நாய்கள் மற்றும் ஆக்கிரமிப்பு: 5 தவறான கருத்துக்கள்

நாய்க்குட்டி உரிமையாளர் தனது வாழ்க்கையில் இதுபோன்ற சொற்றொடர்களை கேள்விப்பட்டதே இல்லை: “உன் நாய் அங்கே உறுமுகிறது மற்றும் குரைக்கிறது, நான் கொஞ்சம் கவலைப்படுகிறேன்…”, “நீங்கள் ஒரு அமெரிக்க ஊழியர்களை தத்தெடுக்க விரும்புகிறீர்களா? உங்கள் இடத்தில் நான் இருமுறை யோசிப்பேன், இது ஒரு நாயைப் போல மிகவும் ஆபத்தானது! » எங்கள் நான்கு கால் நண்பர்களிடம் ஆக்ரோஷமான நடத்தை பற்றி பல நம்பிக்கைகள் உள்ளன. சில நியாயமானவை, ஆனால் மற்றவை எங்கள் நாய்களின் நற்பெயரைக் குறைமதிப்பிற்கு உட்படுத்தும் யோசனைகள் அல்லது உங்கள் பாதுகாப்பைக் கூட குறைமதிப்பிற்கு உட்படுத்துகின்றன.

1. “குரைக்கும் நாய் கடிக்காது”

குரைக்கும் samoyed நாய்
© infinityyy / iStock

நாய் குரைப்பதில் மும்முரமாக இருக்கும்போது, ​​​​அவரால் கடிக்க இயலாது என்றாலும், துரதிர்ஷ்டவசமாக இந்த வார்த்தை மிகவும் உண்மை இல்லை. விளைவு, ஒரு நாய் பல காரணங்களுக்காக குரைக்க முடியும். அவர் தனது பிரதேசத்தைப் பாதுகாக்க, ஒரு விளையாட்டு அமர்வின் போது உற்சாகத்தை அல்லது தனது எஜமானரின் கவனத்தை ஈர்க்க தனது குரலை உயர்த்த முடியும். இருப்பினும், நாய் குரைப்பதற்கான மற்றொரு நல்ல காரணம், ஏதோ அவரைத் தொந்தரவு செய்கிறது அல்லது அவர் அச்சுறுத்தப்படுவதாக உணர்ந்து தாக்க விரும்புவதாக எச்சரிப்பது.. சூழ்நிலையைப் பொறுத்து, உங்கள் நான்கு கால் நண்பரின் நடத்தையைக் கவனியுங்கள், மேலும் ஜாக்கிரதை, ஏனெனில் குரைக்கும் நாய் உண்மையில் கடிக்கக்கூடும்.

2. நாய் எந்த காரணமும் இல்லாமல் கடிக்கலாம்

ஒரு மனிதனின் கையை நாய் கடிக்கிறது
© Sansargo / iStock

சரி, இல்லை, ஒரு நாய் ஒரு நாள் காலையில் எழுந்து, “ஏய், நான் இன்று யாரையாவது கடித்தால் என்ன செய்வது? » அவர் கடிக்க எப்போதும் ஒரு நல்ல காரணம் இருக்கும், பிரச்சனை என்னவென்றால், அது பெரும்பாலும் நம்மை விட்டு வெளியேறுகிறது அல்லது அதை எவ்வாறு அடையாளம் காண்பது என்று நமக்குத் தெரியவில்லை. உங்கள் விலங்கைக் கவனிக்கவும் புரிந்துகொள்ளவும் நீங்கள் கற்றுக்கொள்ள வேண்டும், ஏனென்றால் பிரபலமான நம்பிக்கைக்கு மாறாக, ஒரு நாய் பொதுவாக கடிக்கும் முன் எச்சரிக்கிறது. அது முணுமுணுப்பால் இருக்கலாம் அல்லது அவர் தனது சாப்ஸை நக்குகிறார்… ஒரு நாய் எச்சரிக்கை இல்லாமல் கடிக்கக்கூடிய ஒரே நிபந்தனைகள் பயம், வலி ​​அல்லது ஆச்சரியம். ஆனால் எந்த சந்தர்ப்பத்திலும், ஒரு நாய் எந்த காரணத்திற்காகவும் கடிக்காது!

3. சில நாய் இனங்கள் மற்றவற்றை விட ஆபத்தானவை

படுத்திருக்கும் ரோட்வீலர் நாய்
© Bigandt_Photography / iStock

மாலினோயிஸ், அமெரிக்கன் ஸ்டாஃப் அல்லது ராட்வீலர் போன்ற இனங்கள் மற்றவர்களை விட ஆபத்தான நாய்கள் என்று யார் கேள்விப்பட்டிருக்க மாட்டார்கள் அல்லது நினைத்திருக்க மாட்டார்கள்? இதன் காரணமாக தோலில் ஒட்டிக்கொண்டிருக்கும் மோசமான உருவம், இந்த நாய்களைப் பார்த்த மாத்திரத்தில் சிலர் பயந்துவிடுவார்கள். இருப்பினும், அனைத்து நாய்கள் உண்மையில் ஒரு நாள் கடிக்க கொண்டு வரலாம் சூழல் அவர்களை அங்கே தள்ளினால். அது சிவாவா, ராட்வீலர் அல்லது பூடில் பெரிதாக மாறாது.

எனினும், சில இனங்கள் மற்றவர்களை விட மிகவும் வளர்ந்த ஆளுமை மற்றும் உள்ளுணர்வு கொண்டவை என்பதை புரிந்து கொள்ள வேண்டும். மற்ற நாய்களை விட அவை மிகவும் ஆபத்தானவை என்று இது அர்த்தப்படுத்துவதில்லை, ஆனால் அவற்றின் தேவைகள் வேறுபட்டவை.முக்கியத்துவம் எங்கே தத்தெடுப்பதற்கு முன் இனத்தை நன்கு அறிந்து கொள்ளுங்கள். உண்மையில், எந்தவொரு ஆக்கிரமிப்பு வெளிப்படுவதையும் தவிர்க்க உங்கள் நாயின் தேவைகளை எவ்வாறு பூர்த்தி செய்வது என்பதை நீங்கள் புரிந்துகொண்டு தெரிந்து கொள்ள வேண்டும்.

4. ஒருமுறை கடித்த நாய் விரைவில் அல்லது பின்னர் மீண்டும் கடிக்கும்.

ஆக்ரோஷமாகத் தோன்றும் நாய்
© Volodymyr_Plysiuk / iStock

உங்கள் நாய் முதல் முறையாக கடித்ததால் அல்ல, அது ஒரு ஆக்ரோஷமான மற்றும் ஆதிக்கம் செலுத்தும் மாஸ்டிஃப் ஆக மாறும். இந்தக் கட்டுரையில் முன்பு கூறியது போல், ஒரு நாய் கடிக்க எப்போதும் ஒரு நல்ல காரணம் இருக்கும்அது உங்களை காயப்படுத்தவோ பயமுறுத்தவோ அல்ல! எனவே முதலில் செய்ய வேண்டியது, இந்த வழியில் செயல்பட அவரைத் தூண்டிய தூண்டுதலை அடையாளம் காண்பது. இதற்காக, ஒரு நாய் பயிற்சியாளர் அல்லது ஒரு நடத்தை கால்நடை மருத்துவர் உடன் வருமாறு கடுமையாக அறிவுறுத்தப்படுகிறது. இவை காரணத்தைப் புரிந்துகொள்ளவும் உங்கள் நாயுடன் திறம்பட செயல்படவும் உதவும்.

5. ஆக்ரோஷமான நாயை மீண்டும் “அழகாக மாற” கருத்தடை செய்ய வேண்டும்

ஒரு பெஞ்சில் நாய் மற்றும் அதன் உரிமையாளர்
© Strelciuc-Dumitr / iStock

ஒரு ஆண் நாய் ஆக்ரோஷமாக இருந்தால், அது பொதுவாக கருத்தடை செய்யப்படுகிறதா இல்லையா என்பதில் எந்த தொடர்பும் இல்லை. யுகாஸ்ட்ரேஷன் எந்த பாதிப்பையும் ஏற்படுத்தாது, படிநிலை வகை ஆக்கிரமிப்பின் பின்னணியில் தவிர, ஹார்மோன் அளவு மாற்றியமைக்கப்படும். உங்கள் நாய் பெருகிய முறையில் ஆக்ரோஷமான நடத்தையை ஏற்றுக்கொண்டால், ஒரு கோரை நடத்தை நிபுணர் அல்லது நடத்தை சார்ந்த கால்நடை மருத்துவரை அணுகுவது நல்லது. இந்த வல்லுநர்கள் உங்கள் நாயைப் பகுப்பாய்வு செய்ய முடியும் மற்றும் தீர்வுகளை வைக்க ஒரு நோயறிதலை நிறுவ முடியும்.

எந்த வயதிலும் ஒரு நாய்க்கு பயிற்சி அளிக்க முடியுமா?

உலகில் உள்ள 8 அரிதான நாய் இனங்கள்