ரோடீசியன் ரிட்ஜ்பேக், சிங்க நாய் என்று செல்லப்பெயர் சூட்டப்பட்ட நாய்

சிங்க நாய் என்று செல்லப்பெயர் பெற்ற ரோடீசியன் ரிட்ஜ்பேக் அதன் பிறப்பிடமான தென்னாப்பிரிக்காவில் சிங்கத்தை வேட்டையாடுவதில் பயன்படுத்தியதிலிருந்து அதன் பெயரைப் பெற்றது. வேட்டையாடுதல் (குறிப்பாக பன்றி மற்றும் பெரிய விளையாட்டு) அதன் வலிமையான புள்ளிகளில் ஒன்றாக இருந்தால், அது இப்போது பார்வையற்றவர்களுக்கு வழிகாட்டி நாயாக அல்லது இடிபாடுகளில் மீட்பு நாயாகப் பயன்படுத்தப்படுகிறது. பிரான்சில் இன்னும் அறியப்படாத பல்துறை மற்றும் புத்திசாலித்தனமான துணை நாயுடன் சந்திப்பு!

ரோடீசியன் ரிட்ஜ்பேக்கின் குறுகிய வரலாறு

புல்லில் கிடக்கும் ரோடீசியன் ரிட்ஜ்பேக்
கடன்கள்: tkatsai / iStock

ரோடீசியன் ரிட்ஜ்பேக்கின் வரலாற்றின் முதல் பக்கங்கள் தென்னாப்பிரிக்காவில் எழுதப்பட்டன 17 ஆம் நூற்றாண்டில் ஐரோப்பிய குடியேற்றவாசிகள் வெவ்வேறு இனங்களின் நாய்களை தங்கள் சூட்கேஸ்களில் எடுத்துச் சென்றனர்: மாஸ்டிஃப்ஸ், கிரேஹவுண்ட்ஸ், செயிண்ட்-ஹூபர்ட்… குறிப்பாக வேட்டையாடுவதற்காக. இருப்பினும், இந்த நாய்கள் தங்கள் பணியை நிறைவேற்ற கடுமையான நிலைமைகளை விரைவாக எதிர்கொண்டன. பின்னர் ஐரோப்பியர்கள் தேர்வு செய்யத் தொடங்கினர். பின்னர், கோய்கோய் பழங்குடியினர் (அல்லது ஹாட்டென்டாட்கள்) வேட்டையாடப் பயன்படுத்திய முதுகு முகடு கொண்ட நாயைக் கொண்டு சிலுவைகள் செய்யப்பட்டன. இப்படித்தான் ரோடீசியன் ரிட்ஜ்பேக் பிறந்தது, அதன் தொழிலை விளையாட்டாக உயர்த்துவதும், பூனைகளை வளர்ப்பதும்தான். குறிப்பாக சிங்கம் அவர் கூட்டத்தின் மற்ற உறுப்பினர்களுடன் சுற்றிக் கொண்டிருந்தது. 1922 வரை அதன் அசல் தரநிலை ரோடீசியாவில் (தென்னாப்பிரிக்கா) வரையப்பட்டது. ரோடீசியன் ரிட்ஜ்பேக் இனம் பிப்ரவரி 21, 1955 அன்று FCI ஆல் அதிகாரப்பூர்வமாக அங்கீகரிக்கப்பட்டது.

ரோடீசியன் ரிட்ஜ்பேக், அசல் உடலமைப்பு கொண்ட நாய்

ரோடீசியன் ரிட்ஜ்பேக் நாய் ஒரு ஏரியின் ஓரத்தில் காற்றில் முட்டத்துடன் படுத்திருக்கும்
கடன்: AsyaPozniak / iStock

ரோடீசியன் ரிட்ஜ்பேக் ஒரு முதுகு முகடு கொண்ட வேறுபாட்டைக் கொண்டுள்ளது, அதாவது கோட் மற்ற கோட்டின் எதிர் திசையில் வளரும். பிந்தையது தோள்களுக்குப் பின்னால் இருந்து தொடங்குகிறது மற்றும் இடுப்பு வரை இயங்குகிறது, பெருகிய முறையில் மெல்லியதாகிறது. இந்த அசல் தன்மையைத் தவிர, அவரது முடி குட்டையாகவும், மிகவும் அடர்த்தியாகவும், மென்மையாகவும் இருக்கும். அதன் ஆடையின் நிறம் வெளிர் கோதுமையிலிருந்து சிவப்பு மான் வரை மாறுபடும். ஒரு சில வெள்ளை புள்ளிகள் மார்பு அல்லது கால்களின் முனைகளில் அனுமதிக்கப்படலாம். அதன் தலை நீளமானது மற்றும் உடலின் மற்ற பகுதிகளுடன் இணக்கமாக உள்ளது. அவரது காதுகள் உயரமாகவும் தொங்கியும் உள்ளன. அதன் பெரிய, வட்ட வடிவ கண்கள் பொதுவாக கருப்பு அல்லது பழுப்பு நிறத்தில் இருக்கும். அதன் வால், அடிவாரத்தில் தடிமனாக, அதன் நுனியை நோக்கித் தட்டுகிறது. ரோடீசியன் ரிட்ஜ்பேக் 40 கிலோ வரை எடையும், வாடியில் கிட்டத்தட்ட 70 சென்டிமீட்டர் அளவும் இருக்கும்!

ரோடீசியன் ரிட்ஜ்பேக், பல்துறை நாய்

ரோடீசியன் ரிட்ஜ்பேக் நாய் தனது எஜமானியுடன் கடலில் படுத்திருக்கிறது
கடன்கள்: Alas_spb / iStock

தி பல்துறை ரோடீசியன் ரிட்ஜ்பேக்கை சிறப்பாக விவரிக்கும் வார்த்தை. அதே நேரத்தில் வேட்டை நாய், மேய்ப்பன், காவலன் மற்றும் துணை, அவர் அனைத்து முனைகளிலும் இருக்கிறார். அவர் ஒரு விளையாட்டுத்தனமான மற்றும் மென்மையான துணை நாய். இதற்கு உறுதியான கல்வி தேவை, ஆனால் எப்போதும் மென்மையாகவும் துல்லியமாகவும் இருக்க வேண்டும். அவர் வசிக்கும் இடம் குறித்து, அது ஒரு அடுக்குமாடி குடியிருப்பில் இருப்பதைப் போலவே ஒரு வீட்டிற்கும் பொருந்தும், அது தன்னைத்தானே உழைக்க போதுமானதாக இருக்கும். உண்மையில், ரோடீசியன் ரிட்ஜ்பேக் ஒரு உண்மையான உயர்மட்ட தடகள வீரர் ஆவார், அவர் ஸ்போர்ட்டி அவுட்களின் போது நீராவியை விட்டுவிட வேண்டும். இது உண்மையில் நாள் முழுவதும் படுத்துக்கொள்வதற்காக உருவாக்கப்படவில்லை.

ரோடீசியன் ரிட்ஜ்பேக்கை தத்தெடுக்க எவ்வளவு செலவாகும்?

ரோடீசியன் ரிட்ஜ்பேக்கின் கொள்முதல் விலை 1000€ முதல் 1500€ வரை இருக்கும். இருப்பினும், இந்த விலை மதிப்பீட்டாகவே உள்ளது, ஏனெனில் இது நாயின் கோடு, பாலினம் மற்றும் அதன் வயதைப் பொறுத்து மாறுபடும்.

காது கேளாத நாய்க்கு எப்படி கல்வி கற்பது?

உங்கள் நாய்க்கு பனி மற்றும் அதன் ஆபத்துகள்