நாய்களில் ஆதிக்கம்: கட்டுக்கதை அல்லது உண்மை?

“ஏய், நீ அங்கே தள்ளப்படுகிறாய். நினைவில் கொள்ளுங்கள்: நீங்கள் முதலாளி! பெரும்பாலான நாய் உரிமையாளர்கள் தங்களைச் சுற்றி ஒரு “நாய் பயிற்சியாளர்” என்று நினைக்கும் ஒரு நபரையாவது வைத்திருப்பார்கள் மற்றும் அவர்களின் திறமைகள் விரிவான அனுபவத்திலிருந்து வந்தவை: “நீங்கள் பார்க்கிறீர்கள், என் குடும்பத்தில் எப்போதும் நாய்கள் உள்ளன, எனவே நான் அவற்றை நன்கு அறிவேன்”. இது மோசமான கவனத்திலிருந்து தொடங்காவிட்டாலும், உங்கள் சொந்த அனுபவத்தை உருவாக்குவது நல்லது. உங்களிடம் ஏதேனும் கேள்விகள் இருந்தால், அதற்கு பதிலாக ஒரு நடத்தை சார்ந்த கால்நடை மருத்துவர் அல்லது மரியாதைக்குரிய நாய் நடத்தை நிபுணரைப் பார்வையிடவும்! இந்த கட்டுரையில், நாய்களில் ஆதிக்கம் பற்றி தெரிந்து கொள்ள என்ன இருக்கிறது.

நாய்களில் ஆதிக்கம் என்ன?

எஜமானை நோக்கி ஆக்ரோஷமான நாய்
கடன்கள்: Piter1977 / iStock

நாய்களில் ஆதிக்கம் என்பது இந்த கிரகத்தில் உங்கள் நாயின் முக்கிய நோக்கம் உங்களை ஆதிக்கம் செலுத்துவதாகும். எனவே இந்த ஆசை நாய்க்கு வழிவகுக்கும் ஆக்கிரமிப்பு நடத்தையை வளர்த்துக் கொள்ளுங்கள். இந்த கோட்பாட்டின் தர்க்கத்தை நாம் பின்பற்றினால், ஒரு நாய் சிக்கலான மற்றும் ஆக்கிரமிப்பு நடத்தைகளை உருவாக்கும்போது, முதலாளி யார் என்பதை நீங்கள் அவருக்குக் காட்ட வேண்டும். சிக்கலைத் தீர்க்க, நாங்கள் அவரை விட வலிமையானவர்கள் என்று எங்கள் நாய் காட்டுகிறோம். இது பெரும்பாலும் அதிகார சமநிலை மற்றும் அதிகப்படியான தண்டனைகள் மூலம் நிகழ்கிறது.

அதிர்ஷ்டவசமாக, இன்று நடத்தை வல்லுநர்கள் தங்கள் பார்வையை மாற்றியுள்ளனர். மாறாக, அவர்கள் ஒரு வேலை செய்ய முனைகிறார்கள் நேர்மறை கல்வி மேலாதிக்க/ஆதிக்கம் செலுத்தும் உறவை விட. தற்போது, ​​புதிய ஆய்வுகளும் மேற்கொள்ளப்படுகின்றன, குறிப்பாக மூளையின் செயல்பாடு மற்றும் கற்றல். எனவே நமது விலங்குகளின் நடத்தையை நன்கு புரிந்துகொள்வதே அவர்களின் நோக்கம்.

ஆதிக்கம் செலுத்தும்/ஆதிக்கம் செலுத்தும் உறவு: ஓநாய்க்கு செல்லும் ஒரு கோட்பாடு

நாய் தன் எஜமானரின் கைக்கு தாவுகிறது
கடன்: Ksenia Raykova / iStock

ஓநாய் நாயின் மூதாதையராகக் கருதப்படுவதால், ஆதிக்கக் கோட்பாடு சிறைப்பிடிக்கப்பட்ட ஓநாய்கள் பற்றிய பழைய ஆய்வுகளின் அடிப்படையில். விஞ்ஞானிகள் தங்கள் அவதானிப்புகளின் போது, ​​ஒரு பொதிக்குள் நிறைய ஆக்கிரமிப்பு இருப்பதைக் கவனித்தனர். இந்த நடத்தை அனுமதிக்கப்படுகிறது குழுவில் ஒரு படிநிலையை நிறுவுதல். இந்த வழியில், விலங்குகள் எந்த ஓநாய்களுக்கு முதலில் உணவு மற்றும் இனப்பெருக்கம் செய்யும் உரிமையை “தீர்மானிக்க” முடியும். நாய்கள் ஓநாய்களின் வழித்தோன்றலாகக் கருதப்படுவதால், அவற்றின் நடத்தை ஒத்ததாக இருக்கும் என்று கற்பனை செய்யப்பட்டது. இருப்பினும், இந்த கோட்பாடு இன்று முற்றிலும் மறுக்கப்பட்டதுஆனால் இந்த பெறப்பட்ட யோசனை இன்னும் சிலரின் கற்பனையில் நீடிக்கிறது.

நாய்களில் ஆதிக்கம்: நிச்சயமாக ஒரு கட்டுக்கதை!

நாய் தன் எஜமானியைக் கட்டிப்பிடிக்கிறது
கடன்கள்: ஈவா பிளாங்கோ / iStock

முந்தைய பத்திகளில் விளக்கியபடி, நாய்களின் ஆதிக்கம் உண்மையில் ஒரு கட்டுக்கதை. துரதிர்ஷ்டவசமாக, இந்த கோட்பாட்டில் நம்பிக்கை கொண்டவர்கள் இயற்கையாகவே தங்கள் செல்லப்பிராணியை கட்டாயத்தின் கீழ் மற்றும் அதிகார சமநிலையை நிறுவுவதன் மூலம் கல்வி கற்பிக்க வேண்டும். இருப்பினும், இது கவனிக்கப்பட வேண்டும் உங்கள் மிருகத்துடனான உறவு இந்த வகையான கல்வியால் அமைதியாகவும் சமநிலையாகவும் இருக்க முடியாது. மாறாக, அது ஆக்கிரமிப்பு நடத்தையை வலுப்படுத்தவும் கூடும். ஒரு நாய்க்கு பழிவாங்கும் திறனும் விருப்பமும் இல்லை அல்லது அதன் மனிதனுக்கு தீங்கு விளைவிக்கும்.

உங்கள் நாய் ஆக்ரோஷமாக இருந்தால், ஏதோ இருக்கிறது அவரது சூழலில் அல்லது அவரது வாழ்க்கை முறை எது அவருக்கு பொருந்தாது. பிரச்சனைக்கான காரணத்தை அடையாளம் காண அவருடன் வேலை நிச்சயமாக செய்யப்பட வேண்டும். கல்வி நுட்பங்களைப் பற்றி அறிந்து கொள்வதும் அவசியம் நல்வாழ்வை சமரசம் செய்யாது மற்றும் உங்கள் நாய்க்குட்டியுடன் உறவு. இவை அனைத்திற்கும், நிபுணர்களுடன் உங்களைச் சுற்றி வையுங்கள்: நாய் நடத்தை நிபுணர், நடத்தை கால்நடை மருத்துவர், முதலியன.

இந்த பிரதிபலிப்பில் மேலும் அறிய மற்றும் மேலும் செல்ல, நீங்கள் படிக்கலாம் இந்தக் கட்டுரை மிகவும் நிறைந்தது!

உங்கள் நாய்க்கு நீர்ப்புகா பூட்ஸ் செய்யுங்கள்

ஏற்கனவே வயது வந்த நாய்க்கு எப்படி கல்வி கற்பது?