மிகவும் வளர்ந்த வேட்டையாடும் உள்ளுணர்வு கொண்ட நாயை எவ்வாறு நிர்வகிப்பது?

இரையைத் தேடிச் செல்லும் உங்கள் நாய்க்குட்டி இல்லாமல் ஒரு நடை கூட செல்லவில்லை, அது உங்களை எரிச்சலூட்டுகிறதா? இது வேட்டையாடும் உள்ளுணர்வு எனப்படும் நாய்களின் இயல்பான நடத்தை என்பதை அறிந்து கொள்ளுங்கள். இதைப் பற்றி மேலும் அறிக மற்றும் உங்கள் நான்கு கால் நண்பரின் தூண்டுதலை அமைதிப்படுத்த சில போனஸ் உதவிக்குறிப்புகளைக் கண்டறியவும்.

வேட்டையாடும் உள்ளுணர்வு என்றால் என்ன, அது எவ்வாறு வெளிப்படுகிறது?

வேட்டை நாய்
கடன்கள்: ஜெலினா-சஃப்ரோனோவா / ஐஸ்டாக்

முதலாவதாக, வேட்டையாடுதல் என்பது விலங்குகளுக்கு இயல்பான ஒன்று என்பதை நீங்கள் அறிந்து கொள்ள வேண்டும். இது தலைமுறை தலைமுறையாக அவரது உள்ளுணர்வின் ஒரு பகுதியாக இருந்து வருகிறது. இது விலங்குகளுக்கு மிகுந்த மகிழ்ச்சியைத் தரும் ஒரு செயலாகும். அதைப் பயிற்சி செய்வதற்கான வாய்ப்பு அவருக்கு எவ்வளவு அதிகமாக இருக்கிறதோ, அவ்வளவு அதிகமாக அவர் மீண்டும் தொடங்குவதற்கான அடக்க முடியாத ஆசை, ஒரு தூண்டுதல் போன்றது. நாய் கொள்ளையடிக்கும் நடத்தையில் நுழையும் போது, ​​வழக்கமான நடத்தைகளின் வரிசை பின்வருமாறு. உதாரணமாக வேட்டையாடுவதற்கு:

  • தூண்டுதல்: நாய் ஒரு வாசனை வாசனை அல்லது இரையை பார்க்கும். பின்னர் அவள் திசையில் திரும்பினான்.
  • தேடுதல்: நாய் உற்று நோக்கும் மற்றும் அதன் இரையை தீவிரமாக கவனிக்கும். பின்னர் அவர் நிறுத்த நிலை என்று அழைக்கப்படுவதை ஏற்றுக்கொள்ளலாம்.
  • நாட்டம்: நாய் தன் இரையை புத்திசாலித்தனமாக தவழ்ந்து அணுகும், பின்னர் தன்னைத் தானே அசையாமல் பார்த்துக் கொள்ளும்.
  • நாட்டம்: நாய் ஒரு நல்ல தொலைவில் இருப்பதாக நினைத்தவுடன், அதன் இரையைத் துரத்தித் தாக்குகிறது.
  • கைப்பற்றுதல்: நாய் அதன் இரையைப் பிடிக்கிறது அல்லது திகைக்க அதன் மீது பாய்கிறது.
  • கொலை: நாய் அதன் இரையைக் கடித்துக் குலுக்கிக் கொல்லும்.
  • அறிக்கை : உடனே உண்ணக்கூடிய இரையை நாய் அமைதியான இடத்திற்கு எடுத்துச் சென்று சாப்பிடும்.
  • மீட்பு: இரையை சாப்பிட முடியாத அளவுக்கு பெரியது என்று நாய் நினைத்தால், அதை புதைத்துவிடும்.

இன்று நாம் அறிந்த வீட்டு நாய் மனிதர்களால் உருவாக்கப்பட்ட மரபணு தேர்வின் விளைவாகும். பிந்தையது ஒவ்வொரு நாயின் நடத்தைகளையும் தேர்ந்தெடுத்து தனக்கு பயனுள்ளவற்றை மட்டுமே தேர்ந்தெடுத்தது. இந்தத் தேர்வுகளைத் தொடர்ந்துதான் இப்போது “தோழர் நாய்கள்” என்று அழைக்கப்படுவதைக் காண்கிறோம், ஆனால் மேலும் “சிறப்பு” வரிகளையும் காணலாம். எடுத்துக்காட்டாக, வேட்டையாடுதல் மற்றும் துரத்துதல் ஆகியவை டெரியர் நாய்களின் வழக்கமான நடத்தைகளாகும், அதே சமயம் செம்மறியாட்டு நாய்கள் கால்நடைகளை காயப்படுத்தாமல் சரிசெய்து வழிநடத்தும் திறனுக்காக தேர்ந்தெடுக்கப்படுகின்றன.

வேட்டையாடும் உள்ளுணர்வு தினசரி அடிப்படையில் ஒரு சிக்கலை ஏற்படுத்தும் போது

ஜாக் ரஸ்ஸல் நாய் ஒரு பறவையின் பின்னால் ஓடுகிறது
கடன்கள்: alexei_tm / iStock

உங்கள் கால்நடைகளை வேட்டையாடுவது அல்லது உங்களுக்கு உதவ ஒரு நாயைப் பெறுவது உங்கள் விருப்பமாக இருந்தால், ஒரு நாயின் கொள்ளையடிக்கும் உள்ளுணர்வு வெளிப்படையாக தேவைப்படுகிறது. மறுபுறம், நீங்கள் ஒரு துணை நாயை விரும்பினால், இது ஓரளவு சிக்கலாக இருக்கலாம். எனவே, ஒரு நாயை எடுத்துக்கொள்வதற்கு முன், இனத்தின் நடத்தை பண்புகளைப் பற்றி நன்றாகக் கண்டறியவும்.

எடுத்துக்காட்டாக, பார்டர் கோலி, மந்தை இல்லாததால், சைக்கிள் ஓட்டுபவர்கள் நடந்து செல்வதைக் கண்டால் அல்லது உங்கள் குழந்தைகளின் மீதும் கூட திரும்பிச் செல்லக்கூடும். வேட்டையாடும் நாய்களைப் பொறுத்தவரை, அவை ஒவ்வொரு நடைப்பயணத்திலும் இரையைப் பின்தொடர்ந்து செல்லலாம். ஒரு நாய்க்கு வேட்டையாடும் உணர்வு எழுந்தவுடன், அவர் இனி உங்கள் பேச்சைக் கேட்க மாட்டார், எனவே அவரை மீண்டும் கொண்டு வருவது மிகவும் கடினம். எல்லாவற்றையும் மீறி, இந்த நாய்களுக்கு குடும்பங்களில் இடமில்லை என்று நாங்கள் கூறவில்லை, அதிலிருந்து வெகு தொலைவில்! சிலருக்கு மற்றவர்களை விட மேம்பட்ட உள்ளுணர்வு இருக்கலாம் என்பதை நீங்கள் அறிந்திருக்க வேண்டும்.

உங்கள் நாய் மாற்ற முடியாது என்பதை ஏற்றுக்கொள்ளுங்கள்

செம்மறி ஆட்டு மந்தை
நன்றி: Bigandt_Photography / iStock

ஒரு நாயின் கொள்ளையடிக்கும் நடத்தை அவருக்குள் நங்கூரமிடப்பட்டுள்ளது, அது ஒருபோதும் மறைந்துவிடாது என்று இப்போதே சொல்லலாம். சில நேரங்களில், இந்த தூண்டுதல்களை சிறிதளவு குறைக்க அல்லது எதிர் நடவடிக்கைகளைக் கண்டறிய முடியும், ஆனால் நாயின் இயல்பான நடத்தையை உங்களால் அடக்க முடியாது! எனவே உங்கள் நாய் நீண்ட நேரம், பல மணிநேரம் கூட இரையைத் துரத்த முனைந்தால், நீங்கள் GPS காலரைத் தேர்வுசெய்யலாம். இது உங்கள் செல்லப்பிராணி எங்கு சென்றது என்று கவலைப்படாமல் ஆஃப்-லீஷ் நடைகளை தொடர்ந்து அனுபவிக்க உங்களை அனுமதிக்கும். சில கழுத்தணிகள் உங்கள் நாயின் முன்னேற்றத்தை உண்மையான நேரத்தில் பின்பற்ற உங்களை அனுமதிக்கிறது 10 கிலோமீட்டருக்கு மேல் உங்கள் நடைகளை பாதுகாப்பதற்காக.

உங்கள் நாய் இரையைத் துரத்துவதை முற்றிலும் தவிர்க்க விரும்பினால், நீங்கள் பந்து நுட்பத்தை முயற்சி செய்யலாம். சரியான நேரத்தில் செயல்பட உங்கள் மிருகத்தை நன்கு அறிந்திருக்க வேண்டும். உங்கள் நாய் பதுங்கியிருப்பதை நீங்கள் உணரும்போது, அவரது கவனத்தை திசை திருப்ப அவரை தூக்கி ஒரு பந்து அல்லது அவரது பிடித்த பொம்மை. உங்கள் நாயின் கவனத்தைத் திசைதிருப்புவதன் மூலம், இரையை வேட்டையாடுவதைத் தடுப்பீர்கள், மேலும் அவரை வேறு வழியில் வேடிக்கை பார்க்க அனுமதிப்பீர்கள். பந்தை புதர்களுக்குள் அனுப்ப கவனமாக இருங்கள், அதைக் கண்டுபிடிப்பது மிகவும் எளிதானது அல்ல, இது அவரை மேலும் தூண்டும். க்கு இந்த பயிற்சியின் தாக்கத்தை வலுப்படுத்துங்கள் நடைப்பயணத்தின் போது, இதுபோன்ற விளையாட்டுகளை வீட்டில் செய்வதைத் தவிர்க்கவும்.

செம்மறி நாய்களின் தேவைகளை பூர்த்தி செய்ய, முந்தைய கட்டுரையில் நாம் பேசிய ட்ரீபால் உட்பட பல செயல்பாடுகள் உள்ளன. மந்தையுடன் நேரடி தொடர்பு கொள்ள முடியாத செம்மறி நாய்களுக்காகவும் இந்த ஒழுக்கம் கண்டுபிடிக்கப்பட்டது.

நாயை தத்தெடுப்பதற்கான முதல் 3 மோசமான காரணங்கள்

உங்கள் நாயுடன் வேடிக்கையாக இருக்க 5 திறமையான விளையாட்டு யோசனைகள்