நாய்களில் காஸ்ட்ரேஷன்: முறை, நன்மைகள், தீமைகள், மாற்றுகள்

எல்அவர் நாயின் காஸ்ட்ரேஷன் ஒரு அறுவை சிகிச்சை மிகவும் அடிக்கடி. பெண் நாயின் கருத்தடை செய்வதை விட இது எளிமையானது. இருப்பினும், இது ஒரு சென்சிடிவ் சப்ஜெக்ட். அதை அணுகுவதற்கான நேரம் வரும்போது, ​​​​சில எஜமானர்களுக்கு பயமும் சந்தேகமும் எழுகின்றன. எனவே, இந்த நடைமுறை, அதன் நன்மைகள், அதன் தீமைகள் மற்றும் அதன் மாற்று வழிகள் பற்றிய பட்டியலை உருவாக்க வேண்டிய நேரம் இது.

நாய் காஸ்ட்ரேஷன் எப்படி வேலை செய்கிறது?

அறுவை சிகிச்சைக்கு முன்

உங்கள் கால்நடை மருத்துவர் ஒரு மயக்க மருந்துக்கு முந்தைய மதிப்பீடு. உங்கள் நாயின் உடல்நிலையை சரிபார்க்க அவர் உங்களுக்கு இரத்த பரிசோதனையை வழங்கலாம். இது மயக்க மருந்து நெறிமுறையை மாற்றியமைக்க அல்லது சிகிச்சையளிக்கக்கூடிய சிக்கல் ஏற்பட்டால் காஸ்ட்ரேஷனை ஒத்திவைக்க அவரை அனுமதிக்கிறது (இது வசதிக்காக காஸ்ட்ரேஷன் என்றால், இது அவசரநிலை அல்ல, எனவே ஆரோக்கியமான விலங்குகள் மீது செய்யப்பட வேண்டும்).

அறுவை சிகிச்சை

இது கீழ் ஒரு அறுவை சிகிச்சை பொது மயக்க மருந்து. நாய் காலையில் வெறும் வயிற்றில் வருகிறது. கால்நடை மருத்துவர் அவரை தூங்க வைப்பதன் மூலம் தொடங்குகிறார். பின்னர், அவர் அசெப்சிஸ் (ஒரு வகையான பகுதியை சுத்தம் செய்தல்) செய்கிறார். அடுத்த கட்டமாக உங்கள் நாயின் விதைப்பையின் முன் ஒரு கீறல் செய்து விதைகளை ஒவ்வொன்றாக பிரித்தெடுக்க வேண்டும். இறுதியாக, வெவ்வேறு துணிகள் தையல்களால் மூடப்படும்.

சில சிறப்பு சந்தர்ப்பங்களில், கீறல் சிறிது குறைவாக (உதாரணமாக ஸ்க்ரோடல் நோய் ஏற்பட்டால் விதைப்பையின் மட்டத்தில்) அல்லது அதிகமாக (இடுப்பு அல்லது அடிவயிற்றின் மட்டத்தில் கிரிப்டோர்கிடிஒன்று அல்லது இரண்டு விந்தணுக்களின் நிலையில் ஒரு அசாதாரணம்).

அறுவை சிகிச்சைக்குப் பிறகு

விலங்கு பின்னர் எழுந்திருக்கும் மற்றும் பகலில் வீட்டிற்கு செல்ல முடியும். அவர் மருந்துகளையும் பெறுவார் எந்த வலிக்கும் சிகிச்சை. 10 முதல் 12 நாட்களுக்குப் பிறகு நீங்கள் உங்கள் கால்நடை மருத்துவரிடம் திரும்ப வேண்டும் கட்டுப்பாடு காயம் மற்றும் தையல்களை அகற்றவும்.

அறுவை சிகிச்சை
நன்றி: பீப்பிள்கிரியேஷன்ஸ்/ஃப்ரீபிக்

நன்மை தீமைகள்

நாய் காஸ்ட்ரேஷன் நன்மைகள்

– இது சிக்கலான நடத்தைகளை குறைக்கிறது : சண்டைகள் மற்றும் காயங்களுக்கு வழிவகுக்கும் ஆக்கிரமிப்பு மற்றும் பிராந்தியத்தன்மை, அடிக்கடி ஓடிப்போவது, சிறுநீர் குறிப்பது, கடந்து செல்லும் பெண்களை ஒன்றுடன் ஒன்று சேர்க்கும் முயற்சிகள்…

– இது பல்வேறு நோய்களைத் தடுக்கிறது: ஹார்மோன் சார்ந்த கட்டிகள் (டெஸ்டிகுலர் அல்லது பெரியனல்), தீங்கற்ற ப்ரோஸ்டேடிக் ஹைப்பர் பிளேசியா, பெரினியல் குடலிறக்கம் (ஆசனவாய்க்கு அருகில் உள்ள உறுப்புகளின் இடப்பெயர்ச்சி)…

– இது சில நோய்களுக்கான சிகிச்சையின் ஒரு பகுதியாகும் : ஹார்மோன் சார்ந்த கட்டிகள், விந்தணுக்களின் நிலையில் உள்ள அசாதாரணங்கள் (கிரிப்டோர்கிடிசம்), டெஸ்டிகுலர் முறுக்கு, ஏராளமான புரோஸ்டேட் நோய்கள் போன்றவை.

– உங்கள் நாய் தாக்குதல் இனத்தைச் சேர்ந்ததாக இருந்தால் காஸ்ட்ரேஷன் என்பது சட்டப்பூர்வமான கடமையாகும் முதல் வகை (Pitbull, Mastiff, Tosa வம்சாவளி இல்லாமல்).

காஸ்ட்ரேஷன் நன்மைகள் வார்த்தை மேகம்
கடன்: Wordle

நாய் காஸ்ட்ரேஷனின் தீமைகள்

– அந்த நாய் ஒருபோதும் சந்ததியைப் பெற முடியாது. ஸ்டெர்லைசேஷன் விஷயத்தில் மலட்டுத்தன்மை என்பது வெளிப்படையாகவே விரும்பிய இலக்காகும், இருப்பினும் அது மீள முடியாதது என்பதை புரிந்து கொள்ள வேண்டும். எனவே, உங்கள் நாயை ஒருபோதும் இனப்பெருக்கத்திற்கு வைக்க விரும்பவில்லை என்பதில் உறுதியாக இருக்க வேண்டும். எவ்வாறாயினும், இது எல்லாவற்றிற்கும் மேலாக எஜமானர்களின் விருப்பங்களின் கேள்வி என்பதை கவனத்தில் கொள்ள வேண்டும், ஏனென்றால் நாய்கள் உளவியல் ரீதியாக நன்றாக உணர இனப்பெருக்கம் செய்ய வேண்டிய அவசியமில்லை. மேலும் இது அவர்களின் ஆரோக்கியத்திற்கு எந்த நன்மையையும் தருவதில்லை.

– எடை அதிகரிப்பு. கருத்தடை செய்வது நாய்களின் பசியை அதிகரிக்கிறது மற்றும் அவற்றின் ஆற்றல் தேவைகளை குறைக்கிறது. எனவே உணவுமுறையை மாற்றிக் கொள்ளாவிட்டால் உடல் எடை கூடும். இருப்பினும், பொருத்தமான உணவில் இது தவிர்க்கப்படக்கூடியது: கருத்தடை செய்யப்பட்ட விலங்குகளுக்காக சிறப்பாக வடிவமைக்கப்பட்ட பல கிபிள்கள் உள்ளன. எனவே எடை அதிகரிப்பது தவிர்க்க முடியாதது. ஆனால் உடல் பருமன் பல உடல்நலப் பிரச்சினைகளை (இதய நோய், எலும்பியல், நீரிழிவு, முதலியன) ஊக்குவிக்கும் என்பதால், உணவில் உன்னிப்பாக கவனம் செலுத்த வேண்டும் மற்றும் அதன் வளர்ச்சியைக் கண்காணிக்க உங்கள் நாயை தொடர்ந்து எடை போட வேண்டும்.

– அறுவை சிகிச்சை அபாயங்கள் (அனஸ்தீசியா, முதலியன) மற்றும் அறுவை சிகிச்சைக்குப் பின் (இரத்தக் கசிவுகள், தொற்றுகள் போன்றவை). ஆனால் இது மிகவும் அரிதானது, ஏனெனில் காஸ்ட்ரேஷன் ஒரு ஆபத்தான அறுவை சிகிச்சை அல்ல. இது வழக்கமான அறுவை சிகிச்சை. பெண் நாயை கருத்தடை செய்வதை விட இது எளிமையானது, ஏனெனில், பொதுவாக, வயிற்று குழியைத் திறக்க வேண்டிய அவசியமில்லை.

காஸ்ட்ரேஷன் ஆபத்து வார்த்தை மேகம்
கடன்: Wordle

நாய் காஸ்ட்ரேஷனுக்கு மாற்று

ஒரு கூட உள்ளது மருத்துவ பிறப்பு கட்டுப்பாடு ஹார்மோன்கள் அடிப்படையில். இது கருவுறுதலை தற்காலிகமாக மற்றும் தலைகீழாக நிறுத்துவதை சாத்தியமாக்குகிறது. எதிர்காலத்தில் உரிமையாளர்கள் இனப்பெருக்கம் செய்ய விரும்பும் விலங்குகளுக்கு இது வழங்கப்படலாம்.

இருப்பினும், இந்த வகை கருத்தடை காஸ்ட்ரேஷனின் அனைத்து நன்மைகளையும் கொண்டிருக்கவில்லை. மாறாக, இது பல நோய்களை ஊக்குவிக்கிறது (நீரிழிவு, உடல் பருமன், அட்ரீனல் சுரப்பிகளின் செயலிழப்பு, நடத்தை பிரச்சினைகள் போன்றவை). எனவே இது நீண்ட காலத்திற்கு பரிந்துரைக்கப்படவில்லை.

எனவே காஸ்ட்ரேட் செய்வது நல்லதா இல்லையா?

இறுதியில், அது உரிமையாளர்களுக்கு சொந்தமான ஒரு தேர்வு மேலும் யாரும் அதை அவர்கள் மீது திணிக்க முடியாது, அல்லது திணிக்க முடியாது. ஆனால் இருப்புநிலை தெளிவாக காஸ்ட்ரேஷனுக்கு ஆதரவாக உள்ளது என்பதை நாம் இன்னும் நினைவில் கொள்ள வேண்டும். பற்றி பேசினால் ஆரோக்கியம் மற்றும் நலன் விலங்கு, இது மிகவும் உகந்த தீர்வு. நன்மைகள் தீமைகளை விட அதிகமாக உள்ளன. அவர்களுக்கு எதிராகப் போராடுவதற்கும் பல்வேறு நடவடிக்கைகள் எடுக்கப்படலாம். அறுவைசிகிச்சை அல்லாத மாற்றுகளைப் பொறுத்தவரை, அவை விலங்குகளின் ஆரோக்கியத்திற்கு மிகவும் தீங்கு விளைவிக்கும். சுருக்கமாக: காஸ்ட்ரேஷன் ஆயுட்காலம் 13.8% அதிகரிக்கிறது நாயில்.

நீங்கள் இதையும் விரும்புவீர்கள்:

என் நாய் ஏன் மீண்டும் வீட்டிற்குள் மலம் கழிக்கிறது?

நாய்களில் உடல் பருமன்: நீங்கள் தெரிந்து கொள்ள வேண்டிய அனைத்தும்

உலர் உணவு: கால்நடை மருத்துவர்களால் பரிந்துரைக்கப்படும் பொருட்கள் என்ன?

2020 இல் பிரஞ்சுக்காரர்களின் முதல் 20 பிடித்த நாய் இனங்கள்

படுக்கைக்குச் செல்வதற்கு முன் என் நாய் ஏன் திரும்புகிறது?