பல நன்மைகள் கொண்ட ஒரு ஒழுக்கம்

புரோபிரியோசெப்சன் பற்றி நீங்கள் எப்போதாவது கேள்விப்பட்டிருக்கிறீர்களா? இல்லையெனில், நாய் உடற்பயிற்சி உங்களுடன் அதிகம் பேசக்கூடும்… இன்னும் இல்லையா? சரி, இந்தக் கட்டுரையை கவனமாகப் படியுங்கள், ஏனெனில் இந்தச் செயல்பாடு உங்கள் பூனையின் மனதுக்கும் உடலுக்கும் பயனுள்ளதாக இருக்கும். போகட்டும், இந்த ஒழுக்கத்தின் பலன்கள் பற்றி எல்லாம் சொல்கிறோம், ஆனால் ஒவ்வொரு நாய்க்கும் ஏற்ப எடுக்க வேண்டிய முன்னெச்சரிக்கைகள்.

புரோபிரியோசெப்சன் என்றால் என்ன?

பெரிய நாய் இரண்டு பெரிய பஞ்சுபோன்ற பந்துகளில் நிற்கிறது
கடன்கள்: chris-mueller / iStock

அதன் வரையறையை நாம் குறிப்பிடினால், proprioception குறிப்பிடுகிறது நம் உடலின் வெவ்வேறு பாகங்களின் நிலை பற்றிய உணர்வு, உணர்வு அல்லது இல்லாமை. உண்மையில், இது நனவாகவும் கட்டுப்படுத்தப்பட்டதாகவும் இருக்கலாம் (“நான் என் கையை உயர்த்த முடிவு செய்கிறேன்”), ஆனால் மயக்கமாகவும் இருக்கலாம், மேலும் இந்த விஷயத்தில் ஒரு நிர்பந்தமாக கருதப்படலாம் (உதாரணமாக, நடைபயிற்சி போது ஒருவரின் படிகளை சரிசெய்ய). தினசரி அடிப்படையில், புரோபிரியோசெப்டிவ் சிஸ்டம் என்று அழைக்கப்படுவது நம்மை அனுமதிக்க தொடர்ந்து தலையிடுகிறது சமநிலையில் இருக்க வேண்டும். நாய்களில் ப்ரோபிரியோசெப்சன் பயிற்சிகளை பைலேட்ஸ் அல்லது யோகாவின் ஒழுக்கத்துடன் ஒப்பிடலாம். இந்த வகையான செயல்பாடு, அன்றாட நடவடிக்கைகளில் நாம் அவசியம் பயன்படுத்தாத உடலின் பாகங்களைத் தூண்டுகிறது, எனவே நமது திறன்களை மேம்படுத்துகிறது.

உங்கள் நாய்க்கு இது ஏன் பயனுள்ளதாக இருக்கும்?

ஒரு உடற்பயிற்சி கற்றை மீது நாய் அமர்ந்திருக்கிறது
கடன்கள்: chris-mueller / iStock

நாய்கள் தங்கள் உடலின் சில பகுதிகள் மற்றும் குறிப்பாக அவற்றின் பின்பகுதியைப் பற்றி மிகவும் மோசமாக உணர்கின்றன. புரோபிரியோசெப்சன் அவர்கள் அதை அனுமதிக்கும் சிறந்த உடல் விழிப்புணர்வு. உங்கள் செல்லப்பிராணியின் உறுப்புகள் மற்றும் விண்வெளியில் தன்னை நிலைநிறுத்திக் கொள்ள உதவுவதுடன், இந்த ஒழுங்குமுறை உங்கள் சமநிலையை மேம்படுத்தவும் மற்றும் உங்கள் தசைகளை வலுப்படுத்துங்கள் குறிப்பிட்ட நிலைகள் மற்றும் இயக்கங்கள் மூலம். இதனால் நாய் அதிக எச்சரிக்கையுடன் இருக்கும், அதனால் காயம் ஏற்படும் அபாயம் குறையும். மேலும், அது குறிப்பாக செயலில் இருந்தால், திப்ரோப்ரியோசெப்சன் பயிற்சிகளும் அவரது செறிவை மேம்படுத்தும். உடல் மற்றும் மன நலன்களுக்கு கூடுதலாக, இந்த செயல்பாடு உங்கள் பிணைப்பை பலப்படுத்துகிறது. அனைத்து பயிற்சிகளும் நேர்மறையான வழியில் செய்யப்பட வேண்டும்.

உங்கள் நாயுடன் ப்ரோபிரியோசெப்ஷனைத் தொடங்குவதற்கு முன், சில சிறிய முன்னெச்சரிக்கைகள் எடுக்கப்பட வேண்டும். முதலாவதாக, உங்கள் விலங்கை ஒரு கோரைன் ஆஸ்டியோபாத் அல்லது உங்கள் கால்நடை மருத்துவரால் பரிசோதிக்க வேண்டும். உங்கள் நாய் இந்த வகையான உடற்பயிற்சியை செய்ய முடியுமா என்பதை இந்த நிபுணர்கள் உங்களுக்குச் சொல்ல முடியும். மேலும் செய்யவும் நகங்களை கவனிக்கவும், குறிப்பாக இளம் வளரும் நாய்கள் வரும்போது. விளைவு, அவை மிக நீண்டதாக இருக்கக்கூடாது, ஏனெனில் அவை அவனுடைய சமநிலையையும் அவனுடைய எலும்பு வளர்ச்சியையும் சீர்குலைக்கும். இறுதியாக, உங்கள் நாயை உங்களுக்குத் தெரியாத பயிற்சிகளைச் செய்வதற்கு முன், இந்த துறையில் ஒரு நிபுணரிடம் ஆலோசனை பெறுவது நல்லது. இன்டர்ன்ஷிப்பின் போது அல்லது வேறு, அவர் உங்களுடன் வரலாம் மற்றும் உங்கள் விலங்குக்கு நன்மை பயக்கும் தோரணைகளைப் பற்றி உங்களுக்குத் தெரிவிக்கலாம்.

உங்கள் நாயுடன் செய்ய சில proprioception பயிற்சிகள்

ஒரு பெரிய பந்தில் அமர்ந்திருக்கும் நாய்
கடன்கள்: chris-mueller / iStock

தொடங்குவதற்கு, உங்கள் நாய்க்கு பாதத்தைக் கொடுக்க, அழகாக மாற்ற, தன்னைத்தானே இயக்க அல்லது காப்புப் பிரதி எடுக்க நீங்கள் ஏற்கனவே கற்றுக் கொடுத்திருந்தால், நீங்கள் ஏற்கனவே வேலையைத் தொடங்கிவிட்டீர்கள் என்பதை அறிந்து கொள்ளுங்கள்! உண்மையில், இந்த பயிற்சிகள் அனைத்தும் proprioception வேலை செய்கின்றன. இந்தப் பயிற்சிகளை மிகவும் மெதுவாகவும், அமைதியாகவும், செறிவுடனும் செய்யும்படி அவரிடம் கேட்பதே இப்போது குறிக்கோளாக இருக்கும். ஆரம்பத்தில், நீங்கள் உண்மையில் உபகரணங்களில் முதலீடு செய்ய விரும்பவில்லை, இது ஒரு பிரச்சனையல்ல, ஏனென்றால் ஒரு குறிப்பிட்ட பொருள் இல்லாமல் செய்ய பல பயிற்சிகள் உள்ளன:

  • நிலை மாறுபாடுகள்: உட்கார்ந்திருப்பதில் இருந்து பொய், பிறகு மீண்டும் உட்கார, பிறகு நிற்க, முதலியவற்றை நகர்த்தவும்.
  • கோபுரங்கள் அழகானது, பயபக்தியானது, பாதத்தைக் கொடுப்பது, ஒரு திசையில் தன்னைத்தானே திருப்புவது, பின்னர் மற்றொன்று போன்றவை.
  • பக்க படிகள் வலது மற்றும் இடது.
  • ஒருவருக்கொருவர் சுயாதீனமாக கால்களை உயர்த்தவும் (அவருக்கு “கால்” தெரிந்தால் முன்னால் அது மிகவும் எளிது, ஆனால் அவர் பின்னங்கால்களிலும் வேலை செய்ய வேண்டியிருக்கும்!)
  • பின்தங்கியவர்கள்: அவரை ஒரு தட்டையான தரையில் பின்னர் ஒரு சாய்வு மற்றும் மேல்நோக்கி அதை செய்ய.
  • உங்கள் கால்களுக்கு இடையில் ஸ்லாலோம்.
  • பறக்கும் பொம்மை அல்லது மிட்டாய் பிடிப்பது.
  • முதலியன

உபகரணங்களுடன் Proprioception வேலை

உங்கள் நாயுடன் இன்னும் விரிவாக வேலை செய்ய விரும்பினால், சில உபகரணங்களில் முதலீடு செய்வது விரைவில் அவசியமாகிவிடும். உங்கள் செல்லப்பிராணியின் ப்ரோபிரியோசெப்ஷனை உருவாக்க பல பொருட்கள் உள்ளன. தொடங்குவதற்கு, நீங்கள் ஆபத்தில்லாமல் பயிற்சி செய்ய ஒரு ஸ்லிப் அல்லாத பாயை கொண்டு வரலாம். ஒரு நுரை அல்லது யோகா பாய் நன்றாக இருக்கும்.

உங்கள் நாயின் சமநிலையில் வேலை செய்ய அனைத்து வகையான மெத்தைகளும் உள்ளன. சமநிலை குஷன், “பேலன்ஸ் டிஸ்க்” என்றும் அழைக்கப்படும், உங்கள் நாய் தனது இரண்டு முன் மற்றும் பின் பாதங்கள் அல்லது நான்கு பாதங்களையும் ஒரே நேரத்தில் வைக்க அனுமதிக்கிறது. இரண்டு கால்களை அதன்மீது வைத்துவிட்டு, கிடைக்கும் மற்ற இரண்டு கால்களையும் சுற்றிச் சுழலும்படியும் நீங்கள் அவரைக் கேட்கலாம். லே “டிராக்ஸ்பீனட்”, வேர்க்கடலை வடிவ குஷன், le “பொருத்தமான எலும்பு”, ஒரு எலும்பு வடிவில் ஒரு குஷன் அல்லது பாதம் காய்கள்பாதங்களின் சுதந்திரத்தில் வேலை செய்யும் நான்கு சிறிய மெத்தைகள் அனைத்தும் உங்கள் நாயின் சமநிலையில் வேலை செய்ய உங்களை அனுமதிக்கின்றன.

நீங்கள் முதலீடு செய்யலாம் காவலெட்டிநாய் தனது முன்னேற்றத்தில் அல்லது உள்ளே வேலை செய்ய உதவும் சிறிய தடைகள் ஒரு இருப்பு பலகை. நிச்சயமாக, உங்கள் நாய் வேலை செய்ய அனைத்து வகையான பொருட்களும் இன்னும் உள்ளன. மேலே குறிப்பிட்டுள்ள சிலவற்றை நீங்கள் ஏற்கனவே வைத்திருந்தால், உங்கள் நாய்க்குட்டியுடன் நீங்கள் ஏற்கனவே நிறைய வேடிக்கையாக இருப்பீர்கள்!

பாப்டெயில், மிகவும் வலுவான ஆங்கில ஷீப்டாக்

உங்கள் நாயை உங்கள் குதிரையுடன் வாழ வைப்பது எப்படி?