அலாஸ்கன் மலாமுட், தூர வடக்கிலிருந்து நேராக ஒரு நாய்

சைபீரியன் ஹஸ்கியை விடவும், அலாஸ்கன் மலாமுட் மிகவும் ஈர்க்கக்கூடிய தசை மற்றும் அளவைக் கொண்டுள்ளது. ஒரு உண்மையான ஆர்க்டிக் ஸ்லெட் நாய், அவர் எந்த பிரச்சனையும் இல்லாமல் தீவிர குளிர்கால நிலைமைகளை ஆதரிக்கிறார். பனியும் குளிரும் அதன் கூறுகள்! அதன் உயரமான தலை வண்டியும் அதை குறிப்பாக நேர்த்தியாக ஆக்குகிறது.

மலாமுட்டின் கதை அலாஸ்கா

ஸ்லெட் பந்தயத்திற்குப் பிறகு பனியில் படுத்திருக்கும் மலாமுட் நாய்கள்
கடன்கள்: VFRed / iStock

மிகவும் பழமையான ஸ்லெட் நாய் இனம், மலாமுட் அலாஸ்காவில் தோன்றியது. கோட்ஸெபியூ பிராந்தியத்தில் ஸ்லெட் நாயாக, ஆனால் வேட்டையாடும் நாயாக தனது குணங்களுக்காக அவரை வளர்த்த மஹ்லிமியட் பழங்குடியினரிடமிருந்து அவர் தனது பெயரைப் பெற்றார்.. எனவே இந்த நாய் இனூயிட்டுக்கு உண்மையான கூட்டாளியாக இருந்தது மற்றும் இந்த நாட்டின் தீவிர நிலைமைகளை எதிர்கொண்டு உயிர்வாழ அவர்களுக்கு உதவியது. தொடர்ந்து, 19 ஆம் நூற்றாண்டில் தங்க ரஷ் காலத்தில், பல மலாமுட் நாய்கள் தங்கம் தோண்டுபவர்களையும் அவற்றின் உபகரணங்களையும் கொண்டு செல்ல பயன்படுத்தப்பட்டன. 1930 ஆம் ஆண்டில், மலாமுட் பெருகிய முறையில் அரிதாகிவிட்டது, அது கிட்டத்தட்ட மறைந்து போனது. அதிர்ஷ்டவசமாக, ஆர்வலர்கள் இனத்தை காப்பாற்ற முடிந்தது. இன்று இந்த பெரிய சுமக்கும் நாய் மேலும் மேலும் வீடுகளை கைப்பற்றியது.

மலாமுட் அலாஸ்காசக்தி அனைத்து நேர்த்தியுடன்

அலாஸ்கன் மலாமுட் புல்வெளியில் காட்சியளிக்கிறார்
கடன்கள்: LiuMeiLi / iStock

மலாமுட் மிகப்பெரியது, ஆனால் அனைத்து ஸ்லெட் நாய்களிலும் மிகவும் சக்தி வாய்ந்தது. அவரது உறுதியான சட்டகம் மற்றும் ஈர்க்கக்கூடிய தசைகள் அவரை திறமையாக செய்ய அனுமதிக்கின்றன. அதன் ஆடை மிகவும் அடர்த்தியானது மற்றும் சாம்பல் மற்றும் வெள்ளை, கருப்பு மற்றும் வெள்ளை அல்லது மாசற்ற வெள்ளை நிறமாக இருக்கலாம். அதன் தலை பெரியது மற்றும் நல்ல விகிதத்தில் உள்ளது. மலாமுட்டின் காதுகள் முக்கோணமாகவும், தலையில் நிமிர்ந்து நிற்கின்றன. அவரது கண்கள் பொதுவாக அடர் பழுப்பு நிறத்தில் இருக்கும், ஆனால் ஹஸ்கியைப் போலல்லாமல், அவை நீலமாக இருக்க வேண்டியதில்லை. அதன் நன்கு அலங்கரிக்கப்பட்ட வால் அதன் முதுகில் கொண்டு செல்லப்படுகிறது. இறுதியாக, அலாஸ்கன் மலாமுட் வாடியில் 58 முதல் 64 செமீ வரை அளவிட முடியும் மற்றும் அதன் பாலினத்தைப் பொறுத்து 35 முதல் 40 கிலோ வரை எடையுள்ளதாக இருக்கும்.

மலாமுட் அலாஸ்காவலுவான தன்மை கொண்ட அமைதியான நாய்

மலாமுட் தனது எஜமானியுடன் பனியில் விளையாடுகிறார்
கடன்: சைமன் 002 / iStock

பாத்திரத்தின் அடிப்படையில், அலாஸ்கன் மலாமுட் ஒரு நாய் உடல் ரீதியாகவும், மன ரீதியாகவும் மிகவும் எதிர்ப்புத் திறன் கொண்டது. அதன் தோற்றம் மற்றும் எதையும் எதிர்கொள்ளும் வகையில் அதை வடிவமைத்துள்ள தீவிர நிலைமைகள் இதற்குக் காரணம். இந்த நன்கு உறுதிப்படுத்தப்பட்ட பாத்திரம் சில நேரங்களில் முடியும் நிர்வகிக்க கடினமாக இருக்கும். இது ஒரு நாய், அது உறுதியாகக் கற்பிக்கப்பட வேண்டும், ஆனால் ஒரு மென்மையான மற்றும் நிலையான வழியில்: நாம் அதிகார சமநிலையை மறந்து விடுகிறோம். அவற்றின் தோற்றம் காரணமாக, மலாமுட் உடற்பயிற்சி செய்ய வேண்டிய தேவையும் அதிகம். அவரது உடல் மற்றும் மன சமநிலைக்கு, அவரது எஜமானர் அவருக்கு நீண்ட மற்றும் அடிக்கடி நடைபயிற்சி வழங்குவது அவசியம். புத்திசாலி மற்றும் சுறுசுறுப்பான, நீங்கள் நீங்கள் அவருடன் பல செயல்பாடுகளை பயிற்சி செய்யலாம், குறிப்பாக ஒரு ட்ரோலிங் விளையாட்டு, ஏனெனில் அவர் பனியை விரும்புகிறார்!

மலாமுட்டை தத்தெடுக்க எவ்வளவு செலவாகும்? அலாஸ்கா ?

பனியில் இரண்டு அலாஸ்கன் மலாமுட் நாய்கள்
கடன்கள்: Vivienstock / iStock

மலாமுட் இன நாயின் விலை வளர்ப்பவர் மற்றும் அதன் பரம்பரையைப் பொறுத்து மாறுபடும். சராசரியாக நீங்கள் 800 முதல் 1300 யூரோக்கள் வரை செலுத்த வேண்டும். எனவே இந்த நாய் மிகவும் விலையுயர்ந்த இனங்களில் ஒன்றல்ல, ஆனால் அதன் விலை மிகவும் கணிசமானதாக உள்ளது.

ஷார்-பீ, யாரையும் அலட்சியப்படுத்தாத ஒரு உடல் நாய்

உங்கள் நாயை வெற்றிகரமாக நினைவுபடுத்துவதற்கான 3 உதவிக்குறிப்புகள்