நல்ல அல்லது கெட்ட யோசனை?

உங்கள் நாய் தனிமையை வெறுக்கிறதா? நீங்கள் உங்கள் வீட்டை விட்டு வெளியேறியவுடன், அவர் அழுகிறார், குரைக்கிறார், அழித்துவிடுகிறார், தன்னைத்தானே ஆசுவாசப்படுத்துகிறார். ? இது மிகவும் சிக்கலாகத் தொடங்கியுள்ளது, நீங்கள் ஒரு கூண்டைப் பெறுவதைக் கருத்தில் கொள்கிறீர்களா? அது நல்லது, இந்த விஷயத்தில் இன்னும் தெளிவாகப் பார்க்கவும், உங்கள் நாயின் நலனுக்காகவும் உங்களுக்காகவும் சரியான தீர்வுகளைக் கண்டறியவும் இந்த கட்டுரை உங்களை அனுமதிக்கும்.

பிரச்சனைக்கான காரணத்தைக் கண்டறிந்து அதைச் சரிசெய்யவும்!

புல்டாக் நாய் அதன் கூண்டில்
© Ignacio Ruiz Casanellas – iStock

உங்கள் நாய் ஊளையிடும் அல்லது வீட்டிற்குள் உள்ள அனைத்தையும் அழிக்கத் தொடங்கும் கதவை நீங்கள் தட்டவில்லையா? இந்த விஷயத்தில், கூண்டு எந்த வகையிலும் ஒரு தீர்வாக இருக்காது என்பதை அறிந்து கொள்ளுங்கள். எனவே ஆம், உங்கள் நாய் பூட்டப்பட்டிருக்கும், எனவே இனி எதையும் சேதப்படுத்த முடியாது. “அழிக்கும் நாய்” பழிவாங்கும் நோக்கில் செயல்படாது. ஒரு நாய் இந்த வகையான நடத்தைக்கு வழிவகுக்கும் பல காரணங்கள் உள்ளன. உங்களுடன் பிரிந்து செல்வது அவரை மிகவும் அழுத்தமான உணர்ச்சி நிலையில் வைக்கலாம், அதை வெளிப்படுத்த அழிப்பதே அவருக்கு ஒரே வழி. அழிவின் மூலம் தனது மன அழுத்தத்தை வெளிப்படுத்த அவருக்கு இனி வாய்ப்பு இல்லையென்றால், உங்கள் நாய் சுய-தீங்கு போன்ற மற்றொரு தீர்வைக் கண்டுபிடிக்கும் அபாயத்தில் இருக்கலாம். உங்கள் நாய் தனது விரக்தியை நிர்வகிக்க முடியாது என்பதற்கும் இது தொடர்புடையதாக இருக்கலாம்.

எந்தவொரு சந்தர்ப்பத்திலும், இந்த வகையான நடத்தை சாதாரணமானது அல்ல, அதற்கான காரணத்தை நாம் கண்டுபிடிக்க வேண்டும். பிறகு, உங்கள் நாய் ஒரு மாற்றியமைக்கப்பட்ட வேலையைச் செய்ய வேண்டியிருக்கும் இந்த சிக்கலை ஒருமுறை தீர்க்க வேண்டும். இதற்காக, உதவி பெற கடுமையாக பரிந்துரைக்கப்படுகிறது ஒரு நாய் நடத்தை நிபுணர் அல்லது ஒரு நடத்தை கால்நடை மருத்துவர். பிரச்சனை தீர்ந்தவுடன், உங்கள் நாய் நன்றாக உணரும், நிச்சயமாக நீங்களும் உணருவீர்கள்!

இந்த கதையில்: கூண்டு பற்றி என்ன?

நாய்க்குட்டி அதன் கூண்டில் தூங்குகிறது
© CBCK கிறிஸ்டின் – iStock

கூண்டு சிலருக்கு இன்றியமையாத துணை மற்றும் மற்றவர்களுக்கு சித்திரவதை கருவி, ஆனால் அது உண்மையில் என்ன?

நேர்மறை பழக்கவழக்க வேலை அப்ஸ்ட்ரீம் செய்யப்பட்டால், கவலைப்பட வேண்டாம், கூண்டு எந்த வகையிலும் சித்திரவதைக்கு உட்படுத்தப்படாது. மாறாக, அது கிடைக்கும் இடத்தைக் குறைக்கும், எனவே, சில சந்தர்ப்பங்களில், நாயைப் பாதுகாக்கும். எனினும், கூண்டு உங்கள் பூனைக்கு ஒரு தண்டனையாக இருக்கக்கூடாது! உண்மையில், இந்த விஷயத்தில், இந்த இடத்தைப் பாராட்டுவதற்கு நீங்கள் எடுக்கும் அனைத்து முயற்சிகளும் அழிக்கப்படும். மேலும் தேர்வு செய்யவும் போதுமான அளவு ஒரு கூண்டு : உங்கள் நாய் எழுந்து நிற்கவும், நகரவும், சுற்றித் திரும்பவும் வசதியாக படுக்கவும் முடியும். உங்கள் விலங்கு நன்றாக இருக்க, ஒரு மென்மையான குஷன் வைக்கவும் (அல்லது அவரது விருப்பங்களின்படி மூடுகிறது). இறுதியாக, அனைத்து வகையான பொம்மைகளுடன் அதை நிரப்ப மறக்காதீர்கள்! பொதுவாக, இந்த கூண்டை மிகவும் இனிமையானதாக மாற்றுவதற்கு நீங்கள் நன்கு பொருத்தப்பட்டிருக்க வேண்டும்.

உங்கள் நாயை கூட்டிற்கு நேர்மறையாக பழக்கப்படுத்துவது எப்படி?

வெறுமனே, கூண்டு உங்கள் நாய்க்கு குறிப்பு இடமாக மாற வேண்டும், இதனால் அவர் அங்கு நன்றாக உணருவார். இதற்காக, கூண்டின் கதவை எப்போதும் திறந்து விடுங்கள் அதனால் அவர் எப்போது வேண்டுமானாலும் அங்கு செல்லலாம்.

நாய்க்குட்டி தனது கூண்டின் வாயில் வழியாக விருந்து சாப்பிடுகிறது
© ஷரோன் மென்டோன்கா – iStock

1- அதை ஒரு நல்ல இடமாக ஆக்குங்கள்

விருந்துகள் அல்லது பொம்மைகள் மூலம் உங்கள் நாயை கூட்டிற்குள் கவர்ந்திழுக்கலாம். அவர் அங்கு வரும்போது அவரை வாழ்த்துங்கள்! நீங்கள் உட்புற அரிப்பு அமர்வுகளையும் ஏற்பாடு செய்யலாம். இந்த முதல் படியின் போது, ​​கதவை மூட முயற்சிக்காதீர்கள். உங்கள் நாய் தனது கூட்டில் இருக்கும்போது, ​​​​இனிமையான விஷயங்கள் நடக்கும் என்ற உண்மையை வெறுமனே ஒருங்கிணைக்க வேண்டும். சிறிது சிறிதாக, நீங்கள் அவரிடம் “உங்கள் இடத்தில்” என்று கேட்கலாம், இதனால் அவர் குறிப்பை ஒருங்கிணைத்து கூண்டுக்குள் செல்கிறார். நீங்கள் அவரை ஓய்வெடுக்கச் சொல்லாமல் அவர் அங்கு சென்றால், உதாரணமாக, நீங்கள் எல்லாவற்றையும் வென்றீர்கள்!

2- கூண்டின் கதவை மூடத் தொடங்குங்கள்

உங்கள் நாய் தனது கூட்டில் வசதியாகவும் அமைதியாகவும் தெரிந்தவுடன், நீங்கள் கதவை மூட ஆரம்பிக்கலாம். அவரது கூண்டுக்கு செல்லச் சொல்லுங்கள். கதவை மூடு மற்றும் அவரைப் பாராட்டி, சில நிமிடங்களுக்கு வாசல் வழியாக அவருக்கு சில உபசரிப்புகளை அளித்து அவர் பக்கத்தில் இருங்கள் மட்டுமே. பகலில் பல முறை உடற்பயிற்சியை மீண்டும் திறந்து மீண்டும் செய்யவும். இங்கு எப்போதும் அவரது கூண்டில் இருக்கவும் இருக்கவும் அவரை நேர்மறையாகப் பழக்கப்படுத்துவதே குறிக்கோள்.

3- கூண்டில் செலவிடும் நேரத்தை படிப்படியாக அதிகரிக்கவும்

கடைசி படி உங்கள் நாயை நீண்ட நேரம் கூடையில் விட வேண்டும். இதைச் செய்ய, கதவு மூடப்பட்டவுடன், உங்கள் நாயை ஆக்கிரமிக்க ஏதாவது கொடுங்கள் (ஒரு பொம்மை அல்லது எலும்பைக் கசக்க). இதற்கிடையில், பல நிமிடங்கள் மற்றொரு அறைக்கு நழுவவும். உங்கள் நாய் அழுகிறது என்றால், உடனே திரும்பி வராமல் இருக்க முயற்சி செய்யுங்கள். எல்லாம் சரியாக நடந்தால், நீங்கள் இல்லாமல் கூண்டில் செலவழித்த நேரத்தை படிப்படியாக அதிகரிக்கவும். எல்லாம் இருந்தாலும் உங்கள் நாய் பீதியடைந்து, நீங்கள் இல்லாததைத் தாங்க முடியவில்லை என்று தோன்றுகிறது, இதன் பொருள் உணர்ச்சிப் பற்றின்மையின் உண்மையான வேலை இருக்கிறது அவரை தனியாக விட்டுச் செல்வதற்கு முன்.

எப்படியிருந்தாலும், முயற்சி செய்யுங்கள் கூண்டில் செலவழித்த நேரத்தின் 3 மணிநேரத்திற்கு மேல் இல்லை. உங்கள் நாயை உள்ளே செல்லச் சொல்லும் முன் சிறிது நேரம் நடக்கவும். இது அவரை ஓய்வெடுக்கவும் உடற்பயிற்சி செய்யவும் அனுமதிக்கும். பின்னர் அவர் தனது கூண்டில் நீண்ட நேரம் ஓய்வெடுக்க அதிக விருப்பத்துடன் இருப்பார்.

மாஸ்கோ, தெருநாய்கள் மெட்ரோவை எடுத்துக்கொள்கின்றன

அசாதாரண இயற்பியல் கொண்ட 10 நாய் இனங்கள்