நாய் அடையாளம் பற்றிய அனைத்தும் (சிப் மற்றும் டாட்டூ)

பிரான்சில், கிட்டத்தட்ட 15 மில்லியன் விலங்குகள் பச்சை குத்துதல் அல்லது மின்னணு சிப் மூலம் அடையாளம் காணப்பட்டுள்ளன. இது ஒரு முக்கியமான பிரதிபலிப்பு மற்றும் அதிகமான பிரெஞ்சு மக்கள் அதை ஏற்றுக்கொள்வது போல் தெரிகிறது. இந்த விஷயத்தில் நீங்கள் தெரிந்து கொள்ள வேண்டிய அனைத்தையும் கொண்ட ஒரு சிறிய கோப்பு இங்கே உள்ளது.

உங்கள் நாயை அடையாளம் காட்டுவது கட்டாயமா?

பதில் எளிது: ஓய் ! உங்கள் நாய்க்குட்டியை அடையாளம் காட்டாதது 4ஆம் வகுப்பு அபராதத்துடன் (€750) தண்டிக்கப்படும் குற்றமாகும். மேலும் குறிப்பாக, தி லோய் இது கட்டாயம் என்று கூறுகிறது:

  • முன்னால் ஒரு நாயின் சரணடைதல் இலவசம் அல்லது கட்டணம்.

  • வயதுக்கு மேற்பட்ட அனைத்து நாய்களுக்கும் 4 மாதங்கள் ஜனவரி 6, 1999க்குப் பிறகு பிறந்தவர்.

  • அதிகாரப்பூர்வமாக நோய்த்தொற்று இருப்பதாக அறிவிக்கப்பட்ட ஒரு துறையில் உள்ள அனைத்து உள்நாட்டு மாமிச உண்ணிகளுக்கும் ஆத்திரம்.

அடையாளம் என்றால் என்ன?

அடையாளம் என்பது ஒரு ஒதுக்கீட்டைக் கொண்டுள்ளது தனிப்பட்ட எண் உங்கள் விலங்குக்கு அவர் இறக்கும் வரை வைத்திருப்பார். இந்த எண்களின் (அல்லது கடிதங்கள்) வரிசைக்கு நன்றி, அதை இல் காணலாம் Fichier தேசிய I-CAD, உள்நாட்டு மாமிச உண்ணிகளுக்காக அர்ப்பணிக்கப்பட்ட மிகப்பெரிய ஐரோப்பிய தரவுத்தளம். இது ஒவ்வொரு விலங்கு பற்றிய பல்வேறு தகவல்களைச் சேமிக்கிறது: பெயர், பிறந்த தேதி, பாலினம், இனங்கள், இனம், உரிமையாளர்களின் தொடர்பு விவரங்கள்… அங்கீகரிக்கப்பட்ட இரண்டு அடையாள முறைகள் உள்ளன: சிப் மற்றும் இந்த பச்சை (நீங்கள் அவற்றை இணைக்கலாம்).

மின்னணு சிப் அல்லது டிரான்ஸ்பாண்டர்

இது ஒரு அரிசி தானிய அளவு சிறிய உருளை தோலின் கீழ் ஊசி உங்கள் நாய் ஒரு பெரிய ஊசியைப் பயன்படுத்துகிறது. வாழ்நாள் முழுவதும் அங்கேயே இருப்பார். பிரான்சில், இது “இடது கழுத்து வாய்க்கால்” மட்டத்தில் செய்யப்படுகிறது, அதாவது கழுத்தில், இடது காதுக்குப் பின்னால். செயல்முறை கிட்டத்தட்ட வலியற்றது மற்றும் சிப் ஆரோக்கியத்திற்கு ஆபத்தானது அல்ல: இது உயிர் இணக்கமானது, நீர்ப்புகா மற்றும் எந்த காந்த அல்லது மின் அமைப்பும் இல்லை.

a ஐ கடந்து படிக்கலாம் வாசகர் குறிப்பாக அருகில். பல வல்லுநர்களிடம் ஒன்று உள்ளது: கால்நடை மருத்துவர்கள், பவுண்டுகள், தங்குமிடங்கள், தீயணைப்பு வீரர்கள், காவல்துறை… இது உங்கள் நாயுடன் தொடர்புடைய பதினைந்து இலக்கக் குறியீட்டை வெளிப்படுத்தும். பிந்தையது நாட்டைக் குறிக்கும் மூன்று இலக்கங்கள் (பிரான்சில் 250), இனங்கள் தொடர்பான இரண்டு இலக்கங்கள் (நாய்கள், பூனைகள் மற்றும் ஃபெரெட்டுகளுக்கு 26), உற்பத்தியாளருடன் தொடர்புடைய இரண்டு இலக்கங்கள் மற்றும் ஒவ்வொரு விலங்குக்கும் குறிப்பிட்ட எட்டு இலக்கங்களும் அடங்கும்.

அடையாளம்
கடன்: Vetkit / iStock.

பச்சை

இந்த நேரத்தில், மிருகத்தின் காதில் (அல்லது அதன் தொடையில்) மூன்று/நான்கு எண்கள் மற்றும் மூன்று எழுத்துக்களின் வரிசையாக பச்சை குத்துவோம். இதைச் செய்ய, ஒரு சிறிய ஊசி அவரது தோலைக் குத்தி வைப்பதுமை. இது இரண்டு வழிகளில் செய்யப்படலாம்:

  • தோல் மருத்துவருடன், மனிதர்களின் பச்சை குத்துவதற்குப் பயன்படுத்தப்படும் கருவியைப் போன்றது. நாய்களில், செயல்முறை பொது மயக்க மருந்துகளின் கீழ் செய்யப்பட வேண்டும். இந்த நுட்பம் இன்று மிகவும் பிரபலமானது.

  • பச்சை இடுக்கி கொண்டு. இது மிகவும் கொடூரமான மற்றும் வலிமிகுந்த முறையாகும், இது இரண்டு பிட்களுக்கு இடையில் விலங்குகளின் காதை நசுக்குகிறது, அவற்றில் ஒன்று பச்சை குத்தலின் எழுத்துக்களை வரைந்த பல புள்ளிகளுடன் வரிசையாக உள்ளது. துரதிருஷ்டவசமாக நாய்க்கு இது மயக்க மருந்து இல்லாமல் செய்யப்படலாம்.

சிப் விஎஸ் டாட்டூ: எதை தேர்வு செய்வது?

பொதுவாக, பச்சை குறைவாகவும் குறைவாகவும் பயன்படுத்தப்படுகிறது, ஏனெனில் இது பல்வேறு குறைபாடுகளைக் கொண்டுள்ளது: மயக்க மருந்து அடிக்கடி தேவைப்படுகிறது, எழுத்துக்கள் சில நேரங்களில் படிக்க கடினமாக இருக்கும், கல்வெட்டு காலப்போக்கில் மங்கலாம், ஒரு ஆக்கிரமிப்பு விலங்கு அல்லது பயத்துடன் அதை அணுகுவது கடினம். கையாளப்படும், புதிய பச்சை குத்தல்கள் இனி வெளிநாடு செல்ல அனுமதிக்காது…

இதை எதிர்கொண்டு, மின்னணு சிப் பல நன்மைகள் உள்ளன: இது நிரந்தரமானது, பொய்யாக்க முடியாது, கிளர்ச்சியடைந்த நாய்க்கு கூட படிக்க எளிதானது, ஊசி போடுவது எளிது, மயக்க மருந்து மற்றும் அமைதி தேவையில்லை, எல்லா இடங்களிலும் பயணம் செய்ய அனுமதிக்கிறது… இருப்பினும், ஒப்பிடுகையில் இது ஒரு பெரிய குறைபாடு உள்ளது. பச்சை குத்துவது: அது வெளிப்படையாக இல்லை. உங்கள் தொலைந்து போன நாயைக் காணும் நபர் ஒரு பிளேவைப் பற்றி நினைக்காமல், அதைக் கண்டுபிடிக்க நடவடிக்கை எடுக்காமல் இருக்கலாம். இருப்பினும், விலங்குகளின் காலரில் இணைப்பதன் மூலம் இதை சரிசெய்ய முடியும் a பதக்கம் “என்னிடம் எலக்ட்ரானிக் சிப் உள்ளது” (அது வைக்கப்படும் போது அடிக்கடி வழங்கப்படும்). மற்றொரு விருப்பம் இரட்டை அடையாளத்தை உருவாக்குவது: மைக்ரோசிப் மற்றும் டாட்டூ (அது வெறுமனே “பி” – சிப் போன்ற – அவரது காதில் பதிவு செய்யப்படலாம்).

அடையாளம்
கடன்கள்: யானா யாங்கோவா / iStock.

உங்கள் நாயை எப்போது, ​​எப்படி அடையாளம் காண்பது?

ஒரு மிருகத்தை பச்சை குத்தவோ அல்லது சிப் செய்யவோ, நீங்கள் செய்ய வேண்டியது எல்லாம் அதை விலங்குகளுக்கு எடுத்துச் செல்வதுதான் கால்நடை மருத்துவம். பொதுவாக, இது முதல் வருகையின் போது செய்யப்படுகிறது. கலந்தாய்வின் போது, ​​பயிற்சியாளர் அடையாளக் கோப்பைப் பூர்த்தி செய்து அனைத்து சம்பிரதாயங்களையும் சரிசெய்வார்.

மின்னணு சில்லுகளை பொருத்துவதற்கு அங்கீகரிக்கப்பட்ட வல்லுநர்கள் கால்நடை மருத்துவர்கள் மட்டுமே. இருப்பினும், தி உரிமம் பெற்ற பச்சை கலைஞர்கள் பச்சை குத்திக்கொள்ளவும் உரிமை உண்டு, ஆனால் 4 மாதங்களுக்கும் குறைவான நாய்கள், இடுக்கி பயன்படுத்தி மற்றும் மயக்க மருந்து இல்லாமல்.

ஒரு மிருகத்தை அடையாளம் கண்டு என்ன பயன்?

பல காரணங்கள் உள்ளன, அவை மற்றொரு கட்டுரையில் விரிவாக விவரிக்கப்பட்டுள்ளன. இது உங்கள் தொலைந்து போன நாயைக் கண்டுபிடிக்கவும், அதனுடன் வெளிநாடு செல்லவும், அதன் அடையாளத்தை நிரூபிக்கவும், அது உங்களுக்கு சொந்தமானது என்பதைக் காட்டவும், பொது சுகாதாரம் மற்றும் விலங்குகள் நலனை உறுதிப்படுத்தவும் உங்களை அனுமதிக்கிறது. உள்ளது மிகவும் பயனுள்ள உங்களுக்கும் சமூகத்திற்கும்.

உங்கள் தரவைப் புதுப்பிக்க கவனமாக இருங்கள்

உங்கள் தகவல் புதுப்பித்த நிலையில் இருந்தால் மட்டுமே அடையாளம் காண்பது மிகவும் பயனுள்ளதாக இருக்கும். எனவே, வழக்கில் மாற்றம் (நகரும், புதிய தொலைபேசி எண், விலங்கின் இழப்பு…), I-CAD ஐ தொடர்பு கொள்ள மறக்காதீர்கள். தொலைந்து போன நாயை மீண்டும் கால்நடை மருத்துவரிடம் கொண்டு வருவது அசாதாரணமானது அல்ல, ஆனால் அதன் எஜமானர்களை அணுகுவது சாத்தியமில்லை, ஏனெனில் அவர்களின் தொடர்பு விவரங்கள் செல்லுபடியாகாது.

உங்கள் நாய்க்கு நேர்மறை மாற்றத்தை 3 படிகளில் கற்றுக்கொடுங்கள்

உங்கள் நாயை படுக்கையில் சவாரி செய்ய அனுமதிக்க வேண்டுமா?