பெல்ஜியத்தின் முன்மாதிரியை நாம் பின்பற்ற வேண்டுமா?

உங்கள் நாயை தத்தெடுப்பது நம்பமுடியாத மகிழ்ச்சியின் ஆதாரமாக உள்ளது, மேலும் நீங்கள் உங்கள் நாய்க்குட்டியின் ரசிகரா? இந்த விஷயத்தில், நீங்கள் சந்தேகத்திற்கு இடமின்றி ஒரு நல்ல எஜமானர், உங்கள் விலங்குக்கு கவனமுள்ள மற்றும் கவனத்துடன் இருக்கிறீர்கள். துரதிர்ஷ்டவசமாக, இது எல்லோருக்கும் பொருந்தாது… நாயையோ அல்லது வேறு எந்த மிருகத்தையோ உங்கள் வீட்டிற்குள் வரவேற்பது பல வருடங்களாகச் செய்யும், மேலும் சிலர் மதிக்கத் தயாராக இல்லாத பல பொறுப்புகளை உருவாக்குகிறது. எனவே, பிரான்சில் ஒவ்வொரு ஆண்டும் 100,000 க்கும் மேற்பட்ட நாய்கள் கைவிடப்படும் நேரத்தில், பெல்ஜியம் கைவிடப்படுவதைக் குறைக்கும் ஒரு தீர்வைத் தேர்ந்தெடுத்துள்ளது.

செல்லப்பிராணி உரிமம் என்றால் என்ன?

நாய் தன் எஜமானை முத்தமிடுகிறது
கடன்கள்: Pinkypills / iStock

ஒருவேளை நீங்கள் ஏற்கனவே கேள்விப்பட்டிருக்கிறீர்களா? ஜனவரி 1, 2019 முதல்மற்றும் விலங்கு நலக் குறியீடு வாலோனியாவில் (பெல்ஜியம்) அமலுக்கு வந்தது. இது செல்லப்பிராணியை வளர்ப்பதற்கான அனுமதியை அமைக்கிறது. இருப்பினும், “அனுமதி” என்ற வார்த்தை குழப்பமடையக்கூடும், ஏனென்றால் அதைப் பெறுவதற்கு எந்த சம்பிரதாயமும் இல்லை. விளைவு, ஒவ்வொரு குடிமகனும் ஏற்கனவே அதை முறையாக வைத்திருக்கிறார்கள். செல்லப்பிராணிகளை வைத்திருப்பவர்கள் இப்படித்தான் தரவுத்தளத்தில் பட்டியலிடப்பட்டுள்ளது. இந்த வழியில், வலிப்புத்தாக்கங்கள் தங்கள் விலங்குகளுடன் வன்முறை அல்லது அலட்சியமாக இருக்கும் உரிமையாளர்களிடமிருந்து விரைவாக ஆர்டர் செய்யப்படலாம், இது இந்த “மெய்நிகர் உரிமத்தை” திரும்பப் பெற வழிவகுக்கும். எனவே தண்டனை விதிக்கப்பட்ட உரிமையாளர்கள் மீண்டும் விலங்குகளை தத்தெடுக்க முடியாது. அவர்களுக்கு 15 ஆண்டுகள் வரை சிறைத்தண்டனை மற்றும் 10 மில்லியன் யூரோக்கள் அபராதம் விதிக்கப்படும். விலங்குகள் நலனுக்காக ஒரு பெரிய படி!

மற்ற விலங்குகள் (காட்டு, பண்ணை, முதலியன) பற்றி என்ன?

ஒரு வேலிக்கு பின்னால் குதிரைவண்டி
கடன்கள்: anna-avdeeva / iStock

இந்த அனுமதி செல்லப்பிராணி உரிமையாளர்களுக்கு மட்டுமே பொருந்தும் என்றாலும், விலங்குகள் நலக் குறியீடு இதற்குச் செல்கிறது மற்ற அனைத்து விலங்குகளையும் பாதுகாக்கவும். உதாரணமாக, உள்ளே அவர்களுக்கு சர்க்கஸில் வீட்டு விலங்குகளை தவிர வேறு எந்த விலங்குகளையும் வைத்திருக்க முடியாது. பிந்தையவர்கள் இனி சிங்கம், புலிகள் மற்றும் பிற காட்டு மிருகங்கள் போன்ற விலங்குகளைப் பயன்படுத்தக்கூடாது. முட்டைக் கோழிகளை வளர்ப்பதைப் பொறுத்தவரை, கூண்டுகளை நிறுவுவதும் இயக்குவதும் இப்போது தடைசெய்யப்பட்டுள்ளது. மேலும், ஸ்தாபனம் இறைச்சி கூடங்களில் கேமராக்கள் முறையானவை. கூடுதலாக, நிகழ்ச்சிகள் இடம்பெறுகின்றன கடல் விலங்குகள் கொலையாளி திமிங்கலங்கள் அல்லது டால்பின்கள் போன்றவை தடை செய்யப்பட்டுள்ளன. இறுதியாக, நியாயவிலைக் பந்தயப் பாதைகள் இப்போது தடைசெய்யப்பட்டுள்ளன.

பிரான்ஸ் விலங்கு நலனில் எங்கே உள்ளது?

ராட்வீலர் நாய் கட்டப்பட்டது
கடன்கள்: batuhan-toker / iStock

தற்போது பிரான்ஸில் செல்லப்பிராணிகளை வளர்ப்பதற்கு குறிப்பிட்ட அங்கீகாரமோ அனுமதியோ தேவையில்லை. மறுபுறம், 1 மற்றும் 2 வது வகை நாய்கள் தொடர்பாக கடுமையான சட்டம் உள்ளது. உண்மையில், இந்த “ஆபத்தான” நாய்களில் ஒன்றை (தற்காப்பு நாய் மற்றும் தாக்குதல் நாய்) தத்தெடுப்பது அனைவருக்கும் வழங்கப்படுவதில்லை மற்றும் அனுமதி பெற வேண்டும். எனவே இந்த நாய்களில் ஒன்றை வைத்திருக்க உங்களால் அனுமதி பெற முடியாது நீங்கள் பாதுகாவலரின் கீழ் வயது குறைந்தவராகவோ அல்லது வயது முதிர்ந்தவராகவோ இருந்தால், உங்களிடம் குற்றவியல் பதிவு இருந்தால் அல்லது கடந்த காலத்தில் நீங்கள் ஒரு நாயின் காவலில் இருந்து நீக்கப்பட்டிருந்தால். இந்த வகை நாய்களை நீங்கள் தத்தெடுப்பதற்கு முன், நீங்கள் பயிற்சி பெற வேண்டும். இதன் முடிவில்தான் உங்களுக்கு தற்காலிக உரிமம் வழங்கப்படும். அதன் பிறகு, உங்கள் விலங்கின் 8 முதல் 12 மாதங்களுக்குள் நடத்தை மதிப்பீடு செய்வது நல்லது. இந்த மதிப்பீட்டைத் தொடர்ந்து உங்களுக்கு இறுதி அனுமதி வழங்கப்படும்.

இறுதியாக, பிரான்ஸில் உள்நாட்டு அல்லாத விலங்குகளை, குறிப்பாக காட்டு விலங்குகளை வைத்திருப்பதற்கும் கடுமையான விதிகள் உள்ளன. எவ்வாறாயினும், விலங்குகளின் நலனைப் பாதுகாக்க அதன் அண்டை நாடான பெல்ஜியத்துடன் ஒப்பிடும்போது நம் நாடு இன்னும் நீண்ட தூரம் செல்ல வேண்டியுள்ளது.

லேண்ட்சீர், மிகவும் மென்மையான மீட்பு நாய்

உங்கள் நாய் மகிழ்ச்சியாக இருக்கும்போது ஏன் சிறுநீர் கழிக்கிறது?