன்கு படித்த, சைனீஸ் க்ரெஸ்டட் நாய் ஒரு சிறந்த துணை நாய். இருப்பினும், அவர் தனது சிறிய குணாதிசயத்தைக் கொண்டிருக்கிறார், எனவே உறுதியான மற்றும் மென்மையான வழியில் கல்வி கற்க வேண்டும். நீங்கள் ஒரு காவலர் நாயைத் தேடுகிறீர்களானால், இது நிச்சயமாக சிறந்த இனம் அல்ல, ஆனால் இது உங்களுக்கு நிறைய அன்பையும் ஜாய் டி விவ்ரேயையும் கொண்டு வரும் என்பதில் சந்தேகமில்லை.

ஒரு சீன க்ரெஸ்டெட் நாய் எவ்வளவு செலவாகும்?

வெளியே இரண்டு சீன நாய்கள்
கடன்கள்: Abramova_Ksenia / iStock

சீன முகடு நாய் குறிப்பாக விலை உயர்ந்தது, ஏனெனில் அதன் விலை 700 முதல் 1200 யூரோக்கள் வரை மாறுபடும். அதன் விலை வளர்ப்பாளரின் படி வரையறுக்கப்படுகிறது, எனவே நாயின் பரம்பரை, ஆனால் அதன் பாலினம்.

சீன க்ரெஸ்டட் நாய் அதன் எஜமானருடன் மிகவும் நெருக்கமாக உள்ளது மற்றும் குழந்தைகளை நேசிக்கிறது, எனவே இது ஒரு குடும்பத்திற்கு ஏற்ற நாய். நீங்கள் வீடாக இருந்தாலும் சரி, அடுக்குமாடி குடியிருப்பில் இருந்தாலும் சரி, இந்த நாய் உங்கள் கண்ணில் பட்டால், தயங்காதீர்கள்! இது நிச்சயமாக உங்களுக்காக அடைக்கப்பட்ட விலங்கு.

உங்கள் நாயைத் திட்டுவதைத் தவிர்ப்பதற்கான ஒரு மாற்று

உங்கள் நாயுடன் வெளிநாடு செல்ல முடியுமா?