விலங்கைத் தத்தெடுக்க விரைவில் “விழிப்புணர்வு சான்றிதழ்” கட்டாயமா?

ஒவ்வொரு ஆண்டும் 750,000 க்கும் மேற்பட்ட விலங்குகள் தத்தெடுக்கப்படுகின்றன, பிரான்ஸ் துரதிர்ஷ்டவசமாக மிகவும் சோகமான சாதனையைப் பெற்றுள்ளது. உண்மையில், ஒவ்வொரு ஆண்டும் சுமார் 100,000 செல்லப்பிராணிகள், குறிப்பாக நாய்கள் மற்றும் பூனைகள் கைவிடப்படுகின்றன. இந்தக் கைவிடல்களுக்குக் காரணமான நிர்ப்பந்தமான கொள்முதல்களுக்கு எதிராகப் போராட, அரசாங்கம் ஒரு ஆவணத்தை அமைக்க விரும்புகிறது. பிந்தையது எதிர்கால உரிமையாளர்களுக்கு ஒரு விலங்கைத் தத்தெடுப்பதில் உள்ள பொறுப்புகளைப் பற்றி தெரிவிக்கும்.

செல்லம் என்பது பொம்மை அல்ல

நாய் மற்றும் அவரது எஜமானி ஒன்றாக சிரிப்பது போல் தெரிகிறது
கடன்கள்: கோசம்டு / iStock

வேளாண் அமைச்சர் ஜூலியன் டெனோர்மாண்டி கூறியதாவது: “ஒரு விலங்கு ஒரு நுகர்வுப் பொருளோ அல்லது பொம்மையோ அல்ல; அதை சொந்தமாக்குவது அதற்கு பொறுப்பாக இருக்க வேண்டும். அப்படிச் சொன்னால், அது அர்த்தமுள்ளதாக இருக்கிறது கேஒவ்வொரு ஆண்டும் விலங்குகள் கைவிடப்படும் எண்ணிக்கையைப் பார்க்கிறோம், இந்த அறிக்கை அனைவருக்கும் உண்மை இல்லை என்று தோன்றுகிறது. செல்லப்பிராணி கடைகளில் காணப்படும் முற்றிலும் அபிமான நாய்க்குட்டிகளுக்கு முன்னால் எதிர்ப்பது உண்மையில் கடினம். எனவே நாம் வெடிக்கிறோம், பின்னர் நாய்க்குட்டி வளர்ந்து நாம் நினைத்ததை விட அதிக இடத்தை எடுத்துக்கொள்கிறது. இது எங்களுக்கும் பணம் செலவாகும், துரதிர்ஷ்டவசமாக முடிவை நாங்கள் அறிவோம்.

இதனால்தான் ஒரு நாயையும், மற்ற விலங்குகளையும் தத்தெடுப்பது, நன்கு சிந்திக்கப்பட்ட முடிவாக இருக்க வேண்டும். நாங்கள் ஒரு மிருகத்தை ஒரு விருப்பத்தின் பேரில் அல்லது “சதிப்பிரிவு” பின்பற்றுவதில்லை ஒரு மோசமான பொருளுக்கு ஒருவர் செய்ய முடியும். உண்மையில், சமீபத்திய நாகரீக கன்சோலைப் போலல்லாமல், வாங்கிய சில மாதங்களுக்குப் பிறகு நீங்கள் அதைப் பார்க்கவில்லை என்றால், ஒரு செல்லப் பிராணி அதன் வாழ்நாள் முழுவதும் உங்களை நம்பியிருக்கும்…

இது என்ன விழிப்புணர்வு சான்றிதழ்?

நாய்களைப் பார்வையிடும் ஒரு தங்குமிடத்தில் ஒரு குடும்பம்
கடன்: davit85 / iStock

அதன் தலைப்பு குறிப்பிடுவது போல, இந்தச் சான்றிதழின் முதன்மை நோக்கம், எதிர்கால உரிமையாளர்களுக்கு ஒரு விலங்கைத் தத்தெடுப்பதில் உள்ள பொறுப்புகளைப் பற்றித் தெரியப்படுத்துவதாகும். எனவே தத்தெடுப்பவர்கள் அல்லது வாங்குபவர்கள் இந்த ஆவணத்தில் தங்குமிடம், வளர்ப்பவர், கால்நடை மருத்துவர் அல்லது செல்லப் பிராணிகளுக்கான கடையில் கூட கையெழுத்திட வேண்டும். இந்த வழியில், வருங்கால உரிமையாளர் ஒரு விலங்கைத் தத்தெடுப்பது என்றால் என்ன என்பதையும், தினசரி அடிப்படையில் அது எதை உள்ளடக்கியது என்பதையும் கற்றுக்கொள்வார். தடுப்பூசிகள், சாத்தியமான நோய்கள், சிகிச்சையின் தேவை மற்றும் அடையாளம் காண வேண்டிய கடமைகள் தொடர்பான உடல்நலப் பிரச்சினைகளுடன் செலவு சிக்கல்களும் தீர்க்கப்படும். சான்றிதழில் விலங்குகளின் உடலியல் தேவைகள் மற்றும் நடத்தை சிக்கல்கள் பற்றி விவாதிக்கும்.

சுருக்கமாக, ஒரு விலங்கைத் தத்தெடுப்பது ஒவ்வொரு உரிமையாளரின் தனிப்பட்ட பொறுப்பாகும். இந்த காரணத்திற்காகவே, ஒவ்வொரு நபரும் ஒரு விலங்கைத் தத்தெடுப்பதற்கு முன்பு அவர் மேற்கொள்ளும் கடமைகளைப் பற்றி அறிந்திருப்பது விரும்பத்தக்கது.

நினைவூட்டலாக, எல்விலங்குகளை கொடுமைப்படுத்தும் செயல்களுக்கு இப்போது 2 ஆண்டுகள் சிறைத்தண்டனை மற்றும் € 30,000 அபராதம் விதிக்கப்படுகிறது. பொருந்தக்கூடிய அபராதங்கள் 450 முதல் 1500 € வரை மாறுபடும். எதிர்பாராதவிதமாக, தற்போது சில சட்ட நடவடிக்கைகள் வெற்றிகரமாக உள்ளன. எனவே இந்த தண்டனைகள் உண்மையில் தடையாக இல்லை. இதனால்தான் விலங்குகளை துன்புறுத்துவதற்கு எதிரான தடைகளை வலுப்படுத்த அரசு திட்டமிட்டுள்ளது.

உங்கள் நாய் மகிழ்ச்சியாக இருக்கும்போது ஏன் சிறுநீர் கழிக்கிறது?

உங்கள் நாய் ஏன் உங்கள் மடியில் குதிக்கிறது?