நாய்க்குட்டி உணவில் இருந்து வயது வந்தோருக்கான உணவுக்கு எப்போது மாறுவது?

நீங்கள் இப்போது ஒரு நாய்க்குட்டியை தத்தெடுத்துள்ளீர்கள், தற்போது அதற்கு வயதுக்கு ஏற்ற கிப்பில் உணவளிக்கிறீர்கள். இது நிறைவாக உள்ளது ! ஆனால் வயது வந்த நாய் உணவுக்கு நீங்கள் எப்போது மாற வேண்டும்? இனத்தைப் பொறுத்து, நாய்கள் அதே வயதில் பெரியவர்களாக கருதப்படாது என்பதை அறிந்து கொள்ளுங்கள். நீங்கள் புரிந்து கொண்டபடி, ஒரு வகை உணவில் இருந்து மற்றொன்றுக்கு மாறுவது ஜெர்மன் ஷெப்பர்ட் அல்லது சிவாவாவாக இருந்தால் முற்றிலும் வித்தியாசமாக செய்யப்படலாம்!

இந்த இரண்டு வகை குரோக்கெட்டுகளின் ஆர்வம் என்ன?

நீங்கள் இப்போது தத்தெடுத்த நாய்க்குட்டிக்கு நாய்க்குட்டியைக் கொடுக்க வேண்டும் என்று நாங்கள் உங்களுக்கு விளக்கினோம், ஆனால் ஏன் என்று உங்களுக்குத் தெரியவில்லையா? நாய்க்குட்டிகளுக்கான கிபில்களுக்கும் வயது வந்த நாய்களுக்கான கிபில்களுக்கும் உண்மையான வித்தியாசம் உள்ளதா? சரி ஆமாம்! சில புள்ளிகளில், கிபிள்களுக்கு இடையிலான வேறுபாடுகள் முற்றிலும் சந்தைப்படுத்தல் வாதமாக இருக்கலாம், ஆனால் அது நாய்க்குட்டி மற்றும் வயது வந்த நாய்களின் கிபிள்களுக்கு வரும்போது, ​​சில வேறுபாடுகள் உள்ளன. விளைவு, ஒரு நாய்க்குட்டி மிக வேகமாக வளரும் இனத்தைப் பொறுத்து, இது 10 முதல் 24 மாதங்களுக்குள் முதிர்ச்சி அடையும். அவரது தேவைகள் புரத மற்றும் கனிமங்கள், முக்கியமாக பாஸ்பரஸ் மற்றும் கால்சியம், அதிகமாக உள்ளன. வளர, அதன் ஆற்றல் தேவை வயது வந்த நாயை விட அதிகமாக உள்ளது. நாய்க்குட்டி குரோக்கெட்டுகள், நீங்கள் நல்ல தரத்தை தேர்வு செய்தால், இந்த அனைத்து நிபந்தனைகளையும் பூர்த்தி செய்யும்.

மிகவும் கலோரியாக இருப்பது, ஏனெனில் நாய்க்குட்டி வளர்ச்சிக்காக சிறப்பாக வடிவமைக்கப்பட்டதுஇந்த croquettes முடியும் அதிக எடைக்கு வழிவகுக்கும் வயது வந்த நாய்க்கு கொடுக்கப்பட்டால். மிகவும் பணக்காரர், அவர்கள் இனி தங்கள் ஊட்டச்சத்து மற்றும் ஆற்றல் தேவைகளை பூர்த்தி செய்ய மாட்டார்கள். இந்த காரணத்திற்காகவே உங்கள் நாயின் வாழ்க்கையின் இந்த இரண்டு கட்டங்களுக்கு ஏற்றவாறு கிபில்கள் உள்ளன: வளர்ச்சி மற்றும் முதிர்வயது.

வயது வந்த நாய் உணவுக்கு எப்போது மாற வேண்டும்?

நாய்க்குட்டி மற்றும் உமி நாய் விளையாடுகிறது
© Andrii Zorii – iStock

முன்னுரையில் கூறியபடி, வயது வந்தோருக்கான மாற்றம் அனைத்து இனங்களுக்கும் ஒரே மாதிரியாக இருக்காது நாயின். வளர்ச்சியின் வளர்ச்சிக்கும் இதுவே காரணம். இந்த தரவுகள் முக்கியமாக இனத்தின் அளவு மற்றும் எடையைப் பொறுத்து மாறுபடும். விளைவு, சிறிய நாய், வேகமாக வளரும் ! இயற்கையாகவே ஒருவர் நினைப்பதற்கு மாறாக, ஒரு பெரிய நாய்க்கு முன்பே ஒரு சிறிய நாய் நன்றாக வளர்ந்து முடித்துவிடும்!

என் நாயின் வளர்ச்சி எந்த வயதில் தொடங்குகிறது?

  • வயது முதிர்ந்த எடை 10 கிலோவுக்கும் குறைவான நாய்க்கு 4 மாதங்கள்
  • வயது வந்தவரின் எடை 10 முதல் 20 கிலோ வரை இருக்கும் நாய்க்கு 5 மாதங்கள்
  • வயது வந்தவரின் எடை 20 முதல் 35 கிலோ வரை இருக்கும் நாய்க்கு 6 மாதங்கள்
  • வயது வந்தவரின் எடை 35 முதல் 50 கிலோ வரை இருக்கும் நாய்க்கு 7 மாதங்கள்
  • வயது வந்தோரின் எடை 50 கிலோவுக்கு மேல் இருக்கும் நாய்க்கு 8 மாதங்கள்

எந்த வயதில் என் நாய் வளர்வதை நிறுத்தியது?

  • வயது முதிர்ந்த எடை 10 கிலோவிற்கும் குறைவான நாய்களுக்கு 10 மாதங்கள்
  • வயது வந்தவரின் எடை 10 முதல் 20 கிலோ வரை இருக்கும் நாய்க்கு 12 மாதங்கள்
  • வயது வந்தவரின் எடை 20 முதல் 35 கிலோ வரை இருக்கும் நாய்க்கு 15 மாதங்கள்
  • வயது வந்தவரின் எடை 35 முதல் 50 கிலோ வரை இருக்கும் நாய்க்கு 18 மாதங்கள்
  • வயது முதிர்ந்த எடை 50 கிலோவுக்கு மேல் இருக்கும் நாய்க்கு 24 மாதங்கள்.

அவன் ஒரு உங்கள் நாய்க்குட்டிக்கு பொருத்தமான குரோக்கெட்டுகளுடன் உணவளிப்பது அவசியம் அதன் வளர்ச்சியின் உச்சம் வரை. பின்னர், வளர்ச்சியின் உச்சத்திற்கும் முதிர்வயதுக்கும் இடையில், நீங்கள் வயது வந்தோருக்கான வரம்பில் அல்ல, ஆனால் இளையவர். நாய்க்குட்டிகளுக்கான கிபிள்ஸை விட சற்று குறைவான பணக்காரர், வயது வந்த நாய்களுக்கான கிப்பிள்களைப் போன்ற ஊட்டச்சத்து மதிப்புகள் இன்னும் இல்லை. உண்மையில், இந்த மாறுதல் காலத்தில் ஏற்படும் உங்கள் நாயின் தேவைகளில் ஏற்படும் மாற்றத்தை இந்த வரம்பு சாத்தியமாக்குகிறது. வயது வந்த நாய் உணவுக்கான மாற்றம் மொத்த வளர்ச்சியின் முடிவில் மட்டுமே நடைபெறும். எடுத்துக்காட்டாக, உங்கள் சிவாவா (இதனால் 10 கிலோவுக்கும் குறைவானது) நாய்க்குட்டி குரோக்கெட்டுகளை 4 மாத வயது வரை சாப்பிட வேண்டும், பின்னர் 5 முதல் 10 மாதங்கள் வரை ஜூனியர் மற்றும் 10 மாதங்களுக்குப் பிறகு வயது வந்த குரோக்வெட்டுகளை சாப்பிட வேண்டும்.

நிச்சயமாக, இந்த வகைப்பாடுகள் இருந்தபோதிலும், ஒவ்வொரு நாய் தனித்துவமாக உள்ளது மற்றும் விதிமுறையிலிருந்து சிறிது வேறுபடலாம். எப்போதும் கேள் உங்கள் கால்நடை மருத்துவரிடம் ஆலோசனை உங்கள் நான்கு கால் நண்பருக்கு உணவளிப்பது குறித்து!

கோர்கியில் இரண்டு வெவ்வேறு இனங்கள் உள்ளன என்பது உங்களுக்குத் தெரியுமா?

மாஸ்கோ, தெருநாய்கள் மெட்ரோவை எடுத்துக்கொள்கின்றன