5 ஓநாய் போன்ற நாய் இனங்கள்

உங்களுக்கு நிச்சயமாகத் தெரியும், இன்று நமக்குத் தெரிந்த வீட்டு நாய் ஓநாயிலிருந்து வந்தது, அதைப் பற்றி முந்தைய கட்டுரையில் பேசினோம். எனவே, ஒரு விஞ்ஞானக் கண்ணோட்டத்தில், நாய்கள் மற்றும் ஓநாய்கள் கேனிடேயின் ஒரே இனத்தைச் சேர்ந்தவை: கேனிஸ் லூபஸ். தற்போது, ​​நூற்றுக்கணக்கான நாய் இனங்கள் உள்ளன, இவை அனைத்தும் மிகவும் வித்தியாசமானவை மற்றும் ஓநாய் உடலமைப்பிலிருந்து வெகு தொலைவில் உள்ளன. இருப்பினும், சில இனங்கள் நம்மை மிகவும் கவர்ந்த இந்த நேர்த்தியான மற்றும் காட்டு தோற்றத்தை தக்கவைத்துள்ளன!

செக்கோஸ்லோவாக்கியன் ஓநாய்

செக்கோஸ்லோவாக்கிய நாய் உருவப்படம்
நன்றி: எகடெரினா கோரோகோவா / ஐஸ்டாக்

செக்கோஸ்லோவாக்கியன் ஓநாய்க்கு தற்செயலாக இந்த பெயர் இல்லை, ஏனெனில் அதன் தோற்றம் ஓநாய் போல வித்தியாசமாக இருக்கிறது! இது முக்கியமாக அது வரும் சிலுவை காரணமாகும். உண்மையில், 1960 களில், செக்கோஸ்லோவாக் வீரர்கள் கார்பாத்தியன் ஓநாய்களுடன் ஜெர்மன் ஷெப்பர்ட்ஸைக் கடந்தது. இங்குதான் அவரது நிழற்படமும் நடையும் காட்டு விலங்கின் நடைக்கு ஒத்திருக்கிறது. மேலும், செக்கோஸ்லோவாக்கியன் ஓநாய் ஓநாய் தன்மையுடன் சில ஒற்றுமைகள் உள்ளன. அவர் காட்டுத்தனமாக இருந்து வெகு தொலைவில் இருந்தாலும், எடுத்துக்காட்டாக, ஹஸ்கி அல்லது மலாமுட்டை விட அவர் இன்னும் சுதந்திரமாக இருக்கிறார். இது ஒரு பெரிய நாய், வாடியில் 75 சென்டிமீட்டர் வரை எட்டக்கூடியது மற்றும் 40 கிலோ எடை கொண்டது.

சார்லூஸ் ஓநாய்

இரண்டு சர்லூஸ் நாய்கள் விளையாடுகின்றன
கடன்கள்: Zuzule / iStock

சார்லூஸ் ஓநாய் ஒரு ஓநாய் போல தோற்றமளிக்கிறது, ஆனால் அது வந்த சிலுவையை உருவாக்கிய மனிதனுக்கு அதன் பெயர் கொடுக்கப்பட்டுள்ளது. டச்சு வளர்ப்பாளரான லீண்டர்ட் சார்லூஸ், உண்மையில் ஒரு புதிய நாய் இனத்தை உருவாக்க முயற்சித்துள்ளார் சைபீரிய பெற்றோரிடமிருந்து ஒரு ஐரோப்பிய ஓநாய் ஒரு ஜெர்மன் ஷெப்பர்ட் கடந்து. பல சோதனைகளுக்குப் பிறகு, 1930 களில் தான் சார்லூஸ் ஓநாய் இனம் இறுதியாக பிறந்தது. அதன் நிழற்படமானது நேர்த்தியாகவும் இணக்கமாகவும் இருக்கிறது, மேலும் இது ஓநாய் போன்ற லேசான நடையைக் கொண்டுள்ளது. செக்கோஸ்லோவாக்கிய ஓநாய் நாய் போல, அவர் சில ஓநாய் போன்ற உள்ளுணர்வைத் தக்க வைத்துக் கொள்கிறார், எனவே பொதுவாக எச்சரிக்கையாக இருக்கிறார்.

அமெரிக்க ஓநாய் அல்லது ஓநாய்

ஓநாய் புல்லில் கிடக்கிறது
கடன்கள்: எம்ரே செலான் / ஐஸ்டாக்

அமெரிக்க ஓநாய், வொல்ஃப்டாக் என்றும் அழைக்கப்படுகிறது, இது ஓநாய்க்கும் நாய்க்கும் இடையிலான குறுக்குவெட்டின் விளைவாகும். இருப்பினும், இந்த கடக்கின் தோற்றத்தில் உள்ள கோரை இனம் எங்களுக்கு சரியாகத் தெரியாது என்று தோன்றுகிறது. ஓநாய் ஓநாய்க்கு ஒரு குறிப்பிடத்தக்க உடல் ஒற்றுமையைக் கொண்டுள்ளது, அதனுடன் அது ஓரளவு பாத்திரத்தைப் பகிர்ந்து கொள்கிறது. உண்மையில், ஓநாய் ஒரு நாயை விட ஓநாய் போல தோற்றமளிக்கிறது என்றும் அதை சமூகமயமாக்குவது மிகவும் சிக்கலானது என்றும் அடிக்கடி கூறப்படுகிறது. அதனால்தான் சிறு வயதிலிருந்தே அதன் சமூகமயமாக்கலைத் தொடங்குவது அவசியம். அவரது கல்வி உறுதியானதாகவும் மென்மையாகவும் இருக்க வேண்டும். ஓநாய் குரைப்பதற்குப் பதிலாக உறுமுவது அல்லது அலறுவது அசாதாரணமானது அல்ல.

லே தமாஸ்கான்

ஒரு குன்று மீது தமஸ்கன் நாய்
கடன்கள்: gebut / iStock

1980 களில், வளர்ப்பாளர்களுக்கு ஓநாய் தோற்றம் மற்றும் நாயின் நடத்தையுடன் ஒரு இனத்தை உருவாக்கும் யோசனை இருந்தது. எனவே டமாஸ்கன் மிகவும் சமீபத்திய இனமாகும், இது பின்லாந்தில் தோன்றியது. மிகவும் தடகள நாய்க்கு அடர்த்தியான ரோமங்கள் உள்ளன, அது கடுமையான வெப்பநிலையிலிருந்து பாதுகாக்கிறது. அதன் நிழற்படமானது அதன் படைப்பாளிகள் விரும்பியது போல் உள்ளது: ஓநாய்க்கு மிக அருகில் உள்ளது. மிகவும் புத்திசாலி, தமஸ்கன் தனது எஜமானருக்கும் ஜெனரலின் மனிதர்களுக்கும் மிகவும் நெருக்கமான நாய். முந்தைய 3 பந்தயங்களுக்கு மாறாக, இது ஆண்களைப் பொறுத்தவரை எந்த குறிப்பிட்ட அவநம்பிக்கையையும் காட்டவில்லை. எனவே இந்த புதிய இனத்தின் தோற்றத்தில் வளர்ப்பவர்களுக்கு பந்தயம் வெற்றிகரமாக உள்ளது!

சைபீரியன் ஹஸ்கி

ஒரு ஏரிக்கரையில் ஹஸ்கி நாய்
கடன்கள்: Lisa_Nagorskaya / iStock

சைபீரியாவில் இருந்து உருவான ஸ்லெட் நாய், எல்அவர் சைபீரியன் ஹஸ்கி ஒருவேளை இந்த தேர்வில் ஓநாய் போன்ற நாய் இனம். இருப்பினும், இது சில தனித்தன்மைகளைத் தக்க வைத்துக் கொண்டது. ஹஸ்கியின் தோற்றத்தைப் பொறுத்தவரை, இந்த இனம் சுமார் 4000 ஆண்டுகளுக்கு முன்பு கிழக்கு சைபீரியாவில் சுச்சி பழங்குடியினருக்குள் தோன்றியது என்பதை நாம் அறிவோம். உடல் ரீதியாக, அவர் ஓநாயை விட மலாமுட்டைப் போலவே இருக்கிறார், ஆனால் அவரது லூபாய்ட் தோற்றம் எல்லாவற்றையும் மீறி ஈர்க்கிறது! இந்த கம்பீரமான நாய் விசுவாசமானது மற்றும் தனது எஜமானருடன் மிகவும் நெருக்கமாக உள்ளது, மேலும் நீண்ட நேரம் தனியாக விடப்படுவதை அவரால் தாங்க முடியாது. உண்மையில், அவர் ஒரு பேக் நாயாக இருந்து, அவர் தனிமையை வெறுக்கிறார்.

வியக்கத்தக்க வகையில் ஓநாய்களை ஒத்த 5 நாய் இனங்களின் எங்கள் தேர்வை இது முடிக்கிறது. இந்த நாய்கள் பொதுவாக சில ஓநாய் உள்ளுணர்வுகளை வைத்திருக்கின்றன, எனவே அவை அனைவரின் கைகளிலும் வைக்கப்படுவதில்லை.

உங்கள் நாயை உங்கள் குதிரையுடன் வாழ வைப்பது எப்படி?

உங்கள் நாயை எங்கே வாங்குவது?