நீல நிற கண்கள் கொண்ட நாய்களின் 5 இனங்கள், ஒரு மரபணு முன்கணிப்பு

பூனைக்குட்டிகள் அல்லது மனிதக் குழந்தைகளைப் போலவே, நாய்க்குட்டிகளும் அவற்றின் இனத்தைப் பொருட்படுத்தாமல் நீல அல்லது சாம்பல்-நீலக் கண்களுடன் பிறக்கின்றன. இந்த அடையாளம் காணக்கூடிய நிறம் கண்ணில் நிறமி இல்லாததற்கு ஒத்திருக்கிறது. அவை வளரும்போது, ​​நாய்க்குட்டியின் கண்களுக்கு அவற்றின் இறுதி நிறத்தைக் கொடுக்க நிறமிகள் படிப்படியாகச் செயல்படும். இந்த நிறமிகள் கருவிழியை அதிகமாகவோ அல்லது குறைவாகவோ கருமையாக்கும், பெரும்பாலும் அது பழுப்பு நிறமாக மாறும் வரை. எனவே நீல நிறக் கண்கள் கொண்ட நாயின் கருவிழியில் மெலனோசைட்டுகள் இல்லை.

ஆனால் இந்த நிறமி பற்றாக்குறை எதனால் ஏற்படுகிறது? எப்போதும் நீல நிற கண்கள் கொண்ட நாய் இனங்கள் உள்ளதா? இதைத்தான் இந்தக் கட்டுரையின் எஞ்சிய பகுதியில் காண்போம்.

நீலக் கண்கள் எங்கிருந்து வருகின்றன?

ஹஸ்கியின் நீல நிற கண்களை மூடுவது
© கலப்பின – Unsplash

எங்கள் நாய்க்குட்டி நண்பர்களுக்கு முக்கியமாக பழுப்பு நிற கண்கள் இருந்தாலும், தண்ணீரில் புதினா-கண்களைக் காண்பது அசாதாரணமானது அல்ல. அது எப்படி நடக்கும்? சரி, இருக்கிறது என்று தெரியும் நான்கு காரணிகள் இது ஒரு நாய் இளமைப் பருவத்தில் நீலக் கண்களைத் தக்கவைக்கச் செய்யும்.

முதல் காரணி செயலிழக்கும் செல்களின் இடம்பெயர்வு. செல்கள் தங்கள் பாத்திரத்தை வகிக்கத் தவறி, கருவிழியின் நிறமியை உறுதி செய்வதே இதன் பொருள்.

லெ மெர்லே மரபணு ஆஸ்திரேலிய ஷெப்பர்டில் அடிக்கடி காணப்படும், அவரை மட்டுமே பெயரிடுவது, நாய்க்கு நீல நிறக் கண்களை ஏற்படுத்தக்கூடிய ஒரு காரணியாகும். உண்மையில், முந்தைய கட்டுரையில் பார்த்தது போல், மெர்லே மரபணு நாயின் கோட் மற்றும் கண் நிறமியின் சில பகுதிகளைத் தடுக்கிறது.

அல்பினிசம் நீல நிற கண்களுக்கு சாதகமான காரணியாகவும் உள்ளது. மரபணு மற்றும் பரம்பரை நோய், இது மற்ற உயிரினங்களைப் போலவே, மெலனின் உற்பத்தி குறைதல் அல்லது மொத்தமாக இல்லாதது.

இறுதியாக, அது முடியும் பூச்சுக்கு தொடர்பில்லாத ஒரு மரபணு. இது பின்னடைவு மரபணு என்று அழைக்கப்படுகிறது.

நீல நிற கண்கள் கொண்ட நாய்களின் சில இனங்கள்:

சில இன நாய்களுக்கு நீல நிறக் கண்கள் இருப்பதற்கான மரபணு முன்கணிப்பு உள்ளது. இந்த பந்தயங்களில் ஒன்றை நீங்கள் தேர்வுசெய்தால், நீங்கள் மேஜையில் இருக்கும்போது நீண்ட நேரம் உங்களைப் பார்த்துக் கொண்டிருக்கும் ஒரு ஜோடி நீலக் கண்களைப் பெற உங்களுக்கு நல்ல வாய்ப்பு கிடைக்கும்.

சைபீரியன் ஹஸ்கி

நீலக்கண்ணுடைய சைபீரியன் ஹஸ்கி
© வடிவம்35 – iStock

ஓநாய் போன்ற தோற்றத்துடனும் அதன் காட்டுப் பார்வையுடனும் ஆயிரம் பேர் மத்தியில் அடையாளம் காணக்கூடிய ஹஸ்கி, நீல நிறக் கண்களுடன் வருவது வழக்கமில்லாத நாய்களில் ஒன்றாகும். அவர்களின் கண்கள் அடிக்கடி துளையிடும் மற்றும் நம்பமுடியாத அளவிற்கு தெளிவாக உள்ளன, அதனால் நீங்கள் அவற்றில் மூழ்கலாம். சமீபத்தில், இந்த முன்கணிப்புக்கு ஒரு பிறழ்வு காரணமாக இருக்கும் என்று ஒரு ஆய்வு காட்டுகிறது. இது குரோமோசோம் 18 இல் உள்ள 98,600 அடிப்படை ஜோடி டிஎன்ஏவின் ஒரு பகுதியின் நகலாக இருக்கும். பிந்தையது பாலூட்டிகளில் கண்ணின் வளர்ச்சியில் பங்கு வகிக்கும் ALX4 மரபணுவுக்கு அருகில் உள்ளது.

ஆஸ்திரேலிய ஷெப்பர்ட்

நீலக்கண்ணுள்ள ஆஸ்திரேலிய மேய்ப்பன்
© ilona-frey – Unsplash

ஆஸ்திரேலிய ஷெப்பர்டில் நீல நிற கண்கள் மிகவும் பொதுவானவை. இது நாம் முன்பு விவாதித்த மெர்லே மரபணுவுடன் தொடர்புடையது. மேலும், நீலம் மற்றும் சிவப்பு ஆகிய இரண்டு வகைகளில் இருக்கும் அவர்களின் அழகான மூவர்ண நிறத்தின் தோற்றத்திலும் இந்த மரபணு உள்ளது.

பார்டர் கோலி

நீலக் கண்கள் கொண்ட பார்டர் பசை
© Ksenia-Raykova – iStock

ஸ்காட்லாந்திலிருந்து தோன்றிய ஒரு சிறிய நாய் மற்றும் அதன் திறமைக்காக ஒரு மேய்க்கும் நாயாக அறியப்படுகிறது, பார்டர் கோலி அனைவராலும் விரும்பப்படும் ஒரு நாய். மெர்லே மரபணுதான் அவரை நீலக் கண்களுக்குத் தூண்டுகிறது.

லே கோர்கி கார்டிகன்

கோர்கி கார்டிகன் நீல நிற கண்கள்
© ரேபிங்கர்-புகைப்படம் – iStock

கோர்கியின் இரண்டு மாறுபாடுகள் உள்ளன என்பது உங்களுக்குத் தெரியுமா? பெம்ப்ரோக் மிகவும் பிரபலமானது, ஏனெனில் இது இங்கிலாந்து ராணி காதலித்தது. ஆனால் கோர்கி கார்டிகன் அழகான மெர்லே நிறத்தைக் காட்டுவது உட்பட சிறந்த குணங்களைக் கொண்டுள்ளது! எனவே இந்த மரபணுதான் இனத்தில் நீல நிற கண்களுக்கு சாதகமாக உள்ளது.

ஷெட்லேண்ட் ஷீப்டாக்

நீலக்கண்ணுடைய ஷெட்லேண்ட் செம்மறி நாய்
© 3sbworld – iStock

ஸ்காட்லாந்தில் இருந்து நேராக வந்த மற்றொரு நாய், ஷெட்லேண்ட் ஷீப்டாக் ஒரு சிறிய, நேர்த்தியான நாய், நீண்ட முடி மற்றும் பார்டர் கோலியின் நெருங்கிய உறவினர். இந்த இனத்தில் நீலக் கண்களை ஊக்குவிக்கும் மெர்லே மரபணுவும் இதுவாகும்.

உங்கள் நாய்க்குட்டிக்கு சாதாரணமான பயிற்சிக்கான சில குறிப்புகள்

உங்கள் நாயை தினமும் பராமரிக்க மூலிகை தேநீர் தயாரிக்கவும்